หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 13

ผู้เขียน หัวข้อ: HDR (แตกหน่อ)  (อ่าน 81360 ครั้ง)
โชว์รูป HDR ด้วยคน  ปลื้ม

รูปนี้ถ่ายที่ดอยภูคาจังหวัดน่านในหน้าหนาวค่ะ

แตกจู๋โชว์รูป HDR เลยไหม กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เฮ็ดดีอาร์คืออะไรอ้ะคะ ไอ้มืดหมี

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อยากถามเหมือนเดือน มันคืออะไรเหรอครับ งง

มัน Handy camp รึเปล่า  เอือม

โชว์รูป HDR ด้วยคน  ปลื้ม

รูปนี้ถ่ายที่ดอยภูคาจังหวัดน่านในหน้าหนาวค่ะ

แนนรักดอยภูคา กรี๊ดดดดด

ไปเมื่อสองปีที่แล้วมั้ง อากาศดีสุดๆ
ตอนนั่งรถตู้ลงจากดอย หมอกเต็มไปหมดเหมือนอยู่บนสวรรค์ ว้าววว

จากวันนั้นถึงวันนี้ก็คิดมาตลอดว่า หรือที่จริงเราจะเป็นนางฟ้า *-*

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!

High Dynamic range ครับ คือการพยายามแต่งภาพให้มีแสงแต่ละส่วนตามความต้องการ ส่วนมืดก็ไม่มืด ส่วนสว่างก็ไม่สว่างเกิน  อาจแต่งโดยเอาภาพที่ถ่ายสว่างพอดี สว่างน้อย และมืด มาซ้อนกันและจัดแสงให้พอดี หรือใช้โปรแกรมทำไปเลย

น่าจะประมาณนี้มั้ง หมีโหด~

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ขอบคุณครับโตน  ไหว้

HDR สวยเลยครับ  กรี๊ดดดดด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
High Dynamic range ครับ คือการพยายามแต่งภาพให้มีแสงแต่ละส่วนตามความต้องการ ส่วนมืดก็ไม่มืด ส่วนสว่างก็ไม่สว่างเกิน  อาจแต่งโดยเอาภาพที่ถ่ายสว่างพอดี สว่างน้อย และมืด มาซ้อนกันและจัดแสงให้พอดี หรือใช้โปรแกรมทำไปเลย

ไหว้ ขอบคุณเด้อ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข

กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
มาเสริมค่ะ คือปกติเนี่ย สมมติเราอยากถ่ายภาพท้องฟ้าตอนพระอาทิตย์กำลังขึ้นกลางหุบเขาที่สวยงาม
แล้ววัดแสงที่ท้องฟ้า เราก็จะได้แต่ภาพท้องฟ้ากับพระอาทิตย์(ได้รายละเีอียดฟ้า)
ส่วนภูเขานั้นก็จะมืดๆ (ไม่ได้รายละเอียดภูเขา)
หรือถ้าวัดแสงที่ภูเขา เราจะได้ภูเขาแสงพอดี(ได้รายละเีอียดภูเขา)
แต่ท้องฟ้าสีจ้าไปเลย ไม่เห็นการเล่นสีที่สวยงามของท้องฟ้า(ไม่ได้รายละเีอียดฟ้า)

ที่นี้การใช้เทคนิค HDR เข้ามาก็เพื่อให้เห็นรายละเอียดทั้งในส่วนมืดและส่วนสว่าง วิธีดั้งเดิมคือต้องใช้ภาพ 3 ภาพ คือถ่ายแบบอันเดอร์ แบบพอดี และแบบโอเวอร์ แล้วโปรแกรมจะเอาภาพมาซ้อนกันแล้วแสดงรายละเีอียดทั้งส่วนสว่างและส่วนมืด แต่ปัจจุบันมีโปรแกรมที่ไม่ต้องใช้ 3 ภาพ แต่ใช้แค่้ภาพเดียวก็สามารถทำเทคนิค HDR ออกมาได้

link ข้างล่างนี้มีตัวอย่างภาพที่เกิดจาก HDR หลายภาพเลยค่ะ
http://www.hdrsoft.com/examples.html

แต่ไม่รู้ว่าภาพแบบไหนเหมาะกับการใช้เทคนิคนี้นะคะ เพราะลองเอาบางรูปมาทำก็ไม่สวยง่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2008, 23:12 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

มาเสริมค่ะ คือปกติเนี่ย สมมติเราอยากถ่ายภาพท้องฟ้าตอนพระอาทิตย์กำลังขึ้นกลางหุบเขาที่สวยงาม แล้ววัดแสงที่ท้องฟ้า เราก็จะได้แต่ภาพท้องฟ้ากับพระอาทิตย์ ส่วนภูเขานั้นก็จะมืดๆ หรือถ้าวัดแสงที่ภูเขา เราจะได้ภูเขาแสงพอดี แต่ท้องฟ้าสีจ้าไปเลย ไม่เห็นการเล่นสีที่สวยงามของท้องฟ้า ที่นี้การใช้เทคนิค HDR เข้ามาก็เพื่อให้เห็นรายละเอียดทั้งในส่วนมืดและส่วนสว่าง วิธีดั้งเดิมคือต้องใช้ภาพ 3 ภาพ คือถ่ายแบบอันเดอร์ แบบพอดี และแบบโอเวอร์ แล้วโปรแกรมจะเอาภาพมาซ้อนกันแล้วแสดงรายละเีอียดทั้งส่วนสว่างและส่วนมืด แต่ปัจจุบันมีโปรแกรมที่ไม่ต้องใช้ 3 ภาพ แต่ใช้แค่้ภาพเดียวก็สามารถทำเทคนิค HDR ออกมาได้

link ข้างล่างนี้มีตัวอย่างภาพที่เกิดจาก HDR หลายภาพเลยค่ะ
http://www.hdrsoft.com/examples.html

แต่ไม่รู้ว่าภาพแบบไหนเหมาะกับการใช้เทคนิคนี้นะคะ เพราะลองเอาบางรูปมาทำก็ไม่สวยง่ะ

นี่ๆจะพูดแบบนี้เลย แต่พืดม่ะถืก เจ๋ง
555

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ก็อปมาแปะจาก "จู๋อื่น" หมีโหด~

Dynamic-Photo HDR  - เป็นโปรแกรมเดี่ยวๆ ใช้ได้ทั้ง raw และ jpg
ReDynaMix HDR - เป็นปลักอินของโฟโต้ชอป ตัดความสามารถจากตัวบนมาส่วนหนึ่ง คือใช้กับไฟล์เดี่ยวๆ อย่าง jpg ได้อย่างเดียว

ตัวแรกเต็มความสามารถกว่าครับ

ให้ผลไม่ต่างครับ ถ้าทำจาก jpg ลองโลดไปลองดูครับ ไฟล์ไม่ใหญ่ 9 mb

ี่เอารูปมาลองแต่งเล่นดูเวอร์โคตรๆ  กร๊าก

ขอบคุณพี่โอ้เอ้ค่ะ  ไหว้
.....

ที่นี่เค้าสอนใช้ด้วยล่ะ  ลันล้า
_http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2007/08/O5703349/O5703349.html

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาภาพก่อนทำกับหลังทำมาเทียบให้ดูค่ะ ก่อนทำจะไม่เห็นตัวหนังสือ พอทำแล้วจะเห็นรายละเอียดมากขึ้น

ภาพนี้ ถ่ายจากดอยภูคาเช่นเดียวกันค่ะ บรรยากาศดีมาก ต้นไม้ล้อมรอบ อากาศหนาวสุดๆ เต๊นท์ที่เห็นนั่นคือที่พักที่แบกกันไปเอง ตอนแรกมีแค่เต๊นท์เดียว ตอนค่ำมีมาเพิ่มอีกหนึ่งหลัง

ตัวอย่างภาพ HDR จาก pantip สวยสุดๆ
http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2007/08/O5705487/O5705487.html

โอะ ได้ความรู้หลายๆ ขอขอบคุณทุกคนค่ะ  ไหว้

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 13