หน้า: 1 2 [3] 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานเรื่องเป็ดน้อย  (อ่าน 46765 ครั้ง)
สงสารเป็ด  เศร้า

สงสารบุ๋มมากกว่า  คริคริ

ไม่น่าชักนำ เป็ดทอง มาเลย

ผมขอโทษนะคุณบุ๋ม  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ฮามากครับพี่น้อง

โดยเฉพาะ จักรี เช็ดเป็ด
สงสารบุ๋มมากกว่า  คริคริ

กร๊าก  หลังจากเลิกงานไป เพิ่งจะได้มาอ่าน  +ทุกคนที่ร่วมแสดงฝีมือเลยค่ะ  ป้าชอยวาดน่ารักมาก แต่เป็ดเหมือนนกไปหน่อย555  แต่เราจะไม่ปิดกั้นจินตนาการอยู่แล้ว  บุ๋มยังจะคิดวาดผู้อาวุโสเป็ดมีหนวดอยู่เลย ยังคิดอยู่ว่าจะใส่หนวดเป็ดดีรึเปล่า เพราะถ้ามีเด้กมาเจอ จะคิดว่าเป็ดมีหนวดอีก
แต่บอร์ดเรา เด็กก็โตมากแล้ว คงจะไม่เป็นไร เพราะโลกนิทาน คือโลกแห่งจินตนาการ  ปลื้ม

ของพี่แอน ฮามาก  กร๊าก กร๊าก อั้นหัวเราะไม่อยู่   กร๊าก กร๊าก 

ของพี่จักรี รูปสวยค่ะ แต่ใช้คำไม่สุภาพ แต่ไม่เป็นไรอีกนั่นแหละ โลกแห่งจินตนาการ ไม่มีขีดจำกัด

นี้เนื้อเรื่องทั้งหมดค่ะ

แอบอ้าง
นิทานเรื่อง เป็ดน้อย

เป็ดน้อยเป็นเป็ดตัวเล็กๆ ที่ยังเดินไม่แข็งแรง เป๋ไปมา พลัดหลงกับแม่เป็ด
ด้วยความที่โดดเดี่ยว หาแม่ไม่เจอ จึงเดินไปเรื่อยๆ ร้องไห้ไปด้วย
จนกระทั่งมีคนใจดี เก็บเป็ดน้อยมาเลี้ยง ด้วยความสงสาร..

อยู่มาวันหนึ่ง เป็ดน้อยโตขึ้น จนเป็นเป็ดใหญ่ ระหว่างที่อยู่บ้านหลังนั้น เป็ดน้อยถูกเลี้ยงมากับฝูงห่าน
เพราะไม่มีกระจก เป็ดน้อยจึงคิดว่า ตัวเองมีรูปร่างเหมือนห่าน (แอบคิดอยู่ในใจ ว่า ทำไมหน้าตาไม่เหมือนแม่เป็ด แถมยังคิดเข้าข้างตัวเองอีก ว่าเป็นเป็ดลูกครึ่ง  ลูกครึ่งห่าน+ เป็ด )คิดว่าตัวเองเป็นพวกเดียวกับห่าน และรักพวกพี่น้องห่านเปรียบกับพี่น้องตัวเองจริงๆ

ในบรรดาพี่น้องห่านก็มีทั้งห่านดี ห่านชั่ว   พวกห่านชั่ว ชอบแกล้งเป็ดใหญ่(โตแล้ว) หากลอุบายต่างๆนาๆ ที่จะมากลั่นแกล้ง
เป็ดใหญ่ถูกแกล้งแบบนั้นมาตั้งแต่เป็นเป็ดน้อย เรื่อยมา..คิดเพียงว่าพวกห่านเหล่านั้นแกล้วตนด้วยความเอ็นดู  โดยที่ไม่รู้ตัวเลยว่าพวกห่านมีความคิดชั่วร้ายมากแค่ไหน   เป็ดใหญ่ไม่คิดถือสาพวกห่านชั่วเหล่านั้น.. และพยายามคิดว่า จะมีวิธีไหนที่จะฉุดพวกห่านชั่วเหล่านั้น ขึ้นมาจากสิ่งปฏิกูลทางความคิดได้   เป็ดน้อยได้ไปปรึกษากับท่านอาจารย์ผู้อาวุโสห่าน  และเล่าเรื่องที่เกิดขึ้นทั้งหมดให้ฟัง พร้อมกับขอคำปรึกษาหาวิธีการช่วยเหลือห่านชั่ว

ท่านอาจารย์ผู้อาวุโสเป็ดได้ฟังเป็ดใหญ่เล่า ดังนั้นแล้ว จึงพูดกับเป็ดใหญ่ว่า "คนที่มีความคิดชั่วร้าย สักวันสิ่งที่เขาทำจะกลับมาตอบแทนเขาเอง  บางที ไม่ต้องรอให้ถึงสักวันก็เป็นได้  แค่เขาคิดหาทางแกล้งเจ้า เขาก็เกิดทุกข์แล้ว เจ้าว่าจริงไหม?  เจ้ามีเจตนาอยากช่วยพวกเขาจริงหรือ  ถ้าเจ้าอยากช่วยพวกเขาจริง เจ้าก็มิต้องทำอะไรเลย เพียงเจ้าคิดดี และนำความคิดดีมาปฏิบัติ ความดีของเจ้า เจตนาดีของเจ้า จะแผ่บุญกุศลไปหาพวกเขาเอง พวกที่คิดชั่ว ทำชั่ว สักวันจักต้องแพ้ภัยตัวเอง"

เป็ดใหญ่ได้ฟังคำสอนของท่านอาจารย์ผู้อาวุโสห่าน ก็ประพฤติปฏิบัติตามเรื่อยมา ..พวกห่านชั่วพอเห็นเป็ดใหญ่ไม่เกิดอาการใดๆขณะที่ตนแกล้งเหมือนอย่างที่เคย  ทำให้เกิดอาการหงุดหงิด ระส่ำระสาย ดิ้น พั่บๆ เหมือนห่านโดนวางยาพิษ(น่าอนาถ) จึงคิดแผนชั่วร้ายขึ้นมานำยาพิษไปใส่ให้อาหารของเป็ดใหญ่  วันนั้นเกิดพายุฝนมึดครื้ม และฝนได้ตกลงมาสาดกระเซนไปโดนอาหารของเป้ดใหญ่จนหมดสิ้น ซ้ำร้ายลมยังพัดยาฆ่าหญ้าที่ชาวนาซื้อมาไว้ตกใส่อาหารของห่านอีก  เจ้าห่านชั่วด้วยความไม่รู้ เห็นเป็ดใหญ่ไม่มีอาหารกินจึงเยาะเย้ย ถากถางเท่าที่จะทำได้

และพากันแหบกินอาหารอย่างชะล่าใจ หารู้ไม่ ว่าในอาหารที่ตนกินมียาฆ่าหญ้าปะปนอยู่

สักพักพวกห่านชั่วก็ดิ้นกระแด่วๆ พั่บๆ ตายไปทีละตัวๆ อย่างน่าอนาถ เป็ดใหญ่เห็นดังนั้นได้แต่แผ่เมตตาให้พวกห่านเหล่านั้น...

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ทำดีได้ดี  ทำชั่วได้ชั่ว"

ร่วมสนุกกันได้ทุกคนนะคะ  กร๊าก  ชอบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2008, 10:04 น. โดย เดอะบุ๋ม » บันทึกการเข้า
 คริคริ ดีไปที่บุ๋มชอบ
ถ้าบุ๋มไม่ชอบนี่ ได้เปิดใจกันอีก  (อิอิ)

แหมะ  โลกแห่งจินตนาการ ไม่มีการปิดกั้นความคิดกันอยู่แล้วค่ะพี่โอ๋   ดีซะอีก   ช่วยๆกันวาด จะได้จบเรื่องเร็วๆ  กร๊าก

เพราะวาดเองแต่ละที กว่าจะได้  กร๊าก

พี่โอ๋ไม่ลองซักกรอบเหรอคะ  วาดเสร็จ เอาไปเล่าให้เด็กที่โรงเรียนฟังได้นะคะ  บุ๋มไม่สงวนลิขสิทธิ์  เป็น OS ( Open story) สามารถนำไปต่อยอดได้   กร๊าก

อ่านของพี่แอนแล้วก็ขำ  กร๊าก
ตกลงจะเอาเช็ดเป็ดบรรจุลงในเรื่องจริงๆ เหรอครับ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เช็ดเป็ด  กร๊าก
ในที่สุดก็มาถูกทางแล้วพี่แอน

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
 กร๊าก
ตกลงจะเอาเช็ดเป็ดบรรจุลงในเรื่องจริงๆ เหรอครับ ง่ะ

ค่ะ  ตอนแรกจะให้เป็ดเป็นพระเอก แต่ตอนนี้เปลี่ยนให้พี่จักรีเป็นพระเอกก้ได้  เป็ดเป็นผู้ชายนะคะ ไม่มีนางเอก กร๊าก

ตอนนี้ยังไม่ว่างวาดต่อเลย ค่ะ วาดแต่ละทีเป็นชั่วโมงๆ ตอนนี้งานใหม่เข้า แว๊บๆได้ทีละไม่กี่นาที

ทำถึงเที่ยงคืนอีก เมื่อคืนกลับห้องว่าจะวาดแล้วก๊อบมา กว่าจะอาบน้ำ สวดมนต์  นอนเล่นหลับไปตอนไหนไม่รู้  กร๊าก

ใครว่างๆ คิดอยากเล่นสนุกๆ ก็ช่วยๆกันวาดได้นะคะ  วันนี้ช่วงพักกลางวัน จะพยายามให้ได้อีกซักนิดค่ะ  เกย์ออก

:25:เพิ่งเห็นค่ะ น่ารักมากน้องบุ๋ม  พี่จะรอตอนต่อไปให้จบนะคะ อืมมมมห์

ส่วนของทุกท่านที่ร่วมแจม  คงจะบอกความรู้สึกด้วยอีโมนี้เท่านั้นค่ะ

กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก
มาอีกกรอบ ค่ะ

แอบอ้าง
เพราะไม่มีกระจก เป็ดน้อยจึงคิดว่า ตัวเองมีรูปร่างเหมือนห่าน (แอบคิดอยู่ในใจ ว่า ทำไมหน้าตาไม่เหมือนแม่เป็ด แถมยังคิดเข้าข้างตัวเองอีก ว่าเป็นเป็ดลูกครึ่ง  ลูกครึ่งห่าน+ เป็ด )คิดว่าตัวเองเป็นพวกเดียวกับห่าน และรักพวกพี่น้องห่านเปรียบกับพี่น้องตัวเองจริงๆ

ตอนนี้มีโฟโต้ชอปแล้วค่ะ ใช้เพ้น Undo มากๆไม่ได้  กร๊าก

เหมือนจะดีกว่าเดิมนิดนึง   คริคริ

แอบอ้าง
ในบรรดาพี่น้องห่านก็มีทั้งห่านดี ห่านชั่ว   พวกห่านชั่ว ชอบแกล้งเป็ดใหญ่(โตแล้ว) หากลอุบายต่างๆนาๆ ที่จะมากลั่นแกล้ง
เป็ดใหญ่ถูกแกล้งแบบนั้นมาตั้งแต่เป็นเป็ดน้อย เรื่อยมา..คิดเพียงว่าพวกห่านเหล่านั้นแกล้วตนด้วยความเอ็นดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2008, 14:35 น. โดย เดอะบุ๋ม » บันทึกการเข้า
 เช็ดเป็ดนี่เหมือนจะเดจาวู หรือว่าผมวูจาเดไปเอง  (เหงื่อแตกพลั่ก)

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เดจาวูถูกแล้ว พี่ชายคอลอง

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6