หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ : ไทยจะตาย  (อ่าน 17436 ครั้ง)
อยู่ในโครงการ : ไทยจะตาย (THAI Style Project)

Zoom Out

Zoom In

โครงการ : ไทยจะตาย (THAI Style Project) ไม่ได้มีหน้าที่เป็นตัวกำหนดกรอบเกณฑ์ของงานนออกแบบไทยในแขนงต่างๆ หากเป็นการส่งเสริม ผลักดัน ให้มีความชัดเจน มีความเป็นไทยขึ้นทุกขณะ ชาตินิยม เสียมากกว่า ไม่ได้มุ่งเน้นแสวงหากำไร แต่อยากจะสร้างจิตสำนึก หรือตัวตนแห่งชาติ ในเมื่อเรามีความเป็นไทย เราเป็นไท แล้วทำไมเราไม่แสดงให้ชาวโลกเห็น ซึ่งปัจจุบันนี้ก็มีนักออกแบบไทยจริงๆ ที่ใช้แนวไทยๆ ซึ่งถ้าคิดเป็นร้อยละเทียบไม่ได้กับนักออกแบบไทย ที่ใช้แนวทางสากล...

สนใจโครงการ : ไทยจะตาย (THAI Style Project) ไปที่ http://g27plugcula.blogspot.com/  กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ ฮี่...

กำขี้ดีกว่ากำตด แต่ถ้ากำสดๆ กำตดดีกว่าครับ

น่าสนใจมาก ถ้าย้ายไปห้องศิลป์  กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ใช่ทีมเดียวกะของพี่ฉึ่งไหมนี่

เอ้อ อย่าว่าผมนะ
ผมไม่เห็นความเป็นไท เลยแฮะ

เฮ้ย ผมชอบชื่อแฮะครับ
ไทยจะตาย-ไทยสไตล์เหรอ เท่ๆ

เอาไว้เถียงลุงโอ๋ได้ด้วย ว่า "ใครว่าล่ะ นี่แหละ ไทยจะตาย" กร๊าก

แต่ผมมองงานด้านบนออกญี่ปุ่นแฮะ ทำไมหนอ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เฮ้ย ผมชอบชื่อแฮะครับ
ไทยจะตาย-ไทยสไตล์เหรอ เท่ๆ

เอาไว้เถียงลุงโอ๋ได้ด้วย ว่า "ใครว่าล่ะ นี่แหละ ไทยจะตาย" กร๊าก

แต่ผมมองงานด้านบนออกญี่ปุ่นแฮะ ทำไมหนอ

ชื่อผมก็ชอบเลยไม่เถียง
แต่ ไทจะตาย นี่คือ คนทำจะพยายามให้มันตาย
หรือ ไทกะลังจะตาย หรือ คิดว่า ไทจะตายเลยต้องพยายามเป็นไทย

ก็นี่แหละครับ มันเลยลึกลับซับซ้อนไง
ยิ่งดูยิ่งเจ๋ง แล้วก็ยิ่งพาออกจากคำว่าไทยไปเรื่อยๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ก็เนี้ย ไทยจะตายแล้ว แหม๋น  เจ๋ง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เออแฮะ ชื่อมันน่าสนใจนั่นแหละ ไทยจะตาย

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เออแฮะ ชื่อมันน่าสนใจนั่นแหละ ไทยจะตาย

แล้วงานเขาละ

รูปทรงของลายเปลว ลายกนก ยังไม่ใช่จังหวะของมันซะทีเดียวครับ อืมมมมห์

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
 ฮือๆ~ ภาพอะไรเนี่ย งง  ดูไม่เป็น เฮ้ย!?

โอ๊ย ย ย ย ปวดหัว- -  ต่อเพลงมาแล้วเล่นไม่ได้ T^T ลืมซะหมดขนาดนี้!! จะทำไงดี!!!
 งง

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ผมว่ามันก็สวยดีแหละน่า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
สำหรับคนที่ไม่รู้ศิลปะแบบผม ถ้าดูรูป ก็วิจารณ์ว่า นี่มันไทยตรงไหนหว่า?

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
วิจารณ์แบบนั้นฟังดูไม่ดีเลยเนอะ  หน้ามึน

ผมว่าชื่อดีออกนะ ไทยจะตายไป
ทำไมไทยต้องแบบเดิม รูปเดิมๆจัดองค์ประกอบเดิมๆ  กรี๊ดดดดด
คิดใหม่ ทำใหม่ ดูไทยแถมยังร่วมสมัยออกนะ  กรี๊ดดดดด

ศิลปะมันต้องพัฒนาให้มันอยู่ได้ ใช่แต่จะเก็บของเก่าแล้วปล่อยให้มันแห้งตาย 
เหมือนของญี่ปุ่นหรือของตะวันตก เค้าไม่ย่ำอยู่กับที่แต่ทำให้มันสากลเป็นที่นิยม
ผมชอบนะ คนที่พัฒนา เหมือนประกวดจิตรกรรมบัวหลวง ถ้ารูปแบบเป็นไทยเดิม แล้วแค่จัดองค์ประกอบใหม่
สวยมากมายแค่ไหน ใช่ว่าจะชนะ แต่อยู่ที่ว่าเอามาพัฒนา ความคิดสร้างสรรค์การนำเสนอ
ศิลปไทยคือการนำของเก่ามาประยุคให้ร่วมสมัย ใจจริงผมคิดแบบนั้นนะ

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 2008, 11:27 น. โดย เบลเยี่ยม » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4