หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 43

ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดเพลง  (อ่าน 539589 ครั้ง)
// เติมไว้ ผมโดนตัดหน้าโดยเพื่อนปูนครับ
ผมไม่ได้ร้องเพลง ไอวิวสะวายตอนเบื่อๆนะยะ  โวย
พูดถึงเพลงของ REM ของโพสพี่โอก่อนหน้า

เป็นหนึ่งในเพลงที่ผมเปิดฟังบ่อยสุด
(พันรอบน่าจะถึง) เพราะมันฟังง่าย ทำงานเบื่อๆก็ตะโกนร้องตามง่ายๆ
ตอนลากเสียงยาวๆ ตะโกนตามแล้วมันโล่งดี กร๊าก

ผมว่าเพลงนี้เทียบไปก็ประมาณเพลง อย่าหยุดยั้ง ของ ดิ โอฬารเลย
ที่มาที่ไป เนื้อหาก็ประมาณกัน พี่บิล เบอรี่ มือกลอง
ที่เป็นคนเขียนเนื้อเพลงนี้ เป็นหนึ่งในไม่กี่เพลงที่แกเขียน
หลังจากทำเพลงนี้ไม่นานแกก็ออกจากวง ไปทำฟาร์มที่บ้านเป็นชาวไร่เฉยๆ(ไม่ได้มุก)
แต่ก็นับว่าได้สร้างผลงานชิ้นเอกไว้ให้โลกชิ้นนึง
เขาว่า แต่งเพื่อให้กำลังใจคนที่สิ้นหวัง มันเลยถูกนำไปใช้
โดยพวกองค์กรช่วยเหลือคนฆ่าตัวตายบ่อยๆ
อีกอย่างมันก็ถูกใช้เป็นเพลงงานศพอย่างแพร่หลายด้วย

ถึงพี่มือกลองเป็นคนแต่ง แต่เพลงนี้ไม่ต้องเล่นกลองเลย
(แค่ดรัมแมชชีนคลอ) แถมเพลงนี้ยังเรียบเรียงโดย จอห์น พอล โจนส์
แห่งเลด แซปปลินอีกต่างหาก

อีกอย่างนึง ปกติสไตป์ จะร้องเพลงงึมงัมๆในลำคอ
จนถึงกับตั้งชื่ออัลบั้มนึงว่า murmur เพราะแกร้องได้ murmuring มาก
แต่เพลงนี้แกออกเสียงชัด เหมือนกับกลัวความหมายมันตกหล่น
เพราะเพลงนี้ความหมายมันชัด เข้าถึงง่าย ต่างจากเพลงฮิตอื่นๆของแกมากๆ
ที่ทั้งเนื้อเพลงมึนๆและร้องงึมงัมๆ

เขาว่า เพลงนี้เป็นหนึ่งในเพลงที่เคิร์ท โคเบนฟัง ในช่วงท้ายๆของชีวิตด้วย
เคิร์ทเคยบอกว่า นับถือ REM มาก และยอมรับว่าได้รับอิทธิพลมาจาก REM
หนักกว่านั้น ตอนคนไปเจอศพเคิร์ท มีซีดีอัลบั้มนี้อยู่ในเครื่องเล่นของเคิร์ท
อีกต่างหาก แสดงว่าเพลงนี้ก็ยังเอาแกไม่อยู่

สุดท้าย ถ้าใครเคยฟังเพลงๆนึงของ ฟร้านซ์ เฟอร์ดินาน กันย์ก็คงฟังเพลงนี้
You're The Reason I'm Leaving อยู่อัลบั้ม 2 เพลงไม่ดังหรอก
เนื้อเพลงเกี่ยวกะการเมืองหน่อยๆ มันมีเนื้อท่อนนึงร้องว่า

"And as we ride along, under an optimistic sun,
the radio sings that everybody song by rem"

มันพูดถึงบรรยากาศอันแสนสุข ขับรถไปใต้แสงอาทิตย์แสนดี
และวิทยุเปิดเพลงๆนี้ของ REM มันให้ภาพพจน์แบบนึงที่แปลกดี
เหมือนจะขัดๆ เหมือนจะเข้า แต่ก็ทำให้เราเห็นภาพได้ดี

สรุปว่าเป็นหนึ่งในเพลงช้าที่อมตะของโลกยุคใหม่
กลมกล่อมในทุกๆมิติ เนื้อหา ทำนอง เสียงร้อง แม้แต่การเว้นวรรคหายใจ
ของสไตป์ผมยังว่าลงตัว

ส่วนการแปล ขออนุญาตนะครับพี่โอ ไหว้ เรื่องความหมายเห็นด้วยทุกประการ
แต่สำนวน ผมว่ามันไม่ใช่ภาษาของ REM ดูแห้งๆ และอธิบายเกินความยังไงอยู่
เพลงนี้น่าจะเป็นกวีที่ใช้ภาษาธรรมดาๆ อย่างอย่าหยุดยั้ง ทำนองนั้น
เหมือนภาษาพูด เหมือนเพื่อนพูดกับเพื่อนมากกว่าพูดกันห่างเหินๆ
(ใช้คำว่าคุณแล้วฟังแปลกๆ)

// โดนตัดหน้า โวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ม.ค. 2009, 14:54 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
นั่นนะสิ  กร๊าก

นึกภาพเก้อเปิด  I will survive แล้ว.....

ทำงานเบื่อๆก็ตะโกนร้องตามง่ายๆ
ตอนลากเสียงยาวๆ ตะโกนตามแล้วมันโล่งดี กร๊าก

กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ตอนแรกก็ว่า เก้อ ร้อง I'll Survive เวลาทำงาน  กร๊าก

เกร็ดความรู้แน่นปึ้ก ไม่ผิดหวังจริงๆครับ  เจ๋ง +
เพลงนี้ฟังครั้งแรกดู MV ไปด้วย เฮ้ย โดนใจเลยแฮะ
ไปซื้อเทปเก็บไว้ฟังตลอด เทปนี่ยืดแล้วยืดอีก

เรื่องสำนวนเห็นด้วยครับ มันเยิ่นเย้อ แต๋วๆ ไงไม่รู้
แต่กลัวมันจะห้วนเกินไป แล้วเก็บความหมายไม่ครบ เลยบรรจงซะหน่อย  ฮิ้ววว
แต่จริงๆเห็นด้วยตามเก้อเลยครับ  เจ๋ง

// ลุงตัดหน้า  โวย

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
จำเป็นต้องแก้ไข กันการเข้าใจผิดครับ
ผมไม่ได้ร้องไอวิวซะวายนะ โวย

ยอมรับเถอะเก้อ  คนแถวนี้เค้าเข้าใจ ฮือๆ~

ว่าแต่ตูชอบไอวิวเซอร์ไวฟ์นะ รวมทั้งดิสโก้อื่นๆ ที่เค้าว่าเป็นเพลงเกย์ด้วย
ชอบมาตั้งแต่ประมาณม.ต้น มีรายการวิทยุที่เชียงใหม่ชอบเปิดเพลงสากลเก่าๆ
ตั้งแต่แบบ คลิฟริชาร์ด ไล่มา บีทเทิ่ล บีจี แอบบ้า อะไรประมาณนั้น
แล้วฟังเพลงแบบนี้มาตั้งแต่เด็ก เพราะพ่อฟัง
แล้วก็มาฟังเพลงยุคดิสโก้จากรายการนั้น
ก็ไม่รู้สึกอะไร แค่เพื่อนบอกว่าฟังเพลงแก่
จนมายุคเกย์เฟื่องฟูนี่แหละ การร้องไอวิวเซอร์ไวฟ์ก็กลายเป็นสิ่งแสลงสำหรับคนที่บอกว่าตัวเองแมน
แต่สำหรับตูแล้ว ลองขึ้นต้นมาสิ ตูแด๊นซ์กระจาย
ต่อให้เป็นเพลงเกย์จริงๆ อย่างของ village people อย่าง YMCA หรือ We are family นี่ก็ชอบ
Can't take my eye off you. , I love the nightlight., I am what I am.(เพลงสุดท้ายนี่เพลงชาติเกย์เลย)
ชอบมาก และ เต้นสาวแตกประชดโลกด้วย  กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
I am what I am นี่ ตอนที่จอร์จ ไมเคิ่ล ซึ่งในตอนนั้น
ยังมีภาพวงแวม บอยแบนด์หน้าหยกอยู่ ถูกจับได้ว่าเป็นเกย์
แกก็บอกว่า "รู้งี้ กูแก้ผ้าวิ่งไปตามถนนแถวไฮด์ปาร์คแล้วตะโกนร้องเพลงนี้ยังจะดีซะกว่า กร๊าก"
เนื่องจากแกถูกจับได้จริงๆว่าเป็นเกย์ เพราะเข้าห้องน้ำสาธารณะ
แล้วไปขอแลกดูกระเจี้ยวกับคนที่ยืนฉี่โถข้างๆ แล้วไอ้คนนั้นเป็นตำรวจ
ควายกว่านี้มีไหม

จะว่าไปผมก็ชอบนะครับ เต้นได้หมดแหละ แต่ค่อนข้างขัดแย้งกับเพลง
กระเทยล้วนๆสักหน่อย อันนี้แสดงชัดว่าผมไม่เบี่ยงเบน
ตอนเรียนมีเพื่อนในห้องเป็นสายนักฟังเหมือนกัน(ตอนนี้เป็นนักเขียนด้านดนตรีเต็มตัว
แต่มักเขียนเป็นอังกฤษ) และเธอเป็นกระเทยสวย งานคณะทุกครั้ง
ก็มักเป็นคนจัดเพลงรอบดึก ก็จะมาแล้ว เพลงชั้นสูงของกระเทย
ซึ่งมีมากกว่าเพลงฮิตๆพวกนั้น ผมก็โอเคนะ มันละเอียดกับการเลือกเพลงมาก
แต่นานๆเข้า เฮ้ย ขอกีต้าสากๆหูหน่อยซี้ โวย

เกร็ดความรู้แน่นปึ้ก ไม่ผิดหวังจริงๆครับ  เจ๋ง +
เพลงนี้ฟังครั้งแรกดู MV ไปด้วย เฮ้ย โดนใจเลยแฮะ
ไปซื้อเทปเก็บไว้ฟังตลอด เทปนี่ยืดแล้วยืดอีก

รู้เพราะเป็นเพลงของ REM ล่ะครับ อันอื่นๆที่มาโพสกัน
ผมก็เงียบทุกที อ่านอย่างตั้งใจของทุกคนนะครับ
แต่ไม่มีความรู้ ความเห็นอะไรจะไปต่อกร

ผมถูกสงสัยว่าเป็นไบ เพราะชอบเพลงพวกนี้ด้วยเหมือนกันนี่แหละ  กร๊าก

เมื่อก่อนมีเทป OST - Priscilla, Queen of the desert ด้วย ผมชอบมากเลยนะ  หมีโหด~
ใส่ซาวนด์เบาท์ไปฟังที่โรงเรียน เพื่อนมันก็มายืมฟัง หลังจากนั้น เพื่อนๆก็มองผมเปลี่ยนไป   ฮิ้ววว

ปัจจุบันผมก็ยังฟังเพลงพวกนี้อยู่ แต่ต้องแอบๆฟัง เพราะแฟนผมกำลังเพ่งเล็ง กลัวผมเป็นเกย์   กร๊าก

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เฮ้ย เอาเข้าจริงๆ ไอ้บรรดาสิงห์ถอดเพลงแถวนี้มันโดนมองว่าเป็นเกย์กัุนหมดเลยรึไงวะ  กร๊าก กร๊าก

พริสซิลล่า ควีนออฟเดอะเดสเซิร์ท นี่ก็หนังที่ชอบมากเลยเหมือนกัน
เรื่องมันบอกถึงความรัก ที่บางทีมันก็ก้าวข้ามเรื่องเพศไป
สถานะ สิ่งที่ต้องทำ ของคนเรา การเข้าใจตัวเอง รวมทั้งการเข้าใจคนอื่น
และ อย่ามองรักร่วมเพศเป็นเรื่องน่ารังเกียจ ไปรังเกียจเรื่องที่น่ารังเกียจจริงๆ ดีกว่า

ที่สำคัญเพลงนางโชว์ทั้งหลายนี่ ใช่เพลงที่ตูชอบทั้งนั้นเลยยย  กร๊าก กร๊าก

แต่เคยแนะนำเพื่อนไปดู เพื่อนดูแล้วบอกว่าชอบนะ
แต่มันถูกหลอนด้วยภาพเอเจนต์สมิธ  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เอาเพลงง่ายๆ ฟังสบายๆ 1 เพลงมาแปะบ้าง
แต่แน่นอน ในความง่าย ผมค้นพบอะไรหลายอย่างในเพลงนี้
ที่บรรยายผ่านความเรียบง่ายได้อย่างมีชั้นเชิง

เพลง Closer ของ Travis สุดยอดอินดี้ป็อปแห่งสก็อตแลนด์
(กลาสโกว)  มันคือเพลงเอกของอัลบั้มที่แล้วของพวกเขา

http://www.youtube.com/watch?v=u2hYn_4yuhc&feature=related
(กดดูเองแล้วกัน ดูเหมือนค่ายเขาไม่ให้ยูทูบมันเล่นที่อื่นนอกจากในยูทูบ)

I've had enough
Of this parade
I'm thinking of
The words to say
We open up
Unfinished parts
Broken up
It's so mellow

เบื่อเหลือเกิน
ชีวิตที่เรื่อยเปื่อยนี่
นึกถึงถ้อยคำหลายต่อหลายคำ
ในการจากลาที่ดูเหมือนยังค้างคา
ยังสว่างในความจำ

And when I see you then i know it will be next to me
And when I need you then I know you will be there with me
I'll never leave you

เมื่อผมเจอคุณ ผมก็รู้เลยว่าคุณจะมาอยู่ข้างๆผม
เมื่อไรที่ผมต้องการคุณ ผมก็รู้ว่าคุณจะมาอยู่ข้างๆเสมอ
แน่ล่ะ ผมจะไม่มีวันทิ้งคุณหรอก

Just need to get closer, closer
Lean on me now
Closer, closer

แค่อยากจะไกล้คุณเข้ามาอีกสักนิด
เข้ามาไกล้ผมอีกสักนิด
เข้ามาอีกนิด
ไกล้เข้ามาอีกได้ไหม

Keep waking up (waking up)
Without you here (without you here)
Another day (another day)
Another year (another year)
I seek the truth (seek the truth)
We set apart (we set apart)
Thinking of
A second chance (a second chance)

ตื่นขึ้นมาในยามเช้า
โดยไม่มีคุณเคียงข้าง
วันผ่าน
ปีพ้น
ผมยังคงเฝ้าหาความจริง
ทำไมเราถึงต้องจากกัน
ได้แต่คิดถึง
โอกาสครั้งใหม่

And when I see you then i know it will be next to me
And when I need you I know you will be there with me

เมื่อผมเจอคุณ ผมก็รู้เลยว่าคุณจะมาอยู่ข้างๆผม
เมื่อไรที่ผมต้องการคุณ ผมก็รู้ว่าคุณจะมาอยู่ข้างๆเสมอ
แน่ล่ะ ผมจะไม่มีวันทิ้งคุณหรอก

Just need to get closer, closer

แค่อยากจะไกล้คุณเข้ามาอีกสักนิด
เข้ามาไกล้ผมอีกสักนิด
เข้ามาอีกนิด  อิงไหล่ผมไว้
ไกล้เข้ามาอีกได้ไหม

ไกล้เข้ามา ...กลับมา...

ถอดความ
เพลงนี้ก็อย่างที่เนื้อเพลงบอก ว่าไกล้ชิด
แทรวิสไม่เคยบอกว่าเขาแต่งเพลงนี้ใครหรือเหตุการณ์ไหนในชีวิตบันดาลใจ
ครั้งแรกที่ผมฟังทางวิทยุ ก็คิดว่า มันช่างเป็นเพลงที่สวยงามจริงๆ
ความรู้สึกคล้ายๆกับเมื่อเราฟังเพลงของวงคีน แต่ก็นึกได้ว่า
แทรวิสเขาทำมาก่อนนี่นา แต่ด้วยท่าทีที่เป็นมิตรต่อผู้ฟัง
และส่วนตัวน้อยกว่า เพลงๆนี้จึงเข้าถึงได้ง่ายมาก

ผมว่ามันคือความสัมพันธ์ระหว่าง คน สองคน
ที่คงเหมือนที่ใครต่อใครเคยผ่าน ที่อาจจะเลิกกัน รักกัน
แล้วก็ห่างกันแบบไม่แน่ใจ จบหรือไม่จบ
ในขณะที่ชีวิตเราเดินทางไปโดยไร้จุดหมายวันๆ.... I've had enough
Of this parade เราก็เริ่มเบื่อ เราก็มองกลับไป ถึงความสัมพันธ์ที่ยังค้างๆคาๆ
...Unfinished parts Broken up ที่เราก็ไม่รู้จะจัดการยังไง มันเปราะบาง
และนึกถึงวันแรกๆที่พบกัน ...And when I see you then i know it will be next to me,
And when I need you I know you will be there with me,
I'll never leave you...เมื่อไม่อาจคิดอะไรได้ ก็แค่อยากให้เธอเข้ามาไกล้ๆ
...Just need to get closer, closer...
ระยะห่างทางกายและระยะห่างทางใจก็อาจจะไกล้กันเข้ามาเหมือนเดิมไง

เนื้อเพลงเรียบง่ายบวกทำนองลงตัว  ไม่เชื่อ ลองออกเสียงตามทำนองสิครับ
จะเห็นว่าพวกเขาคิดแล้วว่า คำไหนวางตำแหน่งไหนของเมโลดี้ มันจะเข้ากัน
ไม่มีคำที่สะดุดปากไม่เข้ากับเมโลดี้เลย  แถมยังเรียบเรียงเสียงประสานสวยงาม

ผมนึกถึงตัวพระเอกในนิยายทั้งหลายของนิค ฮอร์นบี้ยังไงไม่รู้
ซ่อนความเปราะบางเอาไว้ แล้วเสนอผ่านมุมมองโลกในแง่ดี
ตามแบบที่พวกเขาทำมาตลอด แล้วก็ทำได้ดีมากในเพลงนี้
ฟังแล้วฟีดกู้ดกับความห่างเหิน และให้ความหวังอย่างประหลาด

And when I see you then i know it will be next to me,
And when I need you I know you will be there with me,
I'll never leave you ผมชอบร้องตามท่อนนี้นะ
MV เพลงนี้ก็น่ารักน่าชังสมเป็นพวกเขานะ มีเบน สติลเลอร์แอบมาโผล่ด้วย

// แก้แล้วครับ ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.พ. 2009, 19:18 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

้เก้อเอ้ย แปะมิวสิค วีดิโอผิดเพลง น้องดำ
นั่นมัน Why Does It Always Rain On Me. ล่ะ น้องดำ

แก้แล้วครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

พอดีเมื่อกี้พึ่งรู้วิธีแปะยูทูบน่ะครับ
ไอ้เต่าบอกว่า ก็อป url มาแปะได้เลย
หลังจากที่เมื่อวันก่อน ไอ้กันย์ก็บอกผมแบบเดียวกันนี้
แต่ผมว่ามันไม่น่าเป็นไปได้ ฟังดูไม่น่าเชื่อเลย
เลยไม่ได้แปะ วันนี้ไอ้เต่าบอกงั้นอีก ก็ลองเชื่อทำตามดู
ปรากฏว่าแปะได้จริงๆแฮะ

...แต่ผิดเพลง โวย

ผมเคยเอาเพลง
I will survive,
YMCA,
Livin' La Vida Loca
Can't take my eyes off you

ไปเปิดเล่นกันที่มหาลัย เล่นด้วยความเสี้ยนกัน เลยออกไปเต้นYMCA กันหน้าห้องเพราะยังไม่ใครมา

มีผม ไอ้ชื่น ไอ้โม่ แล้วก็เพื่อนๆอีก2-3 คน

รู้สึกตัวอีกทีก็เห็นอาจารย์ยืนมองอยู่ข้างนอกด้วยสายตาแปลกๆ...
ละคาดว่าคนที่ผ่านไปมาก็น่าจะเห็นเหตุการณ์แต๋วแตกของพวกผมหมดแล้วแน่ๆ...

อาจารย์บอกว่า มันเป็นเพลงของพวกโลกที่3 แล้วก็ยิ้มๆ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
แต่พวกผมไม่ได้เป็นนะ

ไม่คิดมากก่อนว่าพี่เก้อจะมีความรู้เรื่องเพลงแน่นขนาดนี้มาก่อนเลย ไว้วันหลังต้องไปขอแลกเปลี่ยนความรู้บ้างแล้วครับ

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
เพลงของโลกที่ 3 นี่ อาจารย์เขาหมายถึง
เพลงของพวกด้อยพัฒนาหรือเปล่า ประเทศโลกที่ 3
แบบว่าเต้นแว๊นเหล้าขาวมากเกิน กร๊าก

บวกน้องเก้อ
เพราะว่าพี่ชอบ เพลง Closer ของ Travis 
และชอบท่อนนี้เหมือนกัน  ยิ้มน่ารัก

And when I need you then I know you will be there with me

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::

ต้องร้องตามด้วยเหมือนกัน

just need to get closer  ยิ้มน่ารัก
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 43