หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 13

ผู้เขียน หัวข้อ: เหม็นขี้หน้า ไม่ถูกชะตา อาการทิฐิ  (อ่าน 49091 ครั้ง)
เป็นกันมั่งมั้ยคะ
อารมณ์แบบเจอคนนี้แล้วไม่ถูกชะตา
ทั้งๆ ที่เค้าก็ไม่ได้ทำอะไรร้ายๆ ให้หมั่นไส้
แต่ก็รู้สึกแบบ ไม่ค่อยดี
ไม่ว่าจะทำอะไรก็ขัดหูขัดตาไรเงี้ย

ตอนนี้เดือนกำลังรู้สึกว่ามีคนๆ นึงไม่ชอบเดือน
(ไม่ใช่คนในบอร์ดนะ)
บอกไม่ถูกเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าเค้าไม่ชอบเดือน
และเดือนก็ไม่ค่อยชอบเค้า
มันบอกไม่ถูกจริงๆ นะ ไม่มีเหตุการณ์อะไรมาบอกว่าเค้าไม่ชอบเดือน
แต่มันรู้สึก และก็มีคนรอบข้างรู้สึกน่ะ

จะทำยังไงกะสถานการณ์แบบนี้ดีอ้ะ
สมมติถ้าเจอกันแล้วโคตรกระอักกระอ่วนเลยง่ะ หมีโหด~

แชร์ประสบการณ์ได้นะคะ หมีโหด~
ส่วนอาการทิฐินี่ .. ไม่รู้แฮะ
รู้สึกว่าน่าจะเอามารวมๆ กันได้อ้ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 คงพยายามอยู่ไกลๆ ห่างๆ และไม่คิดถึงพูดถึง ปล่อยให้ออกไปจากการประมวลผลของสมองให้เร็วที่สุดเท่าที่ทำได้
ถ้าคิดว่าไม่มีทางญาติดีด้วยได้แล้วก็คงทำแบบที่ว่ามานั่นแหละครับ

แต่ถ้าคิดจะทำให้ความเกลียดทิฐิน้อยลง ก็คงต้องหาว่าเขาหรือเราเขม่นกันด้วยเรื่องอะไร เพราะถ้าแก้ถูกจุดและรู้ว่า
พอแก้ไขได้ เราอาจจะได้เพื่อนที่ดีมาเพิ่มอีกคนนึง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
มันก็คงคล้ายๆกับ ถูกชะตา คนนี้น่าเป็นเพื่อนด้วยจัง..
แต่เป็นความรู้สึกฝั่งตรงกันข้ามล่ะมั๊ง..

ก็เคยเป็นนะ ตอนจบม.6 ไปเรียนต่อที่อื่น หรือไปอยู่ในสถานที่ที่สิ่งแวดล้อมมันไม่คุ้นเคย
เจอคนอื่นที่เราไม่รู้จัก แต่ต้องทำงานด้วยกัน เรียนด้วยกัน ทำกิจกรรมด้วยกัน
พี่ฟ้าจะเกร็งๆ นะ ทำตัวไม่ถูก แล้วความรู้สึกแบบที่เดือนว่ามาก็จะเกิดอ่ะ

ไม่ชิน --> ประหม่า --> เอ๊ะ!! มีคนไม่ชอบเราหรือเปล่า (วะเนี่ย)

..

เฉยๆไปสิ ทำในส่วนของเรา
ถ้ามีคนรอบข้างรู้สึกด้วยนี่แปลว่า รังสีอำมะหิตของเค้าแผ่กระจายจนคนสัมผัสได้แล้วล่ะ

เฉยๆไป เราก็เป็นตัวเรา ไม่ต้องสนใจ นิ่งๆ ไม่ทำอะไรให้ใครเืดือดร้อนก็โอเคแล้วนะ สำหรับพี่ฟ้าอ่ะ

ถ้าจะให้ดีก็ลองดูคนอื่นๆว่าเค้าจะว่าไงกัน

// เมื่อก่อน เคยเจออิหัวฟูคนนึง โคตรมั่นเลย หมั่นไส้ แต่ก็เอ่อ ยอมรับในความเจ๋งของมันนะ
หมั่นไส้กันไปหมั่นไส้กันมา ตอนนี้เป็นเพื่อนสนิทที่สุดไปแล้ว
เพื่อนสนิทแบบว่า ถ้ามันมีลูกแล้วมันตาย พี่ฟ้าคงต้องเลี้ยงลูกให้มันเลยอ่ะ  ไอ้มืดหมี

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ประสบการณ์พี่  น่าจะรู้นะเดือน   กร๊าก

เลวยั้นเงา
คนๆ นั้นมีส่วนกับชีวิตเดือนมากน้อยแค่ไหนล่ะ

พี่ก็เคยเป็นนะ กับคนในออฟฟิศ
เข้ามาวันแรก ก็รู้สึกไม่ถูกชะตากะเค้าเลยล่ะ
ถามหลายๆ คนก็เป็น รู้สึกได้ว่าคนประเภทนี้ ไม่น่าคบ ไม่น่ายุ่งด้วย
ทุกวันนี้ เจอหน้ากัน พี่ก็เหมือนใส่หน้ากาก เข้าหาเค้า

คิดซะว่า เจอกันวันนึง ก็ไม่นาน เลยช่างเค้า
เหมือนนัท  อืมมมมห์

ความไม่ถูกชะตานี่อาจเปลี่ยนเป็นสุดใจขาดดิ้นได้
แต่ ถ้าเกลียดแฮร่ รอตายถ้าไม่ทำให้เกลียดเพิ่มขึ้น
ตูค่อยไปเผาผี
จริงๆ ก็อยากถามตรงๆ เหมือนกันนะคะ หมีโหด~
แต่อย่างที่บอกว่าเค้าไม่ได้แสดงออกว่าไม่ชอบเดือนเลย

บอกเลยก็ได้ว่าเค้าคือแฟนพี่อะค่ะ (พี่ชายตี๋อีกทีนะ)
พี่เค้าก็ดีนะ
แต่แบบ บอกไม่ถูกจริงๆ
ตี๋ก็ยังพูดเลยว่าเออ เพิ่งเห็นว่าพี่เค้าไม่ชอบเดือนไรเงี้ย

คือเดือนก็ไม่อยากให้ใครมาไม่ชอบเรานะ กร๊าก
แต่เข้าใจว่ามันน่าจะเป็นอาการไม่ถูกชะตา
เดือนก็ไม่ค่อยถูกชะตากะเค้าไรงี้ไง

พยายามจะทำดีประเจ๊าะประแจ๊ะแล้วแต่มันก็.... กร๊าก
คนมันไม่ถูกชะตากันจะทำไงฟะเนี่ย

ปล่อยไปหรือไปถามเลยดีอ้ะ หมีโหด~
จริงๆ ก็ไม่อยากคิดมากนะ เดี๋ยวก็กลับบ้านนอกแล้วไง
แต่บางทีมันเจอกันแล้วแบบ โฮ่ย อึดอั๊ดอึดอัด

ถามเลย แล้วจะมีอะไรดีขึ้นหรือเปล่าล่ะ?

แต่ถ้านิ่งไว้ กลับหาดใหญ่ไป ก็จบเลยนี่นา

ไม่มีอะไรสดใสขึ้นก็จริง แต่ก็ไม่มีอะไรเคืองขุ่นนะน้องนะ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ต่อไปก็อาจมีโอกาสเจอกัน แล้วมันก็อึดอัดอีกไงคะ เศร้า

ถ้ารู้สึกไม่ชอบ ก็ไม่ต้องใส่ใจดิเดือน   

เค้าเองก็ไม่ได้มาทำอะไรให้เดือนหงุดหงิดนี่นา    ยิ้มน่ารัก

เลวยั้นเงา
แต่ถ้าทำตัวให้น่าหงุดหงิด น่ารำคาญยิ่งขึ้นก็นะ  อี๋~

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
โดยส่วนตัวแล้ว ถามว่าเคยหมั่นใส้ใครไหม? ก็เคยนะ แล้วก็คิดว่า จุดนี้มันก็อาจจะเกิดขึ้นได้กับทุกคน

นิสัยจะไม่ชอบหมั่นใส้ใครก่อน  แต่เหมือนมันจะมีเซ้นต์จากอาการที่เขาแสดงออกมา ว่าควรหมั่นใส้หรือเปล่า
ที่เคยหมั่นใส้ก็มีสาเหตุนะ อยู่ดีๆ มักจะไม่ค่อยหมั่นใส้ใคร สาเหตุที่หมั่นใส้คือ

1. ยิ้มให้เขา แล้วเขาหน้าบึ้งใส่ (อันนี้โดนมาแล้ว ไม่ชอบคนหน้าบึ้ง  อืมมมมห์ )
2. พูดด้วยแล้วทำเป็นไม่ได้ยิน (นี่ก็นะ)
3. ทำตัวหยิ่งไม่เข้าเรื่อง คืออวดเก่งนั่นเอง
4. ไม่สวยแล้วทำเหมือนจะสวย พูดมากด้วย ชอบบอกว่าตัวเอง สวยๆๆๆ  (นี่จะอ๊วกเลย 1 )
5. คนที่มองคนอื่นด้วยสายตาเหยียดหยาม  ต่ำต้อย ด้อยค่า (คิดว่าตัวเป็นนางฟ้ามาจากสวรรค์ขุมไหนก็ไม่รู้)

คือตัวเองก็ไม่ได้ดีเด่อะไรนักหนาอ่ะ  ความรู้สึกแบบนี้จึงเกิดขึ้นบ้าง แต่ก็พยายามระงับ

ถ้าเจอกันจะทำอย่างไร
พยายามไม่คุย ไม่ยุ่งเกี่ยว เลี่ยง เบี่ยงให้หลุดออกไปจากตัวให้มากที่สุด

คือเป็นคนนิสัยเสียอยู่อย่าง คือ  ถ้าไม่พูดไม่ว่าก็จะไม่ว่าเลย  แต่ถ้าได้ด่าก็   แหะๆ  ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

ใครดีมาฉันดีตอบ ใครชอบฉันตอบแทน  ใครร้ายมา ก็ร้ายแสน ให้เหมือนแม้นที่มันทำ... ถ้าแกล้งได้ก็แกล้งค่ะ 5555

จบค่ะ   คริคริ
ต้องถามตัวเราเองด้วยนะเดือน
ว่าเรานิสัยยังไง ถึงไปเหม็นขี้หน้าเค้าน่ะ
เราเป็นคนมองโลกในแง่ร้ายรึเปล่า
พี่ก็เคยเป็นนะ ชาวบ้านเค้าไม่ได้ทำอะไร แต่เกลียดขี้หน้ามาก
แบบนี้เราต้องพิจรณาตัวเองด้วยนะ ว่าเราน่ะแย่ นิสัยไม่ดี  ยิ้มน่ารัก

บ่อยครับไม่ชอบหน้านี่ อธิบายไม่ได้ด้วย
กูไม่ชอบมึง มีไรไหม ส่วนมึงจะไม่ชอบกูก็ได้ด้วย แฟร์ดี

ผีไม่เผาเงาไม่เหยียบ ทั้งๆ ที่ไม่ได้คุยกันสักคำนี้แหละ

นี่นมันตอน 18

ตอนนี้ผมพยายามใจเย็นลงและรักทุกคน  เจ๋ง

นัทก็รักพี่โอ๋ค่ะ   จ๊วบ

เลวยั้นเงา
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 13