หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: external text  (อ่าน 2726 ครั้ง)
สวัสดีครับ....
มีเรื่องรบกวนครับ คือผมทำ dynamic text ดึงไฟล์ .txt มาจากภายนอกแสดงในช่อง dynamic text นะครับ
ลักษณะโค้ดง่าย ๆ คือผมไม่เก่ง action script  น่ะครับ

on(press){
a+=1;
b=".txt";
loadVariablesNum(a+b,"0");  //a+b = 1.txt
}

พอกดครั้งต่อไป มันก็จะไปโหลดไฟล์ต่อไขึ้นมาแสดง ครับ
ทีนี้ในเมื่อผมมีเท็กซ์ไฟล์ 10 ไฟล์ 10.txt ผมจะตรวจสอบอย่างไรดีครับว่า เมื่อโหลดไฟล์ที่ 11
แล้วมันจะ error แล้วให้มันหยุดครับ ที่ไม่กำหนดตายตัวหรือเขียนคำสั่งไปตรง ๆ ว่า 11 แล้วหยุดเนี่ย
เผื่อไว้ว่าคราวหน้าถ้าผมมี text ไฟล์มาเพิ่มจะได้ไม่ต้องมาแก้ไขอีกครับ
ขอบคุณมาก ๆ

งั้น ต้องเขียนเช็ค จำนวน txt file ด้วยละมั้งครับ แล้วเก็บค่าใส่ตัวแปรเอาไว้  ถ้า a+b = ตัวแปรนี้ ก็ให้มันหยุดโหลด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2008, 02:32 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อืม...
ผมจะเช็คจำนวน เท็กซ์ไฟล์ที่อยู่ในโฟล์เดอร์ได้อย่างไรครับ
จำนวน txt ในโฟลเดอร์ไม่แน่นอน หรือว่านับเองไม่ได้ครับ
หรือเยอะมากนับไม่ไหว

ถ้าต้องการให้เช็คว่ามีไฟลอยู่ในโฟลเดอร์มากน้อยเท่าไร
คงต้องพึ่ง php มาช่วยนับไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์ก่อนครับ แล้วส่งค่ามาให้ แฟลช

แล้วค่อนรันวนจนครบ

อันนี้ผมลองเขียนดูนะครับ
มันจะไม่สามารถเชกได้ว่า ไฟล์เรามีอยู่ทั้งหมดเท่าไร

อันนี้ ผมเขียนเพิ่มในตัว .txt ให้เพิ่มตัวแปรเข้าไปอีกตัวคือ curFile ให้มีค่าเท่ากับตัว txt นั้น

อืม ... อธิบายงงไปป่าวหว่า ยังไงก็ลองโหลดดูละกันครับ
ถ้างงก็ถามมา จะพยายามอธิบายให้เข้าใจง่ายที่สุดครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
reader = new LoadVars(); //สร้างตัว Loadvar ไว้อ่าน text

fileCount = 1;      // ไว้นับเลข

//โค้ดด้านล่างนี้จะไม่ทำงานจนกว่าจะโหลดเสร็จ ดังนั้น จึงข้ามไปทำงานบรรทัดสุดท้าย
reader.onLoad = function(success:Boolean){        // เมื่อมีการโหลดก็จะทำงาน
    if( success ){      //ถ้าโหลดสำเร็จ(แปลว่ามีไฟล์อยู่จริง)
               trace(reader); //ก็แสดงผลตัวแปร หรือว่าจะเก็บตัวแปรก็รีบเก็บซะตอนนี้
                reader.load((count++)+".txt"); //ถ้าโหลดสำเร็จ ก็โหลดไฟล์ต่อไป พร้อมบวกค่าไฟล์ไปอีก 1
     }else{
            //ถ้าโหลดไม่สำเร็จ(แปลว่าไม่มีไฟล์ชื่อนี้อีกแล้ว)ก็ทำอะไรก็ได้ เช่นสั่งไปขั้นตอนถัดไป
     }
}

reader.load((count++)+".txt"); //สั่งโหลดไฟล์ และนับเพิ่มไป 1

หมายความว่า

1.สร้างตัวอ่านไฟล์
2.เริ่มโหลด บวกตัวนับไป 1
3.โหลดสำเร็จทำงานตามข้อสองอีกครั้ง วนไปวนมาจนกว่าจะโหลดไม่สำเร็จ
4.โหลดไม่สำเร็จ ก็จบการทำงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2008, 16:26 น. โดย heart » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]