หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: การ์ตูน"ทัศนาจรฯทางรถไฟ"  (อ่าน 23518 ครั้ง)
คั่นค่ะ  ยิ้มน่ารัก

ทำไมในการ์ตูนมีหลายถ้ำ แต่เวลาไปจริงๆ รู้สึกจะเจอถ้ำขุนตาลอยู่ถ้ำเดียวเองคะ
(หรือว่ามัวแต่หลับเลยไม่เจอกันหนอ)

คั่นค่ะ  ยิ้มน่ารัก

ทำไมในการ์ตูนมีหลายถ้ำ แต่เวลาไปจริงๆ รู้สึกจะเจอถ้ำขุนตาลอยู่ถ้ำเดียวเองคะ
(หรือว่ามัวแต่หลับเลยไม่เจอกันหนอ)

มีทั้งหมด 4 อุโมงค์ครับสำหรับสายเหนือ ปางตูบขอบ เขาพลึง ห้วยแม่ลาน ขุนตาน ซึ่งผมได้เดินเท้าเข้าไปสำรวจมาหมดแล้วครับ (ทั้งประเทศมีทั้งหมด 7 อุโมงค์) ส่วนมากขบวนรถเชียงใหม่จะไปเช้าแถวๆขุนตานครับ ถ้าอยากเห็น 4 อุโมงค์เต็มๆก็ลองนั่งขบวน 51 ที่ออกจากหัวลำโพง 22.00 น. ครับ จะไปเช้าที่อุตรดิตถ์ ตื่นรอดูอุโมงค์ได้เลยครับ

+ จ้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
จ่า

การ์ตูนพวกนี้
รฟท. ไม่คิดจะเอามารวมเล่มอีกเหรอ

ต้นฉบับเหลือน้อยมากครับ นี่ก็ไปขุดกันมาจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ ถ้าจะเขียนใหม่ก็ต้องปรับใหม่หมดครับ ให้เข้ากับปัจจุบัน สงสัยเป็นไปได้ยากครับพี่โอ๋

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
โอ้โหย อุตส่าห์ไปค้นมาให้อ่านกัน ขอบคุณมากค่ะ

ผมว่าจัดพิมพ์ซ้ำ สัก 10000เล่ม น่าจะหมดนะ  หมีโหด~
คนที่ชอบของแบบนี้ก็มีเยอะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
          ไม่ต้องปรับให้เข้ากับปัจจุบันก็ได้นี่คะ  เก่าแบบนี้คลาสสิคดี

แล้วยังให้ประโยชน์ในด้านประวัติศาสตร์ด้วยว่า  แต่ก่อน..การโดยสารรถไฟเป็นอย่างไร

เหมือนหรือแตกต่างกับปัจจุบันอย่างไร  มีอะไรที่เปลี่ยน อะไรที่ไม่เปลี่ยน

น่าสนใจมากนะคะ  เป็นสื่อการเรียนรู้ที่แจ่มโคตรค่ะ เจ๋ง
หน้า: 1 2 3 [4]