หน้า: 1 2 3 [4] 5

ผู้เขียน หัวข้อ: รถ start ไม่ติดเมื่อซื้อไอศกรีม  (อ่าน 21336 ครั้ง)
เรื่องดินสอของรัสเซีย...
nasa ออกมาบอกว่า เค้าเองก็เคยใช้  แต่เพราะไส้ดินสอเป็นกราไฟต์ มีคุณสมบัตินำไฟฟ้า
เวลาใช้ในอวกาศแล้วเศษมันจะลอยไปลอยมา
เกิดเข้าไปแทรกระหว่างแผงวงจรก็ชิบหายอะครับ
เลยต้องทำปากกาแบบนี้ออกมา

เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ ยิ้มน่ารัก

ผมได้เขียนในกระทู้นี่แทนนะครับ

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
ขอบคุณครับ ปลื้ม

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
อ่านแล้วได้ความรู้  เจ๋ง

ตัวคนเดียว :]
(เพิ่งอ่าน เห็นชื่อกระจู๋ขี้เกียจกดเข้า)
เพิ่งเปิดเว็บดิก
swap /swɒp/ คือ swop แต่ตัว o มี a ปนแบบอเมริกัน
wap /wɒp, wæp/ อ่านได้ทั้ง wop และแว้ป

ผมว่าบางคนจะมองภาษาอังกฤษแบบแยกคำทำให้อ่านแบบ หมีโหด~ หมีโหด~
เช่น thesis คนที่อ่านแยกเป็นเดอะกับสิสนี่ถือว่าตาไวผิดที่ผิดทางจริงๆ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เพิ่งเปิดเว็บดิก
swap /swɒp/ คือ swop แต่ตัว o มี a ปนแบบอเมริกัน
wap /wɒp, wæp/ อ่านได้ทั้ง wop และแว้ป
มี reference ไหมครับ? ได้เป็นข้อมูลแลกเปลี่ยนกัน
เพราะ ตัว o มี a ปนแบบอเมริกัน ฟังแปลกๆ(แต่ผมไม่เก่งภาษานะ ให้ออกเสียงก็ออกไม่ถูกหรอก)
wap /wɒp, wæp/ อ่านได้ทั้ง wop และแว้ป (สำหรับ แว้ป ที่อ้างอิงไหมครับ?  ถ้าของคนไทยขอคนแปล/คำอ่าน)
wa? ผมไม่เจอออกเสียงเอ/แอ ถ้ามีคำอีกตัวอักษรต่อท้ายเช่น ware ก็จะออกเสียงอีกแบบ(เหมือนที่คุณแอนนนนนบอก)

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
จะว่าไปวันนี้เรียนเลข.. เลยอยากรู้ว่า
คุณๆทั้งหลายออกเสียงคำเหล่านี้ว่าอย่างไร

Logarithmic
Algebraic
Equilibrium
Optimize

* เดี๋ยวมาเฉลยว่าอาจารย์สอนเลขอ่านว่าอย่างไรนะคะ  ไหว้

อันบัน ♥
ผมคนหนึ่งแหละไม่กล้าอ่าน  ฮี่... (เพราะหลายคำในศัพท์วิชาการไม่ได้มาจากภาษาอังกฤษ)

ล๊อก การิทึ่ม
อัลจีบร้าอิค   กร๊าก
อิควิลิเบี่ยม
ออปติไมซ์

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เอามั่ง

ลองออกเสียงตามคำข้างล่างนะครับ

ครับ
คับ
ขับ
คลับ
ขลับ
club
คลับ
ครับ
ขลับ

มี reference ไหมครับ? ได้เป็นข้อมูลแลกเปลี่ยนกัน
เพราะ ตัว o มี a ปนแบบอเมริกัน ฟังแปลกๆ(แต่ผมไม่เก่งภาษานะ ให้ออกเสียงก็ออกไม่ถูกหรอก)
wap /wɒp, wæp/ อ่านได้ทั้ง wop และแว้ป (สำหรับ แว้ป ที่อ้างอิงไหมครับ?  ถ้าของคนไทยขอคนแปล/คำอ่าน)
wa? ผมไม่เจอออกเสียงเอ/แอ ถ้ามีคำอีกตัวอักษรต่อท้ายเช่น ware ก็จะออกเสียงอีกแบบ(เหมือนที่คุณแอนนนนนบอก)

ผมหาคำอ่านจาก dictionary.com
ผมไปหาเสียงมาฟังแล้วครับ
ตัว ɒ ออกเสียงคล้าย ออ มากกว่า ɔ ซะอีก ส่วน ɔ ผมว่าเหมือน โอ(เกินไป)
ไม่อยากให้แยกว่า wa- ออกมาเพราะภาษาอังกฤษอ่านสระมั่วอยู่แล้ว
อย่าง wagon อ่านว่า /ˈwægən/ แว้เกิน(หนึ)

ขออ่านมั่ง ไม่เคยอ่านออกเสียงคำพวกนี้เลย
ลอการิตหมิก เฉลยจาก dictionary.com โดยการฟังเสียง: ลอการิดหมึกขึ
อัลเจอบราอิก แอ๋ลเจอเบร้อิคขึ/แอลเจอเบรอิก
อีควิลิเบรี่ยม อิเควอะลิบเบรี่ยม
อ๊อปติไมซ์ อั๊พเทอไมสึ/อ๊อพเทอไม(สื่อ) เสียงอ่านอันแรกเหมือน a ผสม o อย่างที่บอกจริงๆนะ <-คำนี้ฟังแล้วช็อคสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2008, 10:31 น. โดย Źdźbło » บันทึกการเข้า

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ผมหาคำอ่านจาก dictionary.com
ผมไปหาเสียงมาฟังแล้วครับ
ตัว ɒ ออกเสียงคล้าย ออ มากกว่า ɔ ซะอีก ส่วน ɔ ผมว่าเหมือน โอ(เกินไป)
ก็นั้นนะซิ
ผมยังไม่เห็น wa- (ตามตัวสะกด) ออกเสียง เอ/แอ สรุป แว็ป ก็ยังไม่ได้คำตอบว่ามาจากไหน
แอบอ้าง
ไม่อยากให้แยกว่า wa- ออกมาเพราะภาษาอังกฤษอ่านสระมั่วอยู่แล้ว
อย่าง wagon อ่านว่า /ˈwægən/ แว้เกิน(หนึ)
wagon มัน 2 พยางค์
เลยไม่ได้เป็นคำที่นำหน้าด้วย wa- (แยกเฉพาะคำ เช่น want,war..etc)
----------------
ผมขออนุญาติไปต่อที่อีกกระทู้แล้วกันนะครับ ท่านทั้งหลาย
เพราะรู้สึกมันจะเป๋ออกจากกระทู้มากไปหน่อย และ ที่ใหม่น่าจะได้ความรู้/ความเห็นจากหลายๆคน
กระทู้นี้นะ (แต่จะต่อที่นี่ก็ไม่ขัดข้องครับ)

เรื่องรถก่อนนะคะ
เหมือนว่าเมื่อก่อนเคยอ่านค่ะ แต่ลูกค้าที่ว่านั้นเป็นผู้หญิงค่ะ ด้วยความที่เป็นคุณนายของบ้าน จึงขับอย่างเดียว ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลยค่ะ เนื้อเรื่องก็เลยคงจะดูสมเหตุผลกว่านี้ แหะ ๆ  ปลื้ม

เป็นแนวคิดที่น่าสนใจมากค่ะ ประมาณว่าอย่ามองข้ามสิ่งเล็ก ๆ เพราะมันอาจจะเป็นเบาะแสไปสู่สิ่งสำคัญได้

-------------------

มาต่อเรื่องเป๋ เอ๊ย เรื่องภาษานะคะ

การถอดเสียงหรือ transliteration นี่เป็นเรื่องที่ยุ่งยาก จุกจิกกวนใจ และก่อปัญหาปวดหัวให้คนทั่วไปมาช้านานแล้วค่ะ เพราะกฏทางไวยากรณ์ หรือข้อจำกัดของอักขระบางอย่าง มันขัดกับสัญชาตญาณพื้นฐานในการออกเสียงหรือการเขียน....

จะบอกว่าโมจิเองถึงเรียนดีเด่นวิชาภาษาอังกฤษ(วิชาเดียว.... อ้อ ไม่สิ ภาษาไทยอีกวิชา)มาตลอดตั้งแต่อนุบาลจนถึงปัจจุบัน รวมระยะเวลาแล้วนานกว่า ๒๐ ปี แต่ก็ยังงุนงง สับสน และใช้ผิดอยู่ประจำค่ะ คำพื้นฐานที่ใช้บ่อยและผิดตลอดก็คือคำว่า อินเทอร์เน็ต เป็นต้น เผลอเขียนว่าอินเตอร์เนตอยู่ตลอดเวลา T^T

ส่วนเรื่องเสียงสระ เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน กฏเยอะ และข้อยกเว้นก็เยอะด้วยเหมือนกัน เพราะฉะนั้นจะใช้ให้ถูกเป๊ะ  สมบูรณ์แบบมันเป็นไปไม่ได้หรอกค่ะ (และส่วนมากโมจิจะขี้โกงค่ะ ไม่ค่อยออกเสียงสระ พูดให้เหมือนฝรั่งด้วยการกร่อนเสียงสระของพยางค์ที่ไม่ได้เน้นหนักไปเลยค่ะ อย่างสมมติ wagon ก็ "แว็กกฺน" พยางค์หลังงึม ๆ งำ ๆ ไม่ต้องชี้เฉพาะ จะได้จำไปแต่เสียงสระของพยางค์ที่เน้น ประหยัดสมอง แหะ ๆ)

ที่ทำได้คงมีเพียงการพยายามใช้ให้ใกล้เคียงเจ้าของภาษาและสำเนียงท้องถิ่นของถิ่นที่เราเลือก สักที่....

ที่ต้องพูดว่าให้เลือกแบบนี้เพราะขนาดสำเนียงอเมริกันกับสำเนียงอังกฤษ ยังแตกต่างกันอย่างชัดเจน คำว่า Boy ทางอเมริกาจะออกเสียงเอียงมาทาง บอย  ส่วนอังกฤษจะเอียงไปทาง โบย (ส่วนตัวแล้วชอบฟังสำเนียงอังกฤษค่ะ แต่พูดเงอจะเป็นสำเนียงอเมริกัน....อย่างแรงกล้า ขนาดคนอังกฤษและอเมริกันทักมาหลายคน)  อี๋~  นอกจากนี้อย่างสำเนียงของออสเตรเลีย บางสระก็เสียงเพี้ยนไปแยะเลย เช่นสระเสียง เอ อย่างคำว่า mate แทนที่จะอ่านว่า เมท ก็กลายเป็นเกือบจะ ม้ายท์ ซะงั้น....

ถ้าเราเลือกเอาสักทางหนึ่งก็จะช่วยให้จำง่ายขึ้นและเคยชินได้ง่ายขึ้นนะคะ

แล้วก็ เรื่องใช้ "?" ในภาษาไทย โมจิเองก็ใช้ตลอดเวลาค่ะ รู้ทั้งรู้ว่าตามไวยากรณ์แล้วต้องไม่มีนะคะเนี่ย ขนาดเขียนนิยายลงเว็บแท้ ๆ ก็ยังใส่เครื่องหมายปรัศนีย์ (แถมบางประโยคมีอัศเจรีย์ด้วยอีกต่างหาก  ง่ะ) มันเป็นความเคยชินที่แก้ไม่ได้ (และไม่เต็มใจจะแก้) เสียแล้วล่ะค่ะ ฮ่า ๆ

อ้อ แต่สิ่งที่เพิ่งค้นพบ(จากเว็บไซต์ของราชบัณฑิตยสถาน) และได้แก้ไปแล้วด้วยความพยายามอย่างยิ่งยวด คือการใช้ไม้ยมกค่ะ เห็นในนั้นมีบทความเขียนถึงการใช้ไม้ยมก ว่าควรเว้นวรรคทั้งหน้าและหลัง เมื่อก่อนเวลาพิมพ์อะไรที่ไหนก็ตามจะไม่เคยเว้นเลย แต่เดี๋ยวนี้ฝึกจนเคยชิน พิมพ์แบบเว้นทั้งหน้าและหลังได้ โดยไม่ต้องคอยย้อนกลับมาแก้ไขบ่อย ๆ แล้วล่ะค่ะ (ใช้เวลาแก้ความเคยชินอยู่ประมาณหนึ่งสัปดาห์ค่ะ)
แอบอ้าง
จะบอกว่าโมจิเองถึงเรียนดีเด่นวิชาภาษาอังกฤษ(วิชาเดียว.... อ้อ ไม่สิ ภาษาไทยอีกวิชา)มาตลอดตั้งแต่อนุบาลจนถึงปัจจุบัน รวมระยะเวลาแล้วนานกว่า ๒๐ ปี แต่ก็ยังงุนงง สับสน และใช้ผิดอยู่ประจำค่ะ
ผมสอบผ่านอังกฤษตอนเข้ามหาวิทยาลัยตลอ
แอบอ้าง
คำพื้นฐานที่ใช้บ่อยและผิดตลอดก็คือคำว่า อินเทอร์เน็ต เป็นต้น เผลอเขียนว่าอินเตอร์เนตอยู่ตลอดเวลา T^T
อันนี้ก็เถียงกันไม่มีที่สิ้นสุด ต หรือ ท

แอบอ้าง
ส่วนเรื่องเสียงสระ เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน กฏเยอะ และข้อยกเว้นก็เยอะด้วยเหมือนกัน เพราะฉะนั้นจะใช้ให้ถูกเป๊ะ  สมบูรณ์แบบมันเป็นไปไม่ได้หรอกค่ะ (และส่วนมากโมจิจะขี้โกงค่ะ ไม่ค่อยออกเสียงสระ พูดให้เหมือนฝรั่งด้วยการกร่อนเสียงสระของพยางค์ที่ไม่ได้เน้นหนักไปเลยค่ะ อย่างสมมติ wagon ก็ "แว็กกฺน" พยางค์หลังงึม ๆ งำ ๆ ไม่ต้องชี้เฉพาะ จะได้จำไปแต่เสียงสระของพยางค์ที่เน้น ประหยัดสมอง แหะ ๆ)
2 พยางค์ผมไม่มีปัญหา แต่พยางค์เดียว wa?? เช่น war want ..etc เสียงออก สระ ออ หมด ก็แปลกดี
แอบอ้าง
ที่ทำได้คงมีเพียงการพยายามใช้ให้ใกล้เคียงเจ้าของภาษาและสำเนียงท้องถิ่นของถิ่นที่เราเลือก สักที่....
เพื่อนผมแนะนำว่าถ้าให้ดูดี ต้องกระแดะๆหน่อย เขาเป็นผู้หญิงที่พูดอังกฤษได้ดีพอควร
แต่ผมกระแดะไม่ออก(อายเขา)
แอบอ้าง
ที่ต้องพูดว่าให้เลือกแบบนี้เพราะขนาดสำเนียงอเมริกันกับสำเนียงอังกฤษ ยังแตกต่างกันอย่างชัดเจน คำว่า Boy ทางอเมริกาจะออกเสียงเอียงมาทาง บอย  ส่วนอังกฤษจะเอียงไปทาง โบย (ส่วนตัวแล้วชอบฟังสำเนียงอังกฤษค่ะ แต่พูดเงอจะเป็นสำเนียงอเมริกัน....อย่างแรงกล้า ขนาดคนอังกฤษและอเมริกันทักมาหลายคน)  อี๋~ 
ผมว่าคนอังกฤษฟังยากกว่าอมริกาหรือเพราะเคยชินกับภาพยนต์ก็ไม่รู้
แอบอ้าง
นอกจากนี้อย่างสำเนียงของออสเตรเลีย บางสระก็เสียงเพี้ยนไปแยะเลย เช่นสระเสียง เอ อย่างคำว่า mate แทนที่จะอ่านว่า เมท ก็กลายเป็นเกือบจะ ม้ายท์ ซะงั้น....
เคยทำงานกับคนออสเตรเลียก็พอเข้าใจเขา(อาจเพราะต้องอยู่กับเขาตลอด ทำงานแค่ 2 คน)
แต่ขำตัวเอง(ปล่อยไก่) ตอนเขาเอ่ย you know ดันไปตอบเขา I know (เขาชะงักกึก)  (อิอิ)

แอบอ้าง
ถ้าเราเลือกเอาสักทางหนึ่งก็จะช่วยให้จำง่ายขึ้นและเคยชินได้ง่ายขึ้นนะคะ
ที่กลัวก็คนทักเนี่ยแหละ(ก็เราออกไม่เป็นนี่น่า)
เห็นคนที่พูดได้ดี(ลื่น)ก็มักจะพูดไปเรื่อย(ให้ฝรั่งเดาซะมั้ง)ก็ดีนะ
เห็นด้วย
แอบอ้าง
แล้วก็ เรื่องใช้ "?" ในภาษาไทย โมจิเองก็ใช้ตลอดเวลาค่ะ รู้ทั้งรู้ว่าตามไวยากรณ์แล้วต้องไม่มีนะคะเนี่ย ขนาดเขียนนิยายลงเว็บแท้ ๆ ก็ยังใส่เครื่องหมายปรัศนีย์ (แถมบางประโยคมีอัศเจรีย์ด้วยอีกต่างหาก  ง่ะ) มันเป็นความเคยชินที่แก้ไม่ได้ (และไม่เต็มใจจะแก้) เสียแล้วล่ะค่ะ ฮ่า ๆ
ผมคนหนึ่งที่ขอไม่เปลี่ยน รักไทยจริงๆ แต่คงแต่งประโยคคำถามไม่เก่งเลยต้องอาศัย ? ตลอด

แอบอ้าง
อ้อ แต่สิ่งที่เพิ่งค้นพบ(จากเว็บไซต์ของราชบัณฑิตยสถาน) และได้แก้ไปแล้วด้วยความพยายามอย่างยิ่งยวด คือการใช้ไม้ยมกค่ะ เห็นในนั้นมีบทความเขียนถึงการใช้ไม้ยมก ว่าควรเว้นวรรคทั้งหน้าและหลัง เมื่อก่อนเวลาพิมพ์อะไรที่ไหนก็ตามจะไม่เคยเว้นเลย แต่เดี๋ยวนี้ฝึกจนเคยชิน พิมพ์แบบเว้นทั้งหน้าและหลังได้ โดยไม่ต้องคอยย้อนกลับมาแก้ไขบ่อย ๆ แล้วล่ะค่ะ (ใช้เวลาแก้ความเคยชินอยู่ประมาณหนึ่งสัปดาห์ค่ะ)
อันนี้ก็ยังเถียงกันไม่เลิก แต่ผมคนหนึ่งแหละที่ไม่เว้นวรรคก่อน(ถ้าผิดก็ขอรับผิด)

ส่วนตัวแล้วไม้ยมกนี่ เว้นวรรคหลังไม้ยมกอย่างเดียว มันดูสวยงามกว่าเยอะค่ะ (แต่ก็ยังสมัครใจจะเว้นทั้งสองวรรค)
เพื่อนสนิทก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน แม้จะใช้ไม่เหมือนกันแต่เวลาอ่านนิยายของเธอ เราก็ไม่เดือดร้อนอะไรค่ะ

ขอเป๋อีกนิด.... ส่วนตัวแล้วชอบฟังสำเนียงออสเตรเลียค่ะ เวลาดู Crocodile Hunter  จะมีความสุขกับการฟังเสียงในฟิลม์ของคุณพี่สตีฟ เออร์วิน มาก ๆ ไม่รู้เป้นอัไร ฟังแล้วรื่นหูดี

แต่เวลาฟังคนจริง ๆ สนทนากันต่อหน้า จะชอบฟังสำเนียงอังกฤษมากกว่า เคยไปขลุกอยู่บ้านคนอังกฤษ(เพื่อนป้า)ทั้งวันเพื่อฟังเค้าคุยค่ะ ฮ่า ๆ อาจเพราะคุณน้าคนนั้นเค้าเป็นผู้หญิงที่พูดจามีเสียงสูง ๆ ต่ำ ๆ ชวนฟังด้วยส่วนหนึ่ง แต่ตัวเองก็รู้สึกเลยค่ะว่าชอบฟังสำเนียงอังกฤษ
หน้า: 1 2 3 [4] 5