หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245186 ครั้ง)
+ ขอบคุณครับ  ไหว้

นี่ น้องๆ รู้จักร็อคแอนด์โรลอ๊ะป่าว
อุ๊ย เพิ่งมาเห็น ขอบคุณมากๆค่ะ+  กรี๊ดดดดด
พอดีทำมือเสร็จไปชุดนึงแล้ว
เดี๋ยวจะได้ใช้ VLOOKUP ที่หนุ่มน้อยสอนแน่นอนค่ะ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด  ขอบคุณค่ะ กำลังต้องใช้พอดีเลย +

เคยเรียน Excel ตอนปีสามด้วยล่ะ ฮือๆ~
แล้วก็ยังงงกับ VLOOKUP มาจนทุกวันนี้ ดังนั้นขอบคุณมากจ้ะ :หิว:

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กลับมารายงานว่า ได้อ่าน VLOOKUP จากทู้นี้.. แล้วก็นำไปใช้จริงเลยค่ะ
ช่วยงานได้เยอะเลยค่ะ เอาไปผสมผสานกับสูตรอื่นๆ ตอนนี้ลดปริมาณงานถึกๆ ไปเพียบเลยค่ะ  เจ๋ง

ยินดีด้วยครับ เกย์ออก

บทต่อไปคงสักประมาณสัปดาห์หน้าครับ อืมมมมห์

Reading Learning & Sharing

สอนถึงทำ PivotChart เลยนะ เกย์ออก

งบน้อย
บทที่ ๒ ตั้งชื่อ (Define Name)

การตั้งชื่อ (Define Name) คือ การแทนที่ข้อมูลด้วยตัวอักษร

เช่น

จากรูป
จะเห็นได้ว่าเราแทนเซลล์ C4 ถึง C8 ด้วยชื่อ "ชื่อ" ซึ่งดูได้ตรงช่อง Name Box และในเซลล์อื่นๆ ก็ตามนั้น
ดังนั้นเมื่อเราพูดถึง "ชื่อ" มันก็คือ C4 ถึง C8 นั่นเอง

ทำยังไง?
เมื่อเราต้องการที่จะตั้งชื่อให้เซลล์ใดๆก็ตาม เราจะกด
Ctrl + F3

หรือ

ตรงเซลล์นั้นๆ ไม่ว่าจะเป็นเซลล์เดียว หรือหลายเซลล์ก็ได้ ไม่ว่ากัน

หรือ จะตั้งตรง Name Box เลยก็ได้

แล้วถ้าจะยกเลิกล่ะ?
หากเกิดกรณีที่เบลอ ตั้งผิด หรือชื่อมันไม่ถูกใจจอร์จ สามารถแก้ไข ลบทิ้ง ตั้งใหม่ ได้ที่เดิมครับ

หลักการตั้งชื่อ
๑. ควรตั้งชื่อให้สัมพันธ์กับข้อมูล จะได้ไม่งงและใช้งานได้สะดวก
๒. ตัวเล็กตัวใหญ่ เอ๊กเซลมันจะถือวิสาสะว่าเหมือนกัน เช่น Name, NAME, name, nAME, NaMe, namE, ... คือชื่อเดียวกันนะ
๓. ชื่อซ้ำกับสูตรก็ได้นะ ใจดีจัง แต่ไม่แนะนำ เพราะเวลาใช้จะงงง้งงง เช่น IF, SUM, AVERAGE, MAX, ... ทั้งหลายแหล่
๔. ห้ามเว้นวรรค
๕. เอาตัวเลขขึ้นต้นไม่ได้

แนบไฟล์ไว้ให้ดูเหมือนเดิมครับ ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2008, 11:55 น. โดย หนุ่มน้อย » บันทึกการเข้า

Reading Learning & Sharing
กรี๊ด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

พี่แอนอย่าลืมให้เงินเดือนเค้าด้วยนะ หมื่นนึง หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 กรี๊ดดดดด มาต่อแล้ว เยี่ยมเลยครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอบคุณมากค่ะ  กรี๊ดดดดด
 ไหว้ ขอบคุณนะคะ

เยี่ยมยอดกระเทียวเจียม  กรี๊ดดดดด
เยี่ยมยอดกระเทียวเจียม  กรี๊ดดดดด
มุกนี้รอให้แอนมาเล่น แอนชอบเล่นมุกนี้มาก  คริคริ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
กระเจี๊ยวเทียม โวย
ไง พอใจไหม กว่าจะว่างมาเก็บดาวจู๋นี้ก็ล่อไปครึ่งเดือนเนี่ย ฮือๆ~

//ขอบคุณสำหรับ Ctrl+F3 ครับ กรี๊ดดดดด
จำได้ว่าเมื่อก่อน (สมัยสิบปีก่อนนู่น) เคยใช้ด้วยล่ะ
ตอนนั้นชอบมั่วเล่นโปรแกรมออฟฟิศจนเจอ

อ้อ ถ้าจะ select เซลล์ที่ได้ทำการตั้งชื่อไว้
ก็ให้มองหาช่องเล็กๆ ที่บอกชื่อเซลล์ตรงมุมบนซ้าย (ใต้ช่องบอกฟอนต์ไง)
ถ้าจิ้มให้มัน drop down แล้วเลือกชื่อเซลล์ที่เราตั้งไว้ มันก็จะ select เซลล์ใน sheet เองจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 29