หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนวิธีทำตัวแก้สีกับขนาดหน่อยครับ  (อ่าน 8364 ครั้ง)
ผมไม่รู้ว่าเค้าคิดแบบที่พี่ฮาร์ทคิดรึเปล่านะครับ แต่สำหรับผม ผมคิดว่าเป็นการพูดที่ค่อนข้างรุนแรงพอสมควรเหมือนเป็นคำพูดไม่คิดถึงว่ามือใหม่

อย่างผมยังไม่ค่อยได้อ่านแบบเจาะลึกซักเท่าไหร่ ผมก็เพิ่งเริ่มศึกษาAs เพราะปรกติผมใช้ทำAnimation จำพวการ์ตูน หนังสือที่สอน As ก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ

ที่ผมถามเพราะผมไม่ีรู้จริงๆว่า Source Code Displacement คืออะไร เพราะเค้าเอาตัวอย่างงานมาลง  ผมเปิดมาก็เจอแค่รูปกับtextภาษามนุษย์ต่างดาว (ผมลองหาในหนังสือAsของผมมีก็ไม่มีบอก)

http://www.thaiflashdev.com/home/index.php?topic=2020.0

(ถ้าไม่สมัครสมาชิกเว็บตัวอย่างงานไม่ขึ้นนะครับ)

ผมดูแล้วไม่เข้าใครรู้ช่วยบอกผมทีครับ

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
บางครั้งเราก็ไม่อยู่ในฐานะที่พูดได้เหมือนกันนะครับ
จริงๆ สำหรับมือใหม่ (ผมก็ใหม่) ถ้าไม่เกิดเรื่องแบบนี้ มันก็ไม่เกิดแรงที่จะไคว่คว้า
แต่มันก็จะมีสองแบบ เซ็งหยุดไปเลยกับสู้ต่อไป
เพราะยิ่งเรื่องมากจะยิ่งน่ารำคาณเข้าไปใหญ่
ก็รองมองอีกมุมที่ไม่ได้มองคนอื่นแต่ข้อเสียบ้างจะรู้ว่าเราขอเขาเราก็ต้องพยายามให้มาก อดทนให้เยอะ
ตอนผมขอวิชาคนอื่นผมโดนยิ่งกว่านี้เยอะก่อนจะมาเจอฟอนต์ ผมยังรู้สึกเลยว่าที่นี่มันให้กันได้ขนาดนี้เลยเหรอ
สิ่งที่ผมขอวิชาที่ผมเรียนจากหลายคนก่อนหน้านี้ ผมพยายามทำหลายอย่างให้เขาแฮปปี้กับเรา
เอาชนะใจเขาน่ะ เขาจะกั๊กกับเราได้ไม่นานหรอก พี่ๆ หลายคนใน tfd ที่ผมแอดเอ็มไว้
ก็รำคาณผมเหมือนกันเวลาผมถามอะไรงี่เง่า เขาก็ตอบมาแบบรุ้สึกรำคาณตลอด
 แต่ทำไงได้ละก็เราไม่รุ้นี่นา แถมบางครั้งก็เข้าใจพวกเขาด้วยนะที่ต้องมาคอยตอบคำถามงี่เง้าของเรา บ่อยๆ
ไม่ได้ว่าแต่พี่ๆ ที่นั่นหรอก เป็นผมผมก็รำคาณ
ผมว่าถ้ารู้ว่าอันไหนเขาทำกับเรามันไม่เหมาะสมหรือควรทำแบบอื่นมากกว่า พอเราได้มายืนอยู่ในจุดเขาบ้างเรา
ก็พยายามแก้ไขในส่วนนี้ละกันครับ สำหรับผม ถึงมีอยุ่ไม่มาก มีอะไรผมก็ให้ได้หมดแหละแต่ผมติดที่ว่าลำดับความคิดที่เป็นวิชาการๆ
ได้ไม่มาก คือไม่รุ้จะอธิบายอย่างไร tools บางตัวผมยังเรียกไม่ถูกเลย เรียก ไอ้นั่นไอ้นี่ไอ้โน้น ซะงั้น
ก็เอาเป็นว่าเลือกเอาส่วนดีมาใช้ อันไหนไม่ดีก็เก็บไว้ในใจ เอาออกมาบ่นเดี๋ยวจะเสียกำลังใจกันเปล่า จะกั๊กจะเก็บอย่างน้อยเขาก็ให้เรา
เอาสุ้กันต่อไป ........

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 [2]