หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: รถ start ไม่ติดเมื่อซื้อไอศกรีม  (อ่าน 21337 ครั้ง)
(แต่ก่อนเดือนสะกดว่า ฟอนท์ นะ)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
(แต่ก่อนเดือนสะกดว่า ฟอนท์ นะ)

ไอ้มืดหมี/
พอเจอพี่แอนบอกก็เลยแก้
บวกลุงซันเลยค่ะ  กร๊าก
ไม่ได้เกี่ยวกับจู๋ไอติมอะไรเท่าไหร่
แต่เรื่องกฏของการออกเสียงภาษาฝรั่งเป็นภาษาไทย

เช่นเรื่อง ต เต่า ท ทหาร์ แทนเสียง T เพราะเวลาออกเสียง
f0nt มัน ฟ็อนถึ(ถึเบาๆ)
ice-cream ไอส์ครีม
เป็นต้นน่ะนะ ก็เลยทะเลาะกับคนในฟอนต์บ่อยเลย
เรื่อง ท ทหาร ต เต่า
นี่ยอมให้ตัวเดียว ฟอนต์ ฮิ้ววว

พยายามเลี่ยงที่จะคุยเรื่องนี้ในจู๋นี้ ไม่งั้นยาว กร๊าก
หรือถ้ารีเควสต์ก็ว่ามาเลยครับ เรื่องนี้ถนัดนัก (จริงๆ ก็คุยไว้แล้วในหลายจู๋แหละ)

ถ้าจะเอาหลักมาตรฐานในการบัญญัติศัพท์ ก็ลองหาจาก
http://del.icio.us/iannnnn/thai กับ http://del.icio.us/iannnnn/glossary ครับ
หรือถ้าจะเอาหลักตามใจก็เรื่องยาวแหละ ดังนั้นขอละไว้ก่อนละกัน ไม่ล่ะ

ส่วนลิงก์ลุงซัน มันต้องล็อกอินใช่ไหมครับ
(ท่าทางตูขยันพิมพ์โอดโอยมากกว่าจะยอมกรอกรหัสนะเนี่ย)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอถือวิสาสะเอามาแปะไว้ให้เลยแล้วกันนะคะ เผื่อเข้าไม่ได้  ไหว้

Vanilla case study

นี่เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นระหว่างลูกค้า บ. General Motors และฝ่ายบริหารลูกค้าของบริษัทดังกล่าว ซึ่งลูกค้าได้เขียนจดหมายร้องเรียนเกี่ยวกับสินค้าของบริษัทฯ  ซึ่งก็คือ  รถยนต์Pontiacและด้านล่างทั้งหมดที่ส่งมาให้อ่านนี้ คือ ข้อความในจดหมายร้องเรียนที่ส่งมายัง  แผนก Pontiac ของ บ. General Motors

" ผมเขียนจดหมายร้องเรียนถึงพวกคุณเป็นฉบับที่  2  แล้ว ผมไม่ตำหนิ พวกคุณหรอกนะ ี่ไม่ได้รับการติดต่อกลับจากจดหมายฉบับแรกของผม เนื่องจากพวกคุณคงคิดว่า  ผมบ้า!!!!!   แต่ว่า
มันเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับครอบครัวของผม

เรื่องมีอยู่ว่า   ทุกครั้งหลังทานอาหารเย็น ที่บ้านผมเค้าจะต้องทานไอศกรีมด้วยทุกครั้ง และทุกครั้งหลังการโหวตว่าจะทานไอศกรีมรสอะไรดี ผมนั่นแหล่ะที่มีหน้าที่ขับรถออกไปซื้อไอศกรีมรสที่คนส่วนใหญ่ต้องการ คุณคงสงสัยว่ามันเกี่ยวกับบริษัทฯ คุณได้ยังงัยใช่มั๊ย???

เรื่องก็คือ  ผมมีปัญหากับรถ Pontiac ที่ผมเพิ่งซื้อมาจากบริษัทฯพวกคุณ ทุกคืนผมจะขับรถคันนี้ไปซุปเปอร์มาเก็ตเพื่อซื้อไอศกรีม ซึ่งจะขึ้นอยู่กับว่าคนส่วนใหญ่ต้องการทานไอศกรีมรสอะไรในวันนั้น  ปัญหาก็คือ หากคืนไหนผมซื้อไอศกรีมรสวนิลาพอตอนจะขับรถกลับบ้าน รถคันนี้จะ start ไม่ติด แต่หากวันไหนผมซื้อไอศกรีมรสอื่นๆ  มันกลับ start
ติดได้อย่างง่ายดาย

ผมต้องการย้ำให้พวกคุณรู้ว่า   ผมซีเรียสกับปัญหาที่เกิดขึ้น และต้องการคำตอบจากพวกคุณด้วยว่าทำไม   ทุกครั้งที่ผมซื้อไอศกรีมรสวนิลา รถคันนี้จะ start  ไม่ติดแต่ถ้าหากผมซื้อรสอื่นๆ    มันจะ start ติดทุกครั้ง???? "

จดหมายฉบับนี้ได้มาถึงประธานบริษัทฯ  ถึงแม้ว่าเรื่องราวในจดหมายฉบับนี้ จะดูเหมือนกับเรื่องไร้สาระ  แต่ประธานบริษัทฯ ก็ได้ส่งวิศวกร ไปตรวจสอบเรื่องราวที่เกิดขึ้นกับชายคนนี้

วิศวกรที่ได้รับมอบหมายให้ดูแล Case ลูกค้ารายนี้ ได้นัดหมายเวลาเพื่อเดินทางไปกับชายคนนี้ระหว่างที่เค้าต้องขับรถไปซื้อไอศกรีมที่ซุปเปอร์มาเก็ตคืนแรกหลังจากที่พวกเขาซื้อไอศกรีมรสวนิลา    พอกลับมาที่รถ  รถคันนี้ start ไม่ติด!!!!!! เป็นเหมือนกับที่ชายคนนี้ร้องเรียนจริง ๆ  คือ หากเค้าซื้อไอศกรีมรสวนิลา  รถคันนี้จะ start ไม่ติด แต่เขายังคงไม่เชื่อกับเรื่องที่เกิดขึ้น วิศวกรกลับไปด้วยความฉงนใจ   ครุ่นคิดอย่างหนักและไม่เชื่อว่า  เพียงเพราะไอศกรีมรสวนิลา  จะทำให้รถ start ไม่ติด

วิศวกรคนนี้ยังต้องการตรวจสอบปัญหานี้อย่างละเอียด  โดยตัดสินใจเดินทางไปซื้อไอศกรีมกับชายคนนี้อีก
               คืนแรก พวกเขาซื้อไอศกรีมรส Chocolate พอขากลับ รถ start ติด
               คืนที่สอง   พวกเขาซื้อไอศกรีมรส  Strawberry พอขากลับรถก็ยัง start ติด
               พอคืนที่สาม   พวกเขาซื้อไอศกรีมรส  Vanilla พอขากลับ   รถกลับ start ไม่ติด

ในระหว่างการเดินทางจากบ้านของชายคนนี้ไปยังร้านขายของที่ซุปเปอร์มาร์เกตวิศวกร ก็จะจดรายละเอียดทุกขั้นตอนไม่ว่า จะเป็นระยะทางที่ใช้,ชนิดของเชื้อเพลิง, เวลาที่ใช้ ตั้งแต่ออกจากบ้านของชายคนนี้ จนกระทั่งถึงที่ร้านพอหลังจากนั้นวิศวกร กลับไปศึกษารายละเอียดทุกขั้นตอนจากบันทึกที่เขาได้จดไว้ และมันก็ไม่น่าเชื่อว่าจากบันทึกของเขา  ได้ทิ้งร่องรอยให้พบกับปัญหาเขาพบว่า เวลาที่ใช้ในการซื้อไอศกรีมรสวนิลาสั้นกว่า เวลาในการซื้อไอศกรีมรสอื่นๆ
เนื่องจากคนส่วนใหญ่ในเมืองนี้  จะชอบทานไอศกรีมรสวนิลามากกว่ารสอื่น ๆ เจ้าของร้านจึงได้นำไอศกรีมรสวนิลามาวางขายไว้ที่หน้าร้าน เพื่อลูกค้าจะได้ซื้อสะดวก และรวดเร็ว     ส่วนรสอื่นๆจะวางไว้หลังร้าน  ซึ่งจะทำให้ใช้เวลาในการซื้อนานกว่ารสวนิลา

วิศวกร ได้คำตอบของปัญหานี้อย่างคาดไม่ถึง  คือ  ปัญหาที่รถ startไม่ติด ไม่ใช่เพราะไอศกรีมรสวนิลา
แต่เป็นเพราะระยะเวลาที่เขาใช้ในการหยิบไอศรีมต่างหาก!!!!
               แต่ทำไมการใช้เวลาสั้นกว่า  ทำให้รถสตาร์ทไม่ติด มันเป็นสิ่งที่เขาต้องค้นหาต่อไป
               ต่อมา  ไม่นานเขาก็พบว่า การใช้เวลาที่เร็วกว่าในการซื้อไอศกรีมรสวนิลา เครื่องยนต์ยังคงร้อนอยู่
ทำให้การไหลของเชื้อเพลิงยังไม่สมบูรณ์จึงไม่สามารถ start เครื่องได้
               แต่ในทางตรงกันข้าม   เมื่อพวกเขาซื้อไอศกรีมรสอื่นๆ ซึ่งต้องใช้เวลานานกว่า รถกลับ start  ติด
เนื่องจากมีเวลาให้เครื่องยนต์เย็นลงก่อนที่จะสตาร์ทเครื่องยนต์ใหม่อีกครั้ง

**สรุป *-*   โปรดจำไว้ว่า ถึงแม้ปัญหาที่ดูเหมือนไร้สาระและเป็นไปไม่ได้  บางครั้งอาจเป็นความจริง   และเราก็อาจจะสามารถแก้ปัญหานั้น ๆ ได้อย่างง่ายดาย ด้วยความคิดอันชาญฉลาด และเฉียบแหลม อย่ามัวแต่พูดว่า  " IMPOSSIBLE "
โดยปราศจากความพยายามอย่างถึงที่สุด พวกคุณลองสังเกต   คำว่า "IMPOSSIBLE "  ดูให้ดี เพราะบางที
พวกคุณอาจจะมองเห็นเป็นคำว่า " I' M  POSSIBLE "    เรื่องราวต่างๆรวมถึงปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่จะมาจากทัศนคติและ การรับรู้ ของพวกคุณเองนั่นแหล่ะ

อันบัน ♥
พวกคุณลองสังเกต   คำว่า "IMPOSSIBLE "  ดูให้ดี เพราะบางที
พวกคุณอาจจะมองเห็นเป็นคำว่า " I' M  POSSIBLE "    เรื่องราวต่างๆรวมถึงปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่จะมาจากทัศนคติและ การรับรู้ ของพวกคุณเองนั่นแหล่ะ

ไม่เกี่ยวกับไอติมหรืออะไรเลยนะ
อ่านไปอ่านมา
คุ้นตรงบรรทัดสุดท้ายนี่แหละ คริคริ

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
เกย์แอบ แหม โฆษณาเขียวมาเลยนะ

ขอบคุณหนูอรสำหรับการก็อปมาแปะครับ เจ๋ง
อ่านดูแล้วเหมือนเป็นบทความอารมณ์ฝรั่งๆ ในฟอร์เวิดก็จริง
แต่ก็ได้คิดดีเหมือนกัน

เพราะตูชอบอ้างบ่อยๆ เวลาโดนทักว่าเอาแต่อ่านการ์ตูน ไม่ยอมทำงาน
ก็จะอ้างว่า นี่แหละ ส่วนหนึ่งของงาน (แล้วก็หาทางอ้างต่อไป)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าจะเอาหลักมาตรฐานในการบัญญัติศัพท์ ก็ลองหาจาก
http://del.icio.us/iannnnn/thai กับ http://del.icio.us/iannnnn/glossary ครับ
หรือถ้าจะเอาหลักตามใจก็เรื่องยาวแหละ ดังนั้นขอละไว้ก่อนละกัน ไม่ล่ะ
ถ้าลองค้นๆใน net ดูจะรู้ว่ามีคนหลายคนต่อต้าน thai wiki,ราชบัณฑิตยสถาน..ฯลฯ
จริงๆคนที่ตอบได้คงยกให้นักภาษาศาตร์กับการออกเสียง สัทอักษรสากล International Phonetic Alphabet Phonetics
ผมก็อยากรู้เรื่อง phonetic เยอะๆ เพราะอยากทำ thai speech engine ให้คนตาบอดได้สื่อสาร(หรืออ่านหนังสคำที่มักเขียนหรือพิมพ์ผิดบ่อย ๆ ภาค ๒ ที่อยู่ใน bookmark ของคุณแอนนนนน ก็สนุกแล้วโดยเฉพาะคำว่า "กระลาโหม"
แอบอ้าง
ส่วนลิงก์ลุงซัน มันต้องล็อกอินใช่ไหมครับ
(ท่าทางตูขยันพิมพ์โอดโอยมากกว่าจะยอมกรอกรหัสนะเนี่ย)
อุตส่าห์แซวนึกว่าเมาส์เสีย..
ผมไม่ต้อง login
แต่มีคน copy มาให้แล้วครับ  อืมมมมห์
---------------------------------------------------------
ไม่มีใครตอบว่า WAP ควรอ่านว่าอะไร? (ลองออกเสียง swap ก่อนนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2008, 00:23 น. โดย ลุงซัน » บันทึกการเข้า

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
ผมอ่าน
swap ว่า สะ-แว๊พ นะ
เลยอ่าน
wap ว่า่ แว๊พ มาตลอด

แต่ไปลองฟังเสียงจากดิกในเครื่องมา
มันออกเสียง
swap ว่า สว็อพ นะ
แต่เราคงไม่อ่าน
wap ว่า ว็็อพหรอกมั้ง  ไอ้มืดหมี

อ่านนะครับ  ง่ะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
มาเพิ่มความสนุก(หรือความเครียดหว่า?)
นอกจาก swap=?
แล้ว
war=?
want=?
walk=?
wall=?
wallet=?
wander=?
ward=?  (อันนี้ถามพยาบาลหรือหมอละได้ยินบ่อยแน่ๆ)
wash=?
watch=?
water=?

ไม่ต้องตกใจนะครับว่าทำไมผมนึกได้เยอะ ผมเปิด dictionary เอา (แฮะๆ)

war=?/var=?

ผมสนใจคำเหล่านี้เพราะเมื่อเด็กๆผมอ่าน starwar ว่า สตาร์วาร์ (ก็ tar กับ war นี่น่า)
แล้วทำไม wap กลายเป็น แว็บ แว็พ แว็บ..ฯลฯ

เฉลยการออกเสียงของ wap ครับ
ไหนใครออกเสียง wap ไม่ถูกยกมือขึ้น
ผมคนหนึ่งแหละ(เพราะเวลาไปอ่าน spec โทรศัพท์กลัวเขาหัวเราะเอา)
note:
เสียงที่เอามาเฉลย ค้นหามาจาก http://www.dictionary.com ใส่คำว่า wap ลงไปครับ
---------
ใครทักภาษาอังกฤษผมที มักเรื่องยาวทุกที(ก็เพราะผมไม่ค่อยรู้ภาษาอังกฤษ)  เกย์แอบ
ผมมักพูดว่าผมไม่ค่อย serious(เพราะแค่ออกเสียงภาษาไทย ผมยังเพี้ยนเลย)

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
ตกลงจะสนุกกับการเป๋แล้วใช่ไหมครับจะได้เล่นด้วย กร๊าก

ดับเบิ้ลยู เอ อาร์ อ่านออกเสียงอย่างนึง
แต่พอเติมตัว อี ลงไปด้านท้าย มันดันอ่านอีกแบบ
คำตอบของผมก็คือ เพราะคำแต่ละคำมันมีราก มีที่มาต่างๆ กันไปไงครับ

ทั้งหมดนี้ มันมีเสียงที่ ถูก
แต่ได้รับการยอมรับหรือนิยมในประเทศ/วัฒนธรรมทางภาษาไหน นั่นก็อีกเรื่อง

คำว่าถูกที่เน้นตัวหนาในกรณีนี้
นี่ก็เป็นคำเดียวกับที่อ้างถึงราชบัณฑิตยสถานครับ
เขามีหลักการทับศัพท์ที่ถูกต้อง - แต่ทับช้าไปรึเปล่าในบางครั้ง
ช้าเกินกว่าที่คนที่ไมไ่ด้ถือตำรามาทับเอาเอง
จนท้องและแตกลูกออกหลานไปเยอะแยะแล้วรึเปล่า
(ฟอนท์ เวป อัพเดท บราวเซอร์ ซูนามิ เอเปค โอเปค ออฟฟิศ ออฟฟิต! โปลิศ อะโด๊บ เอซัส ไมโครซอฟท์ ฯลฯ)

อย่างคำว่า แฝ็กซ์  เอือม นี่ ถ้าจะถามว่ามัน "ถูก" ไหม
มองแบบไม้บรรทัดมันก็ถูกกว่า แฟกซ์ แหละครับ
แต่ให้ใช้ไหม ตูก็ไม่เอา -- ขอมองแบบยางลบดีกว่า นิ่มดี

เรื่องรากของภาษานี่สนุกครับ
แค่ลองหยิบมาคำนึง แล้วนั่งเคี้ยวกันนานๆ ให้ยุ่ย
มันก็มีจักรวาลอยู่ในคำคำนั้นแล้วแหละครับ

เหมือนน้ำเกลือ Saline
หมอจุฬา รามา อ่าน เซลีน
หมอศิริราชอ่านเซลาย
ครูบางคนอ่าน ไซน์ไลน์
เด็กวัยรุ่นอ่านซา-ลี-เนะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

เรื่องรากของภาษานี่สนุกครับ
แค่ลองหยิบมาคำนึง แล้วนั่งเคี้ยวกันนานๆ ให้ยุ่ย
มันก็มีจักรวาลอยู่ในคำคำนั้นแล้วแหละครับ

ชอบค่ะ! ดูเสมือนมั่ว แต่คม!

ส่วนเรื่องการบัญญัติศัพท์ของราชบัณฑิตยสถาน ไม่มีความเห็น  แต่มีคำกล่าวของอาจารย์ที่สอนว่า  

พจนานุกรมศัพท์วรรณกรรมไทย-อังกฤษน่ะ  (คำที่ขีดเส้นใต้เป็นเพียงการสมมติขึ้นค่ะ หมีโหด~)

ห้ามใช้นะ  แล้วก็อย่านำมาอ้างในงานเขียนด้วย  ให้ไปกระเสือกระสนหาเอาจากภาษาอังกฤษแล้วแปลเอง

เพราะ......ฯลฯ............ (ละไว้ในฐานที่อาจจะไม่เข้าใจ แต่หนูพูดไม่ได้ )  

ที่น่าขำก็คือ   อาจารย์อยู่ในคณะกรรมการจัดทำด้วย  กร๊าก  (จะให้ตูคิดว่าไงเนี่ย)
มาเพิ่มความสนุก(หรือความเครียดหว่า?)

war=?/var=?

ผมสนใจคำเหล่านี้เพราะเมื่อเด็กๆผมอ่าน starwar ว่า สตาร์วาร์ (ก็ tar กับ war นี่น่า)

จริงๆ แล้ว War ออกเสียงได้สองแบบนะครับ วอร์ เป็นแบบอเมริกัน
ส่วนแบบอังกฤษผมสะกดเป็นภาษาไทยไม่เป็น เอาเป็นว่าออกเสียงใกล้กับ วาอะห์

แต่ทีนี้ Starwar ทำไมอ่านสตาร์วอร์ เพราะ w เป็น silent letter
เมื่อผสมคำ ก็จะออกเสียงประมาณว่า สตาร์ออร์ มากกว่า

เรื่อง Silent letter มีเหตุผลของมันอยู่
และสร้างความปวดหัวให้กับกะเหรี่ยงอย่างผมมาก

ลองอ่านคำพวกนี้กันดูนะครับ

bicestor
doubt
receipt
leicester
chiswick
choir

เฉลยอยู่ข้างล่าง

bicestor บิสเตอร์
doubt  เด้าวท์
receipt  รีซีท
leicester เลสเตอร์