หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 13

ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการเล่นฟุตบอล  (อ่าน 185944 ครั้ง)
ผมเล่นฟุตบอลจนเข้าขั้นเรียกว่า บ้า ได้
ผมเคยเดินร้องให้กลับบ้าน เมื่อสมัยผมเรียนมัธยม 1
เพราะ ผมไม่ได้ลงเล่นฟุตบอลเลยสักหนในทีมหมู่บ้าน
ทั่งๆ ที่ผมไปซ้อมทุกวันอย่างขยัน แต่พอถึงแข่งจริงเกือบสิบนัด
ผมเปลี่ยนชุด ใส่รองเท้าสตั๊ดคู่แรกที่พ่อซื้อให้ทุกนัด นั่งรอแล้วก็ไม่ได้ลง
วันนั้นฝนตก ผมเดินตากฝนกลับบ้าน แอบเนียนน้ำตาไหล
ไม่ให้พ่อรู้ กลัวพ่ออายคนอื่นที่ลูกไม่เก่ง

เวลาผมเห็นใครอยากเล่นบอล ก็จะดีใจ
คิดไปถึงตัวเองวันแรก ๆ
มาเล่นทีม FST ฟอนต์สตาร์ทีม
เห็น ปูน เล่น เห็น เต่าเล่น เห็น เอ เห็นหลายๆ คนเล่น
แล้วผมปลื้มใจมาก  นี่คือ คนที่ใช้ใจเล่นจริง ๆ

เมื่อ เอ และ ปูน ถามว่า
มันมีวิธีการฝึกพื้นฐานการเล่นไหม?
ผมก็ตอบไปว่า

ให้ไปหาลูกฟุตบอลจากโลตัส หรือ ที่ไหนก็ได้
ราคาไม่ต้องแพง 169 หรือ 199
ซื้อไว้เลย เหมือน ซึบาสะ ที่เขาเอาลูกบอลไปกินนอนด้วย
เขาถามว่า ซื้อแล้ว จะเอาไปเล่นที่ไหน
ผมก็บอกไปว่า เอาไป คลึงๆ เลี้ยงๆ เล่นในห้องนอนนั่นแหละ
ให้คุ้น ให้ชิน ต่อไปก็เชื่องเอง  เจ๋ง

เมื่อคืนไปนั่งหาข้อมูล เจอเว็บๆ นึง ของ
ครูสว่าง อ่อนละมัย
ครูชำนาญการโรงเรียนปิยะบุตร์
อำเภอบ้านหมี่
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา
ลพบุรี เขต 1

เขาบอกว่า
แบบฝึกทักษะพื้นฐานการเล่นฟุตบอล

ลองกดดูเลย นักเตะ
http://www.football.it-to-u.com/index-1.html

ถ้าไม่มีคนเล่นด้วยในระยะแรกๆ แนะนำให้เตะอัดกำแพงไปก่อนครับ
ผมทำแบบนั้นจริงๆ ในสมัยเริ่มเล่นบอลตอนม.3 เตะอัดแล้วรับลูกกระดอนมา

หัดแปด้วยข้างเท้าด้านใน หัดเตะด้วยหลังเท้า
เริ่มจากง่ายๆ แบบนี้ก่อน เพราะฟุตบอลจับได้ติดเท้า อย่างอื่นค่อยว่าตามมา

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

กำลังอ่านวิธีการวิ่งเลี้ยวซ้ายอยู่ครับ  กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ถ้าไม่มีคนเล่นด้วยในระยะแรกๆ แนะนำให้เตะอัดกำแพงไปก่อนครับ
ผมทำแบบนั้นจริงๆ ในสมัยเริ่มเล่นบอลตอนม.3 เตะอัดแล้วรับลูกกระดอนมา

หัดแปด้วยข้างเท้าด้านใน หัดเตะด้วยหลังเท้า
เริ่มจากง่ายๆ แบบนี้ก่อน เพราะฟุตบอลจับได้ติดเท้า อย่างอื่นค่อยว่าตามมา

ตอนนี้ผมก็ยังอัดกำแพง คริคริ

กำลังอ่านวิธีการวิ่งเลี้ยวซ้ายอยู่ครับ  กร๊าก

เล่นเกมส์บอล อ่านการ์ตูนไปด้วย
สร้างจินตนาการ ก่อน เจ๋ง

กำแพงบ้านผม มันสั้นไปแล้วพี่ คาดว่าผมคงโตขึ้น เลยเห็นกำแพงมันสั้นลง
ทั้งที่ตอนเด็กมันโคตรยาว เวลาเตะอัดมันทุกเย็น

จับบอลให้ได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ท่องไว้แค่นี้สำหรับน้องๆ ตีนใหม่แต่ใจรัก
เอาแค่นี้ก่อน ยากที่สุด  เจ๋ง

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ผมเล่นบอลไม่เป็นครับ และผมไม่รู้กติกาด้วย
(แม้ตอนเด็กๆ จะเคยฝึกบอลอยู่ก็ตาม)

เลยอยากถามแบบนี้ครับ

ตำแหน่งผู้เล่น มีกี่คนครับ และมีตำแหน่งอะไรบ้าง
ในแต่ละตำแหน่ง มีสิทธิ์ทำอะไรได้บ้าง คำถามนี้งงมั้ยครับ

แล้ว ล้ำหน้าคืออะไรครับ

ขอบคุณครับ

Today you , Tomorrow me.
ผมเตะบอลตั้งแต่ ป.1 แล้วครับ  จนป่านนี้ยังไม่เก่งซะที
เคยเห็นไหม  เด็ก ป.1 สามสิบกว่าคนวิ่งตามลูกบอลในสนามขนาดเท่าราชมังฯ
โกลก็เท่าของจริง 
แล้วก็เป็นยังงี้ทุกวัน  ถ้าวันไหนมีพี่ ป. 2 ป. 3 มาไล่ที่ก็หาอย่างอื่นเล่นแทน

ความเก่งกาจอย่างหนึ่งของเด็ก ป.1 ที่เตะฟุตบอลก็คือ
ใครเตะบอลขึ้นนี่จะถูกยกย่องมาก
ส่วนคนที่เตะไม่ขึ้นอย่างผมต้องใช้ดินมาตั้งภูเขาลูกเล็กๆ
เอาบอลบรรจงวางข้างบน  แล้วเตะใต้ลูกซะ  ลอยแน่ๆ อืมมมมห์

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
ล้ำหน้าคืิอ เวลายืนหันข้างแล้ว หน้าอกกับพุ่งยื่นออกมากว่าแนวระนาบอื่น

เรียกว่า ล้ำหน้า

ปล. ขำไหมอ่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ผมมีความหลังกับครูพละที่สอนฟุตบอลครับ จากนั้นมาผมก็ได้แค่เป็นผู้ดูกีฬาชนิดนี้เท่านั้น ไม่คิดจะเล่นมันอีกเลย  เศร้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ผมเล่นบอลไม่เป็นครับ และผมไม่รู้กติกาด้วย
(แม้ตอนเด็กๆ จะเคยฝึกบอลอยู่ก็ตาม)

เลยอยากถามแบบนี้ครับ

ตำแหน่งผู้เล่น มีกี่คนครับ และมีตำแหน่งอะไรบ้าง
ในแต่ละตำแหน่ง มีสิทธิ์ทำอะไรได้บ้าง คำถามนี้งงมั้ยครับ

แล้ว ล้ำหน้าคืออะไรครับ

ขอบคุณครับ

ฟุตบอลปกติ เล่นกันข้าง 11 คนครับ

แต่ก็มีบอล 7 คน
บอล 9 คน
บอล 5 คน
ปรับตามสภาวะ

พื้นฐานตำแหน่ง ในระ บบ 4-4-2
1 ผู้รักษาประตู
มีหน้าที่ รักษาประตูนั่นแหละ อย่าให้ลูกเข้าประตูไปได้
ใช้มือได้ ( เป็นตำแหน่งเดียวที่ใช้มือได้)
ในเขตที่กำหนด  ถ้าออกนอกเขตก็จะผิดกติกา
มีบทลงโทษ ด้วยการเสียการครองบอล

กองหลัง โดยทั่วไปจะมี 4 คน 

มีหน้าที่สกัดอย่าให้คู่ต่อสู้ก่อนเขาจะยิงประตู
คู่กลาง จะแบ่งเป็น ตัวเข้าปะทะ 1 ตัว
ตัวตามเก็บอีก 1 ตัว อาจจะแบ่งหน้าที่กันชัดเจน
หรือสลับไปสลับมาก็ตามแต่ถนัด
ตัวเข้าปะทะคือ ตัวแรกเลยที่ลุยเมื่อทีมรุกฝั่งตรงข้ามเข้ามาตรงกลางประตู
ตัวตามเก็บก็คอยรับภาระที่ตัวกวาดจัดการมาแล้วอีกรอบ
(เหมือนการกรองน้ำเลย)
แบ็คซ้ายและขวา คือ เป็นกองหลังที่รับผิดชอบ
สกัดทีมรุกจากฝั่งที่ตัวเองคอยดูแล

กองกลางอีก 4 คน 
มีหน้าที่ทำการลำเลียงลูกไปบุกคู่ต่อสู้
แบ่งเป็นกลางรุก 1 กลางรับ 1
ถ่างออกไปทางกึ่งริมสนามอีกฟากละ 1 (ซ้าย-ขวา)
(ตรงนี้เป็นเหมือนศูนย์บัญชาการเกมส์โดยภาพรวม)
กลางรุก และรับ ก็เหมือนกันคือ สลับหน้าที่กันได้แล้วแต่ภาวะรูปเกมส์ตอนนั้น

กองหน้า 2 คน
มีหน้าที่ยิงประตู
ยืนคู่กันเลย หรือ ยืนหน้าสุดคนนึง
และยืนหน้ากองกลางอีกคนนึง

ล้ำหน้าคือ
การที่ ผู้เล่นฝั่งตรงข้ามกับเรา ยืนเกินกว่ากองหลังทีมเรา
เมื่อได้บอลเล่นก็จะถือว่า ล้ำหน้า
ล้ำ - -คือการละเมิด ล่วงเลยเขต(เขตนี้จะโดนกำหนดโดยกองหลัง)
หน้า- -ก็คือด้านหน้า
สมมติ ผมเป็นกองหน้า ยืนรอบอลอยู่ในระนาบเดียวกะกองหลัง
จักรี เลี้ยงมาเห็นผมว่างก็ส่ง ผมเห็นว่าจักรีจะส่งก็ออกวิ่งแซงกองหลังไปก่อน
แบบนี้จะล้ำหน้าทันที

เค้ามีการหยุดลูกด้วยหน้าท้องด้วยเหอะ  อืมมมมห์
แต่ของผมแอดวานซ์กว่า ผสมสองท่านี้เข้าด้วยกัน

แอบอ้าง

7. การหยุดลูกกระดอนด้วยหน้าท้อง
ใช้เมื่อลูกบอลตกลงพื้นที่เบื้องหน้า และหยุดลูก
บอลด้วยวิธีอื่นไม่ได้ ให้หันเข้าหาทิศที่ลูกบอลลอยมา
เกร็งกล้ามท้องไว้กางแขนช่วยการทรงตัว เท้าแยกจาก
กันเล็กน้อย เมื่อลูกบอลกระดอนขึ้นจากพื้นให้ใช้หน้า
ท้องปะทะลูกไว้ จังหวะที่ลูกบอลสัมผัสหน้าท้องให้
ผ่อนท้องขึ้นเล็กน้อยตามความแรงของลูก ปล่อยให้ลูก
บอลลงพื้น ให้ก้าวเท้าเพื่อครอบครองลูกเพื่อเล่นต่อไป

8. การหยุดลูกบอลด้วยหน้าอก
ใช้เมื่อลูกบอลมาเร็วแบบประชิดตัว และมีความสูงกว่าระดับเอว เป็นการหยุดลูกเพื่อเตะลูก
ลอยกลางอากาศหรือลูกเรียดต่อได้ตามแต่จังหวะ ให้หันหน้าเข้าหาทิศทางที่คาดวาลูกบอลจะมา ตา
จับจ้องลูก เท้าทั้งสองอาจขนาน หรือเท้าใดเท้าหนึ่งอยู่หน้าก็ได้ เมื่อลูกบอลลอยมาเกือบจะกระทบ
หน้าอก ให้ยกตัวขึ้นทันที กล้ามเนื้อส่วนอกเกร็ง เข่าย่อ จังหวะที่ลูกนอลกระทบอกให้เอนหลังผ่อน
อกลง หน้าอกจะอยู่ในลักษณะเหมือนเป็นแอ่งไว้รองรับลูกบอล กางแขนออกเพื่อช่วยการทรงตัว
งอเข่าของเท้าหน้าเล็กน้อยและผ่อนตัวลงทันที ปล่อยให้ลูกบอลลงพื้น ให้ก้าวเท้าไปเพื่อครอบ
ครองลูกเพื่อเล่นต่อไป หรือเตะต่อตามจังหวะและโอกาส

เป็นไงละสุดๆ จุกกันไปเลยที่เดียว  กร๊าก กร๊าก

ฮือๆ~

มีพื้นฐานอื่นๆอีกครับ อ่านได้ที่
http://www.pairojgarden.com/surawet/skillfootball.shtml

ปลื้ม

กินรอบวง
+ ตั้ง  เจ๋ง

กรี๊ดดดดด สำหรับคนเล่นใหม่ๆ ก็อย่างพี่โก้บอกแหละครับ

ที่สำคัญน่าจะเรื่องการจับบอล(ด้วยเท้า)ให้อยู่ และการแปลูก ส่งลูกให้ตรง
ซึ่งผมก็ฝึกโดยการเตะอัดกำแพง กระดอนมาก็จับให้อยู่ แล้วก็แปอัดไปใหม่ เหมือนกัน
พอเริ่มได้ทีนี้ก็ลองแบบลูกโด่งมาบ้าง ส่วนเรื่องเลี้ยงล็อกหลบ สับขาหลอก
อยากจะบอกว่าทุกวันนี้ก็ไม่เป็นเหมือนกันฮะ ส่วนใหญ่ เลยไม่ค่อยเลี้ยง เน้นส่งอย่างเดียว

ส่วนตัวเริ่มเล่นบอลก็ ม.ต้นมังครับ เลิกเรียนกลับบ้านไม่มีอะไรทำ ไปดูพี่ชายเล่นบอลกับเพื่อน
แล้วเค้าขาดโกล์ (โกล์หนู) เค้าเลยเรียกให้ลงไปยืนให้ หลังจากนั้นก็ติดใจเล่นมาจนทุกวันนี้  ฮิ้ววว
ล้ำหน้าคืิอ เวลายืนหันข้างแล้ว หน้าอกกับพุ่งยื่นออกมากว่าแนวระนาบอื่น

เรียกว่า ล้ำหน้า

ปล. ขำไหมอ่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

เคยเล่นมุขนี้ตอนเด็กๆ ปลื้ม

Reading Learning & Sharing
ชอบเล่นฟุตซอลมากครับ มันไม่เหนื่อยดี  ฮิ้ววว
แต่ต้องปรับมาเล่นสนามใหญ่ เลยเตะลำบาก
อยากเตะให้ได้ดี ๆ ตลอด  เจ๋ง

ตัวคนเดียว :]
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 13