หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: การ์ตูน"ทัศนาจรฯทางรถไฟ"  (อ่าน 23515 ครั้ง)
"ทัศนาจรเชียงใหม่ทางรถไฟ" นี้จะเป็นการ์ตูนแนะนำกิจการของการรถไฟฯที่พิมพ์ขายให้กับทางโรงเรียนต่างๆเพื่อให้เด็กนักเรียนได้อ่านได้รับความรู้กันครับ ซึ่งปีที่จัดทำการ์ตูนเรื่องนี้น่าจะประมาณปี พ.ศ.2500 - 2501 (ช่วงที่คุณแม่ผมเกิดพอดีเลย) วาดโดยคุณอัมพร ดรุณศาสน์

ขอขอบคุณ

การรถไฟแห่งประเทศไทย ที่เป็นแหล่งข้อมูล

เฮียวิศรุต ที่ตามหาหนังสือเล่มนี้จนพบ

พี่ตึ๋ง ที่สแกนหนังสือมาให้ และ สอดแทรกความรู้เพิ่มเติมมาด้วยครับ

และรถไฟไทยดอทคอม (เว็บผมเอง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2008, 11:53 น. โดย นายสถานีทางสะดวก » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

แอบอ้างจาก: พี่ตึ๋ง
เริ่มเรื่อง ขอแนะนำตัวละครในเรื่องกันก่อนครับ อาจมีผู้สงสัยว่า ทำไมพ่อของเด็กทั้งสองคน ถึงเป็นข้าราชการบำนาญรถไฟ ? ก็เพราะตัวพ่อนั้น ได้เกษียณอายุก่อนที่จะมีการแปรสภาพจาก กรมรถไฟ ซึ่งเป็นส่วนราชการรัฐพาณิชย์ 1 ใน 2 กรม ของกระทรวงคมนาคม มาเป็น การรถไฟแห่งประเทศไทย  ซึ่งเป็นรัฐวิสาหกิจ ตามข้อเสนอแนะจากธนาคารโลก เพื่อความสะดวก คล่องตัวต่อการดำเนินกิจการ นั่นเองครับ

ถ้าใครมีข้อสงสัยว่า ส่วนราชการรัฐพาณิชย์ คืออะไร ? ขอตอบแบบรวบรัดว่า เป็นส่วนราชการที่ประกอบกิจการหารายได้เข้าสู่แผ่นดิน ที่ไม่ใช่บริษัท และไม่ใช่รัฐวิสาหกิจ ก่อนที่จะมีการตั้งกระทรวงขึ้นมาควบคุมดูแล ( เรียกว่าเกิดก่อนกระทรวง ก็ว่าได้กระมัง ?) จึงมีระเบียบ กฎหมายเฉพาะ ต่างไปจากข้าราชการพลเรือนสามัญ

หลังจาก กรมรถไฟได้แปรสภาพเป็นรัฐวิสาหกิจแล้ว อีกหนึ่งกรมที่เหลือ คือ กรมไปรษณีย์โทรเลข ซึ่งรับผิดชอบด้านกิจการไปรษณีย์โทรเลขและวิทยุโทรคมนาคม ( ได้แยกออกเป็นรัฐวิสาหกิจ คือ การสื่อสารแห่งประเทศไทย และแตกแขนงออกไปอีกในเวลาต่อมา เป็น บริษัท ไปรษณีย์ไทย จำกัด และ บริษัท กสท โทรคมนาคม จำกัด ( มหาชน) ( CAT Telecom ) และอีกกิจการหนึ่งคือกิจการโทรศัพท์ ( ก่อนแยกออกไปเป็นรัฐวิสาหกิจ คือ องค์การโทรศัพท์แห่งประเทศไทย และแปรรูปต่อเนื่องไปอีก เป็น บริษัท ทศท จำกัด ( มหาชน )

ในที่สุด กรมไปรษณีย์โทรเลข ได้เปลี่ยนเป็น สำนักงานคณะกรรมการกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ ( กทช.) เมื่อวันที่ 8 มีนาคม 2543 ซึ่งสิ้นสุดการเป็นส่วนราชการรัฐพาณิชย์ที่เหลืออยู่แห่งเดียวในประเทศไทยไปด้วย

ครับ...ยุคนั้น ยังใช้รถจักรดีเซลไฟฟ้า Sulzer รุ่น 561 - 563 ขนาด 960 แรงม้า ทำขบวนรถด่วนสายเหนือครับ ปัจจุบัน้รถจักรดีเซลไฟฟ้า Sulzer ถูกตัดบัญชีไปหมดแล้วครับ

แอบอ้างจาก: พี่ตึ๋ง
ในขณะนั้น องค์การโทรศัพท์แห่งประเทศไทย เพิ่งก่อตั้งมาได้ราว 4 ปี ( ก่อตั้งเมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2497 ) และใช้โทรศัพท์แบบหมุนเลขหมายปลายทาง

ซึ่งในเขตจังหวัดพระนคร มีหมายเลขเพียง 5 หลัก เท่านั้น

http://www.tot.co.th/images/dmdocuments/past-future.pdf

สำหรับบริการโทรศัพท์ในต่างจังหวัด ยังอยู่ในความดูแลของกรมไปรษณีย์โทรเลข และยังไม่มีระบบโทรศัพท์ทางไกลระหว่างจังหวัดครับ

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

ขอคนคั่นด้วยครับ  ไอ้มืดหมี

ปล.ตูตั้งผิดหมวดเหรอเนี้ย  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2008, 10:04 น. โดย นายสถานีทางสะดวก » บันทึกการเข้า

คั่นค่ะ..

สิ้นเดือนจะไปเชียงใหม่ ขากลับอยากกลับตู้นอนแอร์ เอาบรรยากาศ ..
ปรากฏว่าเต็มซะแล้วค่ะ  ง่ะ อดเลย

ขอบคุณครับที่คั่นให้  ยิ้มน่ารัก +

เรื่องตั๋วนี้ ปัจจุบันมันสามารถจองล่วงหน้าได้ 60 วันครับ ลองตามเรื่องตั๋วต่อไปอีกนิดนะครับ เผื่อมีคนมาคืนตั๋ว แล้วมันจะว่างเหลือให้ครับ

ปัจจุบัน บริการด้านโรงแรมรถไฟได้ยกเลิกไปหมดแล้ว เหลือเพียงอาคารโรงแรมรถไฟหัวหิน ที่ให้เอกชนเช่าทำโรงแรมชั้นหนึ่งในชื่อ เซ็นทรัล โซฟิเทล หัวหิน รีสอร์ท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2008, 12:00 น. โดย นายสถานีทางสะดวก » บันทึกการเข้า

เพิ่งรู้ว่ารถไฟเคยมีโรงแรมด้วย กรี๊ดดดดด
เพิ่งรู้ว่ารถไฟเคยมีโรงแรมด้วย กรี๊ดดดดด

มีครับ ที่จำได้มีที่ หัวลำโพง เชียงใหม่ หัวหิน หาดใหญ่ ไว้จะค้นมาให้อ่านนะ  เกย์ออก

ก็ที่เคยไปถามน้องฟ้าไว้เรื่องผีดุ ก็โรงแรมรถไฟ เชียงใหม่เนี่ยค่ะ
พวกก่อสร้างสถานีเค้าเล่าให้ฟังว่า สุดๆ ไปเลย..  เหวอ

ครับ โรงแรมรถไฟที่เชียงใหม่รื้อถอนออกไปตั้งนานแล้วครับ  ยิ้มน่ารัก

ห้าโอเป็นพระเอกการ์ตูนด้วย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ด.ช.ห้าโออายุ 8 ขวบ หนังสือเขียนเมื่อ พ.ศ.2500 งั้นห้าโอเกิด พ.ศ.2492  กร๊าก

คำเตือน การสูบบุหรี่ เป็นอันตรายต่อสุขภาพของส่วนรวม

วาดสวยจังเลย กรี๊ดดดดด
ลายมือก็สวยล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
วาดสวยแฮะ แต่ค่าตั๋ว 260 บาทนี่แพงไม่เบาเลย  อี๋~
 กรี๊ดดดดด ลายเส้นคลาสสิกจัง

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หน้า: [1] 2 3 4