หน้า: 1 2 3 [4] 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดหมอค่ะ เรียนดีรึเปล่า?  (อ่าน 20968 ครั้ง)
กรี๊ดดดดด คนอย่างนี้สิน่าสนับสนุน เจ๋ง

น่านับถือจริงๆ  อัยย์ว่าอัยย์ยังไม่ได้เสี้ยวเค้าเลย

เอือม

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
 กรี๊ดดดดด สุดยอดแฮะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เพื่อนสนิทคนนึง
สอบติดพยาบาลที่นึง ได้ทุนเรียนด้วย
แล้วก้มีเงินเดือนให้ด้วย จบมารับราชการ
แม่อยากให้เรียนมาก
เพราะถ้ารับราชการ เค้าก็คิดว่ามั่นคง

แต่เพื่อนไม่ได้ชอบเลย  ไม่ได้อะไรกับพยาบาลเลย
แล้วเพื่อนก็สอบติดนิเทศ จุฬาด้วย
ซึ่งมันอยากเรียนมากๆ

ตอนแรกๆก็แบบทะเลาะกัน งอนกับแม่
แม่เค้าก็มาบอกให้เราช่วยพูดให้หน่อย
คือเราก็เข้าใจทั้งแม่ทั้งเพื่อน   อืมมมมห์

แล้วก็สุดท้ายเพื่อนก็ได้เรียนนิเทศ จุฬาตามที่ชอบ
แล้วเค้าก็ดูมีความสุขกันดี เพราะลูกชอบ มีความสุข

สุดท้ายที่คิดก็คือ
ผู้ใหญ่เค้ามองว่าการรับราชการ=งานที่มั่นคง กันใช่มั้ย ?  หมีโหด~
พ่อแม่เรารับราชการทั้งคู่ แต่เราไม่อยากทำเลย
รู้เรื่องการทำงาน อะไรๆมาเยอะ ไม่ชอบเลย  หมีโหด~ หมีโหด~

จะทำอะไร ก็เชิญ..ก็เชิญได้เลยตามสบาย.~*
มันก็เป็นมุมมองของคนสมัยหนึ่งๆ น่ะครับ
ยุคนั้นอาชีพรับราชการก็มั่นคงจริงๆ แต่ตอนนี้โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว

ลองเป็นยุคเรามีลูกถึงวัยเข้ามหาลัยสิ
ถ้าไปสอนลูกหลานว่าทำกราฟิกดีไซน์แล้วรวยนะ
อาจจะโดนบ่นลงบอร์ดยังงี้ก็ได้ กร๊าก

ดังนั้นอย่าหยุดทำความรู้จักโลกนะครับ ถ้าอยากให้ลูกหลานได้ดี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สุดท้ายที่คิดก็คือ
ผู้ใหญ่เค้ามองว่าการรับราชการ=งานที่มั่นคง กันใช่มั้ย ?  หมีโหด~
พ่อแม่เรารับราชการทั้งคู่ แต่เราไม่อยากทำเลย
รู้เรื่องการทำงาน อะไรๆมาเยอะ ไม่ชอบเลย  หมีโหด~ หมีโหด~

ใช่ใช่
อย่างยายนานาเค้าก็เชื่อว่าการเป็นพนักงานออฟฟิศทำงานในห้องแอร์นั้นสบายยิ่งนัก  ง่ะ

แต่บ้านนานา หลังๆมานี่เรียนนิเทศเกือบทุกคนเลย  กร๊าก

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
แต่ตูอยากรับราชการแฮะ ถึงจะรู้ว่าวงการมันเป็นยังงั้นๆ ก็เถอะ ฮิ้ววว

ไม่มีใครแก่เกินเรียน หุหุ

ถ้าเป็นผม ผมคงบอกว่าชอบอะไร ถนัดอะไร ก็เรียนไปอย่างนั้นเราจะได้ทำได้ดี  อืมมมมห์

แต่ผมเห็น นศ หลายคนใน ม ผม มี lifestyle ที่ค่อนข้างสบายถึงสบายมาก
ทำให้ดรอป ดรอป และรีไทร์ และซิ่วกันไปตามๆกัน
ก็เลยเกิดคำถามขึ้นมาว่า บางทีคนเราเข้าเรียนคณะใดคณะหนึ่ง เพราะเห็นว่ามันสบายหรือเปล่า
อย่างเพื่อนผมหลายคน จนถึงตอนนี้ก็ยังพูดว่า อยู่ศิลปกรรมสบายจะได้ ไม่ต้องสอบ
ผมก็เงียบๆไว้เพราะเถีียงกันไปก็ยาว
ต่างคนต่างเหนื่อยครับ แต่เหนื่อยคนละแบบ

ไม่มีคณะไหนสบาย ไม่มีคณะไหนยากเกินเรียน
ขอแค่เราตั้งใจ บางทีผมคิดว่าความชอบอาจจะตามมาทีหลังก็ได้
ตอนแรกผมอยากทำเว็บ ทำมัลติมีเดีย ตอนนี้ผมก็มาชอบงาน Typograhy แทน

ขอแค่เราตั้งใจจริงๆ และไม่ท้อไปก่อน
เรียนอะไรก็มีประโยชน์ครับ

perfectionist
ผมว่า นะครับ  ถ้ารักซะอย่าง เหตุผลอื่นก็ไม่ค่อยเกี่ยวแล้วละ 

เมื่อก่อนผมเคยติดพยาบาลเหมือนกัน  แต่ไม่ได้รัก ก็เลยเลิกกัน

ว่าแต่หมอที่คุณ จขกจ ไปติดนี่ หน้าตาดีมั้ยครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ุคุณจักรี  ฮี่ๆ

perfectionist
เป็นหมอ ที่แน่ๆเลยนะ ไหว้ได้ทุกคน
แม้แต่หมอแย่ๆก็เคยช่วยชีวิตคน  ไหว้

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ขอถามหน่อยครับ หมอเรียนชีวะเยอะมั้ยครับ ไม่ชอบวิชานี้ หมีโหด~

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ไม่เยอะครับ ฮิ้ววว แค่มันปนอยู่กับทุกวิชาเลย ไม่มีแยกเป็นวิชาชีวะวิทยาแน่ๆ ฮิ้ววว

เรียนเป็น อนาโตมี่ แทนครับ  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 2 3 [4] 5