หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Ubuntu มั่งอ่ะ ยกมือขึ้น  (อ่าน 118283 ครั้ง)
เบิ้ล
9.10 ออกแล้วนะครับ
คอ Ubuntu โหลดเลยครับ
ทำไมต้องมีทั้งแถบบนและแถบล่าง  งง

กำลังโหลดข้อมูล .....
รอ 9.10 PE มาแล้วบอกกันด้วยนะครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าแบ่ง พาร์ทิชั่น ของเครื่องแล้ว
ลงระบบเลยได้รึเปล่า  งง
ได้ แต่ให้ format เป็น FAT(เพราะอูบุนตู หรือลินุกซ์อื่นๆมันไม่อ่าน NTFS)
ได้ แต่ให้ format เป็น FAT(เพราะอูบุนตู หรือลินุกซ์อื่นๆมันไม่อ่าน NTFS)
คืออยากทราบว่า Format เป็น FAT กับ Ext3 ต่างกันไหมครับ
คืออยากทราบว่า Format เป็น FAT กับ Ext3 ต่างกันไหมครับ

FAT/NTFS มันเป็นระบบจัดเก็บไฟล์ของ Windows ครับ

ส่วนของ Linux จะมี Ext เช่นที่ตอนนี้ใช้กันอยู่ก็ Ext3/Ext4
กับส่วนของ Swap ก็เป็นส่วนแยกออกมาต่างหาก หน้าที่ก็เหมือนกับชื่อมันแหละ

ถ้าจะลง Linux ใน FAT/NTFS ไม่ได้ครับ

ลง Ubuntu แนะนำให้ลงแบบ Ext4 ครับ ซึ่งปกติตัว 9.10 ก็เป็น Default มาให้แล้ว

NTFS นั่น Linux อ่านได้มาตั้งนานมากๆ แล้วครับ มีแต่ Windows แหละที่อ่านของ Linux ไม่ได้ (ที่จริงลงโปรแกรมเพิ่มได้ แต่ทำได้แค่อ่าน แก้ไขอะไรไม่ได้)

รอ 9.10 PE มาแล้วบอกกันด้วยนะครับ กรี๊ดดดดด

PE 9.11 ออกแล้วครับ http://ubuntuclub.com/node/1556
นั่นแหละที่รอ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ฮือๆ~ ขอโทษที่บอกผิดเน้อ ฮือๆ~
 และ ubuntu 9.11 PE ที่ release ไปมันมีปัญหา ก็เลยออก ubuntu 9.12 PE ตัวแก้มาให้ น้องดำ
http://www.ubuntuclub.com/node/1572
ขุด!
หลังจากที่ความพยายามในการใช้หมดไปเมื่อขั้นตอนการลง 8.10 ยากมากๆ
เช็คเน็ตเวิคอะไรเยอะแยะไม่รู้
วันนี้ลองใหม่ มันง่ายขึ้นมวากอะ กรี๊ดดดดด
แถมหน้าตาดูเป็นมิตรกว่า win xp อีก กรี๊ดดดดด

ปัญหาคือตอนนี้ยังพิมพ์ไทยไม่ได้ กับไม่รู้จะลงโปรแกรมอะไรดี
เดี๋ยวจะลองใช้ไปเรื่อยๆ ละกัน

เพิ่งล้าง notebook ใหม่ให้กลายเป็นเครื่องถูกลิขสิทธิ์ (นอกจากหนังและเพลง)
ลง Ubuntu Desktop 10.04 ไป ทุกอย่างดูเหมือนจะราบรื่น

จนเปิด Firefox มันใช้ไม่ได้ครับ

ทั้งที่มันก็สามารถต่อเน็ตโหลดไดรฟ์เวอร์ต่างๆ ได้ แต่ดันท่องเว็บไม่ได้
ส่วน VoIP ยังใช้ไม่เป็น ไม่รู้จะใช้ได้รึเปล่า (น่าจะไม่ได้เช่นกัน)

ใครมีวิธีแก้บ้างครับ  ฮือๆ~

**แต่เข้าหน้า router ผ่านไอพี 192.168.x.x ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2010, 00:17 น. โดย iMyM » บันทึกการเข้า

ลองไปปรับ Proxy ดูครับ

Global Proxy ไปที่เมนู System > Admin > Proxy
Firefox ไปที่ Edit > Proference > Advance > Network ลองเลือกเป็น Auto Detect ดู
ไม่ได้ครับ  ฮือๆ~

แต่ลองเข้า ping ดูไอพี แ้ล้วเข้าเว็บผ่านไอพีแทนโดเมน ก็เข้าได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2010, 04:50 น. โดย iMyM » บันทึกการเข้า

ลองลง opera ดูเลยครับเผื่อ firefox งี่เง่า

โค้ด:
sudo aptitude install opera

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15]