หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นกระดาษ (แตกหน่อ)  (อ่าน 20478 ครั้ง)
** ความเดิมตอนที่แล้ว : ถูกยกยอดมาจากกระจู๋เผยผิวหน้า 1617 **

ถามคุณป้าชอยค่ะ สนใจอยากรู้เรื่องต้นไม้ค่ะ
คุยที่นี่ได้เลยเหรือต้องแตกหน่อคะนี่?

คืออยากทราบว่าที่เขาลือกันว่า ต้นที่ว่าให้ชาวไร่ชาวสวนปลูกกันอยู่นี่ เป็นต้นยูคาลิปตัสดัดแปลงพันธุกรรมจริงหรือเปล่าคะ (ไม่ทราบว่าไปฟังอบรมแล้วเขาบอกอะไรบ้างเหมือนกัน เลยถามเผื่อฟลุ๊คน่ะค่ะ)

ฮือๆ~
คือ....
อ่าน FWD mail แล้วแอบตระหนก แต่.... fwd mail มันเชื่อถือไม่ค่อยได้ เลยอยากหาข้อมูลให้ชัด ๆ ไปเลยจะได้หายคาใจน่ะค่ะ
ตอนนี้มี 2 ประเด็น ต้องค่อย ๆ หาข้อมูล
- เป็น GM Eucalyptus จริงหรือเปล่า
- ต้นยูคาสายพันธุ์นี้ มีผลร้ายต่อระบบนิเวศน์จริงหรือเปล่า

เพราะตอนนี้เท่าที่รู้แน่ ๆ คือยูคาลิปตัสเป็นต้นไม้ที่ติดไฟง่ายและมีน้ำมันระเหยอยู่เหนือต้น ทำให้เป็นสาเหตุของการลามเร็วผิดปรกติของไฟป่า (มีกรณีศึกษาเกิดขึ้นจริงและบ่อยครั้งที่ออสเตรเลีย - ไฟเรือนยอดจากต้นยูคานี่น่ากลัวสุด ๆ ค่ะ เห็นแล้วสยองเลย  ง่ะ) แต่เรื่องทำให้ดินเสียนี่ยังไม่เคยได้ยินมาก่อนน่ะค่ะ

V
V
V
V
V
คุณบวบขำ แต่เรากลัวอ่ะค่ะ  เฮ้ย!?  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ขอบคุณนะคะที่แตกหน่อให้  ไหว้ เก็บเกี่ยวความรู้ได้เยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2008, 19:42 น. โดย Moji » บันทึกการเข้า
แตกไปตั้งจู้ไหมดีกว่า

aa พูดมากมันฟ้องได้นะ คริคริ

งั้นไว้ถามแบบไม่พาดพิงดีกว่า....
ขี้เกียจซื้อโอเลี้ยงข้าวหน้าหมูแดงไปเยี่ยมแอนอ่ะค่ะ  ฮิ้ววว

ว่าแต่ แตกหน่อยังไงเหรอคะ หรือว่าไม่มีปุ่มให้กด ต้องตั้งใหม่เองแล้วค่อยลิงก์เอา?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2008, 12:22 น. โดย Moji » บันทึกการเข้า
 หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขำเดือน กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
แตกหน่อต้องให้จอมพลังเขียวครับ ฮิ้ววว

เอาข้อมูลเชิงนิเวศวิทยาก่อนแล้วกัน

1. การปลูกพืชซ้ำๆ ชนิดเดียวกัน ที่เดิม โดยไม่เปลี่ยนชนิดของพืช ส่งผลเสียต่อดินอยู่แล้วครับ ไม่เฉพาะยูคาลิปตัสหรอก
2. การก่อให้เกิดภัยธรรมชาติ เนื่องจากยูคาฯ มีคุณสมบัติดังกล่าว "จริง" (เคยอ่านเจอจากหนังสืออะไรซักอย่าง) ส่งผลให้ไฟลามทุ่งได้ง่าย
3. ยูคาที่ว่า น่าจะเป็นยูคา GM ที่เร่งการเจริญเติบโต โดยเนื้อของยูคาฯ นี่เป็นไม้โตเร็วอยู่แล้วระดับนึงครับ ไปเร่งมันอีกมันยิ่งใช้ธาตุอาหารในดินมากขึ้นตามไปด้วย
4. จากข้อสาม ทำให้ดินเสื่อมสภาพเร็วขึ้น

โดยรวมก็น่าจะจริงครับ แต่หมายความเฉพาะกรณีปลูกซ้ำๆ ที่เดิมนานๆ เท่านั้นครับ

โอ....มันเป็นเช่นนี้นี่เอง ขอบคุณมากค่ะ

ที่ว่าต้นยูคาโตเร็วนั่น ได้ยินมาเหมือนกันค่ะ เห็นว่าปลูกแล้วสามารถนำมาใช้งานได้เลยภายใน 1-2 ปี เมื่อก่อนนู้นเห็นเค้าถกกันเรื่องจะใช้มาเป็นเชื้อเพลิงเพื่อผลิตพลังงานทางเลือก เพื่อลดการตัดไม้ทำลายป่าลงบ้าง

แต่เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละค่ะว่ามันใช้สารอาหารในดินเร็วผิดปรกติ

ยิ่ง GM Euca นี่ ก็เพิ่งเคยได้ยินจาก fwd mail ที่ว่านี่แหละค่ะ
ลองไปค้นดร.กูเกิ้ลดู เห็นมีวิจัยหลายอย่าง พูดถึงปัญหาของคุณภาพดินที่เกิดจาก GM Euca เหมือนกัน แต่ประเด็นที่ถกเถียงกันอยู่นี่เกิดในอเมริกา มีคนต่อต้านมากเช่นกัน

ถ้าหากเป็นเช่นนั้น (ที่ว่าต้องปลูกซ้ำ ๆ ติดต่อกันนาน ๆ) ก็ให้ปลูกพืชหมุนเวียน จะป้องกันปัญหานี้ได้ใช่มั้ยคะ? อย่างปลูกถั่วลิสงแล้วไถกลบ เพิ่มสารอาหารในดิน อะไรทำนองนี้ (ทฤษฎีที่เรียนมาจากสมัยประถม  ง่ะ)
เพราะการตัดต้นไม้มาทำกระดาษก็คือต้องตัดไปเลยแล้วค่อยปลูกใหม่ใช่ไหมคะ? (หรือว่ามีการเหลือตอไว้ให้งอกกิ่งใหม่หนอ?)

เอ หรือว่าปลูกแบบผสมไปเลย ตามตรงที่ว่าง ๆ ก็ปลูกถั่วไป ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน

(แล้วจะอยากรู้ไปทำไมเนี่ย.... กลายเป็นเจ้าหนูจำไมไปแล้ว)

ถ้ามียูคาลิปตัสในประเทศไทย

ผมว่าไปปลูกแถวๆ เชียงใหม่

แล้วเราก็จะมี หมีโคอาล่า ในประเทศไทยด้วย
แทรงหมีแพนด้าไปเลย

อืมมมมห์

ตัวคนเดียว :]
ปัญหาอย่างนึงของยูคาลิปตัส ที่คนปลูกส่วนใหญ่จะลืมนึกถึงก็คือ
เรื่องรากของมันนี่แหล่ะครับ  เนื่องด้วยยูคาฯเป็นต้นไม้ที่มีระบบราก
ดีมากๆ ดังนั้นเมื่อปลูกจนครบรอบแล้ว (ตัดขายประมาณ 3-4 ครั้ง)
ต้องเคลียร์แปลงเพื่อปลูกใหม่ แต่รากเดิมนั้นชอนไชลงไปลึกมาก
ถึงกับต้องเอารถไถรถแบ๊คโฮลมาถอนรากเก่าออก เรียกได้ว่าขุดกัน
จนเละครับ ขุดเสร็จแล้วก็ต้องมาปรับหน้าดินใหม่เกลี่ยดินใหม่ ซึ่งค่า
ใช้จ่ายส่วนนี้ก็เป็นจำนวนเงินพอสมควรเหมือนกัน ทำให้ผลตอบแทน
ที่ได้มาจริงๆไม่เยอะเท่ากับที่คิดไว้ตอนแรกครับ นอกจากนี้ก็ยังมีพวก
ค่าตัดอีกหากคิดจะตัดเอง  มีการคัดเกรดตามขนาดลำต้น และไอ้นู่น
ไอ้นี่อีกมากมาย ถ้าจะให้ง่ายให้ใช้วิธีเหมาแปลงคือจะมีพ่อค้าที่รักมา
ตีราคาให้คุณว่าแปลงนี้เค้าให้เท่าไหร่เอามั๊ย เพียงคุณโอเค คุณก็รับเงิน
แล้วไม่ต้องมานั่งวุ่นวายอีก 

* นี่เป็นข้อมูลเมื่อประมาณหนึ่งปีที่แล้ว จากผู้เชี่ยวชาญที่ผมรู้จักครับ
เค้าบอกเพิ่มเติมมาอีกว่า ต้นยูคาเหมาะสำหรับที่ดินที่ไร้อนาคตแล้วเท่านั้น
(ในการที่คิดจะปลูกแบบเชิงเดี่ยว) เพราะปลูกแล้วจะเปลี่ยนไปปลูกพืช
อย่างอื่นได้ยากมาก  ถ้าคิดไม่ออกลองให้คนอื่นมาเช่าทำสวนทำไร่ดีกว่า
ต้นกระดาษปลูกที่ไหนก็ได้ ห้ามปลูกที่คออย่างเดียว

เพราะมันจะไม่ดีเอานะ  หมีโหด~

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ทำไมหล่ะครับ  กรี๊ดดดดด
ต้นกระดาษที่คอ  โวย

ทำเป็นแอ๊บแบ๊ว  ชิ

เดี๋ยวโยนให้เป็ดกินซะเลย   เกย์ออก

งัฟห์ งัฟห์ งัฟห์ งัฟห์ งัฟห์

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
 เกย์แอบ
กระดาษตัดคอ....
กระ......(โดนเซนเซอร์)

กิ๊ว  ฮี่...

เกือบลืม.... โดนทำให้ไขว้เขวไปซะได้ เอิ๊ก

ขอบคุณคุณชวาลาค่ะ กระจ่างอย่างยิ่ง
เรื่องรากที่ได้อ่านนี่ยิ่งเป็นอะไรที่เห็นแล้วอยากให้คนที่กำลังจะปลูกเค้าได้ศึกษาชัด ๆ จังเลย เพราะถ้าปลูกแบบลืมคิดเผื่อไว้ล่วงหน้าล่ะก็ ถึงเวลาเคลียร์พื้นที่มาต้องจ่ายอาน สงสัยจะขาดทุนมากกว่ากำไรรึเปล่า
 เอือม  อี๋~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2008, 19:34 น. โดย Moji » บันทึกการเข้า
ถูกต้องนะจ๊ะ  เกย์ออก

หน้า: [1] 2 3 4 5