หน้า: 1 2 3 4 [5]

ผู้เขียน หัวข้อ: รถ start ไม่ติดเมื่อซื้อไอศกรีม  (อ่าน 21339 ครั้ง)
ขอเป๋อีกนิด.... ส่วนตัวแล้วชอบฟังสำเนียงออสเตรเลียค่ะ เวลาดู Crocodile Hunter  จะมีความสุขกับการฟังเสียงในฟิลม์ของคุณพี่สตีฟ เออร์วิน มาก ๆ ไม่รู้เป้นอัไร ฟังแล้วรื่นหูดี
ผมชอบสำเนียงสาวไทย  อืมมมมห์

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
แต่ผมชอบสาวไทย เลยครับ  ฮี่ๆ

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
อาจารย์อรอ่านแบบนี้ค่ะ

จะว่าไปวันนี้เรียนเลข.. เลยอยากรู้ว่า
คุณๆทั้งหลายออกเสียงคำเหล่านี้ว่าอย่างไร

Logarithmic      ล็อค กา ริ ทึม อิก
Algebraic         อัล เก บะ หริก
Equilibrium       อี ควิ ลิ บรี อุ้ม
Optimize          อ๊อป ที ไหม

* เดี๋ยวมาเฉลยว่าอาจารย์สอนเลขอ่านว่าอย่างไรนะคะ  ไหว้

เรื่องการออกเสียงนี่บางครั้งก็เป็นรสนิยมของผู้พูดนะคะ
อย่างเพื่อนอรปกติสนทนาภาษาอังกฤษสำเนียงบริติชกับชาวต่างชาติ
แต่พอคุยกับคนเอเชีย (จีน ญี่ปุ่น หรือไทยด้วยกัน) ก็จะพูดแบบไทยๆ

เช่น

I'd like to have some tea

คุยกับฝรั่ง..
ไอด์ ไล้ค์ ทู้ แฮ๋ฟ ซัม ที่..

คุยกับคนไทย
ไอ วู้ด ไล้ ทู แฮ้บ ซัม ที

เป็นความเคยชิน... อรก็เป็น เหลือบ

อันบัน ♥
หน้า: 1 2 3 4 [5]