หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 44

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนพฤษภาคม  (อ่าน 223904 ครั้ง)
อ้าว นึกว่าลดสีแล้วดี อุตส่าห์ปรับสีลง กร๊าก
กลัวสีมันเด่นเกินหยดน้ำ ภาพจริงประมาณนี้

เจ๋ง จ้าบ พี่ จ้าบบบบ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
นั่นไง เดี๋ยวตีเลย
ลองมั่นใจหน่อยสิครับว่าถ่ายออกมาเป็นยังไง
ไม่ได้ตรงไหนลองว่ากันมาในภาพก็ได้ น่าจะดีกว่าปรับเอานะ
หรือถ้าจะปรับก็ปรับให้เนียนๆ หน่อย คริคริ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอเคคร๊าบลูกพี่ ฮือๆ~
นานๆได้ถ่ายรูปที วันนี้กดชัตเตอร์ไปเกือบสองพันครั้ง กร๊าก
ถ่ายรูปตั้งแต่แปดโมงเช้า ยันตีสอง บ้าพลังขั้นสุด
พรุ่งนี้ต้องทำงานพิเศษเหมือนเดิมแล้ว คงไม่มีเวลาเล่นแบบวันนี้อีกเดือนเต็มๆ
ขออีกรูปแล้วกัน

ชื่อภาพ หมุน หมุน
ฮั่นแน่ คราวนี้มีครอป คริคริ

เอ๊ะ บรรดาคณาจานครับ
เราจะหยวนให้การครอปภาพหรือเปล่าครับ
ถามแบบไม่ได้จะทำไมเลยนะ เพราะมันมีข้อดีข้อเสียต่างๆ กันไป

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทำอะไรก็รู้ไปโม๊ด แสนรู้จริงโว้ย กร๊าก
ไม่ครอบก็ได้ย่ะ  ชิ

ชื่อภาพเดิม เวอร์ชั่นเต็ม
เออ แบบนี้แหละชอบ กร๊าก
จริงๆ นะ ชอบกว่าอันบนอีก
ถึงมันจะมีการ "สะท้อนแสง" ในภาพ แต่ก็ไม่ได้โชว์พลังแห่งการสะท้อนเท่าไหร่
นี่ไม่ใช่ข้อเสียหรือจุดตินะครับ เพราะบางทีเราไม่ต้องนำเสนอแบบตรงๆ ก็ได้

อ้อ คำถามที่ถามคณาจานนั่นจริงจังนะครับ
คืออยากรู้ว่าลิมิตของการแต่งภาพนี่รวมถึงการครอปด้วยไหม หรืออะไรยังไง
เพื่อจะได้เป็นแนวทางในการร่วมสนุกต่อไป (คำตอบของตูคือ อย่าครอป อย่าแต่งเลย)

ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ  เจ๋ง
จริงๆ แล้วรูปฟ้าจ๋าฟ้าเนี่ย สถานที่ที่ถ่ายมันมีข้อจำกัดมากๆ ในการเลือกกรอบภาพ
สังเกตตรงขอบขวาสุดของภาพก็ได้ มันจะเห็นขอบตึกโผล่มานิดนึง
นั่นคือเลือกมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว จะทำแนวนอนก็ติดอะไรเต็มไปหมดเลย เช่นหลังคาปั๊ม ฯลฯ

อันนี้เป็นอีกอันที่เสียดายถ้าจะไม่ได้โพสต์ลง ก็เลยเอาซะหน่อย
เพียงแต่มันไม่มีสีฟ้าเข้ามาให้เปรียบเทียบ เลยเอาเป็นรูปทางเลือกดีกว่า

เทคนิคทั้งสองภาพ ใช้โหมด Tv ถ่ายแล้วให้มันสับชัตเตอร์เร็วๆ ครับ
จะได้ไม่สว่างมาก แล้วก็เก็บรายละเอียดในส่วนมืดได้มากขึ้น
แล้วปรับค่าแสงไปให้อยู่ด้านลบๆ จะได้มืดกว่าปกติหน่อย
กว่าจะปรับเสร็จ พระอาทิตย์ก็ขยับไปแล้ว 5 เซ็นต์ จะต้องวิ่งหามุมใหม่อีก

ภาพของอู๋สวยดีครับ
สังเกตว่าตูชอบทักเรื่องการตั้งชื่อภาพบ่อยๆ
เพราะบางครั้งเราจะเห็นว่าเรื่องในภาพมันไม่ได้ไปกับชื่อ(หรือใช้วิธีแถเอา กร๊าก)
แต่อันนี้สอดคล้องกันดีจริงๆ ครับ คือดูแล้วไม่สงสัย ว่ามันจะเป็นอะไรได้อีกนอกจากอัญมณี
เจ๋ง

คือ เห็นรูปนี้แต่แรกแล้ว และก็เห็นคำสมอ้างแล้วด้วย (อิอิ)
เลยไม่ได้ติอะไร เหมือนประมาณคนถ่ายรู้อยู่แล้ว
ข้อเสียมันอยู่ตรงไหน

คือถ้ารูปนี้ไม่ตั้งชื่อ ที่มีคำว่าฟ้า
ก็คงไม่รู้เลย ว่าถ่ายรูปฟ้า และกระจกกำลังทำหน้าที่อะไรอยู่
ตูยังนึกว่า สงสัยแอนถ่ายรูปไฟไหม้
เออดี คนเดือดร้อน ก็ยังเอามาเล่นได้นะเอ๊ง กร๊าก
รูปภาพที่ดี มันน่าจะเล่าเรื่องได้ โดยไม่ต้องมีชื่อภาพ มาชี้นำ(ซึ่งตูทำบ่อย)

ถึงแม้ภาพมันสวยดี แปลกตา แต่ไม่รู้ว่าจะสื่ออะไร
จานแอน ผู้เชี่ยวชาญด้านโป๊ดสะก๊าด น่าจะเข้าใจดีใช่ไม๊
เทียบกับรูปแรกแล้ว ที่มีท้องฟ้าสีสวย สะท้อนในกระจกบนตึก
เล่าเรื่องราวผ่านกระจกสีแปลกตา สะท้อนฟ้ามาให้เห็น
ออกมาเป็นอีกสีนึง น่าสนใจ น่ามอง
ยิ้มน่ารัก+ ขอบคุณครับ

Party

อันนี้มาจากเมื่อวาน ที่ไปพาร์ที่ (กรุณากระแดะออกเสียง) คาราโอเกะกับเพื่อน
ตูไม่กินเหล้า เลยไม่เข้าใจว่ามันละมุนยังไง อร่อยยังไง มันดียังไง
แต่ที่เห็นได้ชัดคือเพื่อนทุกคนหน้าแดงขึ้น เต้นรั่วขึ้น และร้องเกะกันคร่อมท่อนมากขึ้น ง่ะ

ยิ้มน่ารัก+ ขอบคุณครับ

Party

อันนี้มาจากเมื่อวาน ที่ไปพาร์ที่ (กรุณากระแดะออกเสียง) คาราโอเกะกับเพื่อน
ตูไม่กินเหล้า เลยไม่เข้าใจว่ามันละมุนยังไง อร่อยยังไง มันดียังไง
แต่ที่เห็นได้ชัดคือเพื่อนทุกคนหน้าแดงขึ้น เต้นรั่วขึ้น และร้องเกะกันคร่อมท่อนมากขึ้น ง่ะ

มาให้ติอีกละ เต็มที่เลยนะ ห้ามงอนนะเอ็ง กรี๊ดดดดด

รูปภาพสวยมาก เนื้อเรื่องดี น่าสนใจ
ทุกอย่างมันเล่ามาในภาพแล้วล่ะ ชอบเลยล่ะ ชอบเลย
แต่ชื่อนะเซ่กลับ สวนทางกับอารมณ์ภาพซะอย่างนั้น
อารมณ์ภาพนี้ ไม่ได้ดูปาร์ตี้เท่าไหร่ กลับให้ความรู้สึกเหงาๆ
ถึงจะมีแบลคกราวด์ เพลงคาราโอเกะจางๆ แต่กลับไม่ดูคึกคัก

แถมเนื้อเรื่องที่เล่า มา มันช่างตรงกับภาพเลย
คือ เล่าในเรื่องของเหล้า มันน่าลองเปลี่ยนชื่อดูล่ะ ถ้าเป็นชื่อ น้ำเปลี่ยนนิสัย
หรือ อะไรทำนองนี้ น่าจะน่าสนใจกว่ามั้งนะ
โอ้ ขอบคุณครับ
ตอนถ่ายไมได้รู้สึกเหงาเลยน่ะ มันสนุกจะตาย
ลืมนึกไปว่าภาพออกมาดูเหงา ไม่มีบรรยากาศของคนอยู่ในนั้นเลย
ก็ตอนถ่ายตูไม่เหงานี่ จะตั้งชื่อว่าเหงาก็คงเหมือนสร้างภาพใช่มะ
(มีแมลงวันตัวนึงนะ เหงาที่ไหน)

ขอบคุณอีกทีครับจาน เห็นด้วยๆ เจ๋ง

ตูเห็นด้วยว่าห้ามครอปนะ
เพราะมันจะได้รู้ว่า
ตอนก่อนที่เรากดชัตเตอร์เราคิดอะไร
และจัดองค์ประกอบผิดพลาดยังไง

แต่แต่งรูปนี่ อนุโลมให้ปรับสี หรือปรับคอนทราสได้ไหม
บางคนองค์ประกอบดีแล้ว แต่กล้องห่วยน่ะครับ
หรือบางทีถ่ายจากกล้องมือถือ หรือป๊อกแป๊ก
ไม่สามารถถ่ายทอดสีสันให้ออกมาเหมือนตอน
ที่กำลังจะกดชัตเตอร์ได้
ตูเห็นด้วยว่าห้ามครอปนะ
เพราะมันจะได้รู้ว่า
ตอนก่อนที่เรากดชัตเตอร์เราคิดอะไร
และจัดองค์ประกอบผิดพลาดยังไง

แต่แต่งรูปนี่ อนุโลมให้ปรับสี หรือปรับคอนทราสได้ไหม
บางคนองค์ประกอบดีแล้ว แต่กล้องห่วยน่ะครับ
หรือบางทีถ่ายจากกล้องมือถือ หรือป๊อกแป๊ก
ไม่สามารถถ่ายทอดสีสันให้ออกมาเหมือนตอน
ที่กำลังจะกดชัตเตอร์ได้

แล้วแบบตูล่ะ คือ คิดก่อนถ่ายแล้ว ว่าจะครอป
ก็เลยตั้งใจถ่ายแบบนี้ อาจด้วย ประสิทธิภาพ เลนส์มันไม่ถึง
แต่กล้องมันได้ละเอียด ดึงภาพได้ อะไรทำนองนี้
ครอป เพราะคิดเอาไว้ก่อนลั่นชัตเตอร์ อย่างนี้ผิดไหม
แต่รูปของปุกอันที่ไม่ได้ครอป ตูชอบมากกว่าอีกนะ  เกย์ออก

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 44