หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13

ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการเล่นฟุตบอล  (อ่าน 185940 ครั้ง)
บราซิล คือ สุดยอดบอลอยู่แล้ว...  (แจ๋ว แจ๋ว)

ฟุตบอล คือ เพื่อน
บราซิล คือ สุดยอดบอลอยู่แล้ว...  (แจ๋ว แจ๋ว)

ผมนึกว่า แมนยู  กร๊าก

มีเหน็บๆ เกย์แอบ

콧대가 당신을 사랑

มีแหน๊บนิดนึงนะครับ  (อิอิ)

อยากเก่งบอลต้องฝึกมาจากพื้นฐานคับ...อย่าข้ามขั้น...ถ้าพื้นฐานแน่นดีแล้ว...
...เราจะทำอย่างอื่นได้ง่ายแล้ะเข้าใจลุกบอลได้ง่ายขึ้น....
...พื้นฐานการเล่นก้มี...เดาะบอล..นี่สำคัญ....แปบอล...หัดส่งบอลด้วยลักษณะต่าง.ๆ...
...อย่ามองข้ามพื้นฐาน.ขนาดนักเตะอาชีพชั้นเทพ...เขาก็ยังต้องฝึกพื้นฐานอยู่ทุกวัน..
..เพราะจะทำให้คุณเป็นนักฟุตบอลที่มีคุณภาพ..ไม่ใช่แค่ลีลาผิวนอกที่ดูเหมือนเก่ง...แต่จริงๆ แล้วก็มีแค่เปลือก
ผมเดาะบอล  ได้ไม่เคยเกิน 20 ครั้ง ง่ะ  เพื่อนผมบางคน  ได้เป็นชั่วโมง

สมัยเรียนมัธยมวิชาพละ  อาจารย์สอบให้เดาะบอล 50  ตะกร้อ  50  วอลเล่ย์บอล 100  ตูตกเรียบ   เอือม
แต่ก็เล่นบอลให้ทีมโรงเรียนนะ  เมื่อก่อนเล่นแบ๊คซ้ายมาตลอด  เพราะถนัดซ้าย

ส่วนนอกเหนือจากพื้นฐานสำคัญคือการเตะบอลเป็นแล้ว  นอกนั้นผมเรียกทักษะ  ซึ่งมันฝึกกันได้แต่ไม่ใช่ว่าจะเก่งกันทุกคน  มันมีปัจจัยอื่นอีกในสนาม

1.พื้นฐาน     เช่น เตะบอลเลียด  โด่ง    แปบอลตรง  เดาะบอล  โหม่ง  จับบอล  พักอก   เหล่านี้คือสิ่งที่ต้องทำได้โดยอัตโนมัติเมื่อจะเล่นบอล
2.ทักษะ      เช่น คลึงบอล  บังบอล  สับขาหลอก  เดาะข้ามหัว  ไขว้ขาหลังเตะ  ตอกส้น  การเข้าใจตำแหน่ง  พวกนี้คือทักษะที่ต้องฝึกฝนเพิ่ม
3.เซนส์      เช่น การหาที่ว่าง    การหลอกล่อคู่ต่อสู้  การใช้จิตวิทยา  การเล่นเข้าขากับเพื่อนร่วมทีม เช่นเพื่อนจับบอลปั๊บ  รู้ได้ทันทีว่าเพื่อนมันจะจ่ายบอลไปทางไหน  ก็วิ่งทำทางไปเพื่อให้เพื่อนส่งได้ง่าย  หรือเห็นเพื่อนเล่นแล้วรู่ว่ามันถนัดเท้าไหน เวลาจ่ายบอลก็จ่ายไปให้เข้าทางที่เพื่อนเล่นได้ง่าย  อะไรแบบนี้คือ เซนส์
4.พรสวรรค์  อีกสิ่งหนึ่งเพิ่มขึ้นมาและทำให้นักบอลบางคนนั้นโดดเด่นเหนือใคร  เช่น เปเล่  มาราโดน่า  ก๊องโต้  โรนัลโด้  โรนันดิลโย่  ซีดาน  เบ็คแค่ม  ฯลฯ  ซึ่งแต่ละคนจะมีไม่เหมือนกัน

ส่วนมากนักบอลอาชีพทั้งหลาย  จะมีปัจจัยที่ 1- 3 ครบ  มากบ้างน้อยบ้างตามความสามารถ  ส่วนข้อ 4  นี่เฉพาะบางคน
สำหรับเราๆหรือมือใหม่  เอาซักข้อ 1 ก็พอ  ถ้าทำได้คล่องแล้วประสบการณ์ในการเล่นจะทำให้เราได้ข้อที่ 2-3 มาเอง

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
สุดยอดเลยครับลุงบักซ์ เจ๋ง

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
 เจ๋ง
ใจชอบ มีมานะ อดทน มุ่งมั่น หมกมุ่น   แหยะ

콧대가 당신을 사랑
หุ่นให้ ร่างกายพร้อม ไม่ต้องซ้อม ก็เล่นได้...ใจรัก

หุ่นให้ ร่างกายพร้อม ไม่ต้องซ้อม ก็เล่นได้...ใจรัก

อย่าเอาเรื่องหุ่นมาเข้าข้างตัวเองซิฟ่ะ ไอ้หมู อิอิ  (อิอิ)

콧대가 당신을 사랑
เป็นยังงั้นไปนะเพื่อน ช่วงหายเจ็บก็ฟิตดีแหละ แต่พอช่วงเจ็บกลับเหมือนเดิม...เบื่อกับร่างกายตัวเองจังเลย

เป็นยังงั้นไปนะเพื่อน ช่วงหายเจ็บก็ฟิตดีแหละ แต่พอช่วงเจ็บกลับเหมือนเดิม...เบื่อกับร่างกายตัวเองจังเลย
เวทเทรนนิ่งช่วยได้นะ อิอิ  (อิอิ)

콧대가 당신을 사랑
ก็เล่นอยู่นี่แหละ...

สวัสดีครับทุกๆท่าน
พอดีที่ทำงานของผมมีการจัดชมรมฟุตบอลครับ
แล้วนัดเตะกันทุกเย็นวันศุกร์
ด้วยความที่ว่าเตะบอลไม่เป็น ไม่มีทักษะเลย (เตะไม่โดนบอลเลย 55)
ช่วยสอนทักษะให้ได้ไหมครับ ถ้าจะมีวีดีโอสาธิตได้ยิ่งดีครับ ขอแบบพื้นฐานเลยนะครับ
ขอบคุณครับ
จะตอบแทนด้วยการสอนวิปัสสนาครับ

*-*
ไม่เตะบอลเกือบ 2 เดือนแล้วเนี่ย
สัปดาห์หน้าฝึกงานเป็นสัปดาห์สุดท้ายแล้ว
จะได้กลับไปเตะบอลเหมือนเดิมแล้ว

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13