หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20

ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการวาดการ์ตูนช่อง  (อ่าน 239713 ครั้ง)
ปรับเบาสุดยังต้องกดเลย กร๊าก

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
ผมขอถามเกี่ยวกับการปรับกรอบภาพหน่อยครับว่ามันปรับยังไง มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ?
และอีกหนึ่งถามนะครับ เทคนิคการวาดคนโดยใช้โปรแกรม manga studio ex วาด
เริ่มแรกควรวาดตรงไหนก่อนครับ? ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

รวมกันเราอยู่ หมาหมู่เรารอด

เรียก ผม ว่า "หมวด" ก็ได้ครับ
คุณ manga ลองอ่านดูรึยังเอ่ย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่านแล้วครับ แต่ก็ไม่เข้าใจครับ ว่าแต่ละขั้นตอนมันเริ่มยังไงบ้าง งงครับ  งง

รวมกันเราอยู่ หมาหมู่เรารอด

เรียก ผม ว่า "หมวด" ก็ได้ครับ
เอ่อ...ใครมีเทคนิคการวาดการ์ตูนด้วยมือครับ วาดใส่การดาษนะครับ ใครมีช่วยบอกทีอยากแต่งการ์ตูนจังเลยยย...เขียนพล็อตเรื่องมาแล้วแหล่ะ ก็โอเคใช้ได้แต่พอวาดไปก็เหมือนเดิมใช้ได้แต่ดูไปดูมาตัวการ์ตูนแข็งทืออยู่ -*- ไม่อ่อนไหวเท่าไรดูแล้วไม่เป็นธรรมชาติๆ ทำไงดี.......... (เหงื่อแตกพลั่ก)
แบบนั้นคงต้องฝึกวาดท่าทางตัวละครล่ะครับ

สำหรับการวาดบนกระดาษ

อย่างแรก.. ร่างออกมาก่อนเป็นช่องๆ (คือเราต้องมีลำดับเรื่องในหัวก่อนแล้วนะครับ ไม่งั้นคงต้องเขียน Storyboard หรือ เนม ก่อน)

ตัวอย่าง ร่างด้วยดินสอ HB

แล้วถึงจะตัดเส้นครับ

ตัดเส้นใช้ปากกาอะไรก็ได้ หรือจะใช้ดินสอเพียวๆ เลยก็แล้วแต่อารมณ์ของภาพ หรือความถนัดครับ
หรือจะไปสแกนเข้าคอมฯ แล้วตัดเส้น ก็ไม่มีปัญหา
แต่ผมชอบตัดเส้นด้วยปากกาพิกม่าก่อน แล้วสแกนครับ

ตัวอย่าง ตัดเส้นด้วยปากกาพิกม่า 0.2

จากนั้นตกแต่งในคอมพิวเตอร์ครับ อาจจะลงสกรีนโทน หรืออะไรก็แล้วแต่เลย หยี
ของผมเอาไปแต่งเส้น, พิมพ์อักษร, ลงสกรีนโทน, ถมดำ ในคอมครับ

ถ้าไม่ใช้คอมเลยต้องหา
- สกรีนโทนแท้ ราคาเฉลี่ยแผ่นละ 35 บาท ต่อ 1 ลายครับ
- หมึกที่ใช้ถมดำ (อินเดียนอิงค์)
- กระดาษที่เหมาะสำหรับวาดและถมดำ ควรหนา 100+ แกรมครับ ไม่งั้นมันจะซึม
- ปากกาตัดเส้น แล้วแต่ครับ อาจเป็น จีเพ็น หรือพิกม่า หรือปากกาเจล หรือจะใช้ปากกาลูกลื่นธรรมดาๆ ก็ได้

เวลาใส่คำพูดเนี่ย ต้องพิมพ์จากคอมมา แล้วตัดแปะเอาครับ อย่าเขียนนะ ง่ะ

อันนี้คร่าวๆ ครับ อยากได้รายละเอียดตรงไหนถามมาได้ครับ เดี๋ยวมีมือโปรคนอื่นๆ มาไขข้อข้องใจให้ เจ๋ง

ชอบตัวละครที่เรียบง่าย แต่มีเอกลักษณ์แบบนี้จัง  ปลื้ม

แต่พูดจริงๆ นะ  ฉากแกสวยกว่าตัวละครหว่ะ  ง่ะ

ฮือๆ~ ..ขอบใจ.....

ชมนะเนี่ย  ว่าตัวละครสวย  เจ๋ง

แค่ฉากสวยกว่า  อืมมมมห์

จริงๆ นะ  อ๊าง~

เอ่อ...ใครมีเทคนิคการวาดการ์ตูนด้วยมือครับ วาดใส่การดาษนะครับ ใครมีช่วยบอกทีอยากแต่งการ์ตูนจังเลยยย...เขียนพล็อตเรื่องมาแล้วแหล่ะ ก็โอเคใช้ได้แต่พอวาดไปก็เหมือนเดิมใช้ได้แต่ดูไปดูมาตัวการ์ตูนแข็งทืออยู่ -*- ไม่อ่อนไหวเท่าไรดูแล้วไม่เป็นธรรมชาติๆ ทำไงดี.......... (เหงื่อแตกพลั่ก)

อืมๆๆๆ แนะนำลองไปขุดหากระทู้ที่ผมตั้ง แจกสอนวาดการ์ตูน โดยไซโต จิโอ ดู

ไม่ต้องแล้ว หาให้เลย  เกย์แอบ

http://www.mediafire.com/download.php?gznauymygib

ลองไปอ่านดู  ผมยึดตำรานี้เป็นหลักเลย  กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ
เปิดมาเป็นคนเขียนการ์ตูน ผู้ หญิงอย่าดูถูกนะ  สอนดี สอนง่าย เข้าใจดีด้วย ปลื้ม (แจ๋ว แจ๋ว)

แต่จะเสริม ถ้าเป็นการ์ตุนช่องนะครับ  ขั้นแรก

ก็คืออ่านครับ อ่านเยอะๆเลย เราจะเขียนช่องแบบไหน ก็ลองไปหาดู

อย่างเวลาผมเขียน ก็จะมีการ์ตุนเรื่องที่ชอบๆ สักสองสามเล่มอยู่ใกล้ๆ มือ ครับ  หัวตัน  คิดไม่ออก  ก็เปิดเลย 

ลอก มุมมอง ลอกฉากไปครับ  เริ่มจากลอก แล้วเดี๋ยวก้จะค่อย พัฒนาเองได้ครับ

แต่สุดท้ายผมว่า  อย่าพวกคำพูดน่ะ ใช้พิมพ์ดีกว่าครับ  เพราะสุดท้าย ถ้าได้ส่ง สนพ.... เขาก้ต้องพิมพืใหม่อยู่ดีครั๊บ

ปล. คุณก่อ ฉากส๊วย  สวย อ๊าง~ อ๊าง~ อ๊าง~
 กรี๊ดดดดด ว้าว ขอบคุณครูย้งครับ
ใช่เลยครับ ยังไงก็ต้องอ่าน..

อ่านการ์ตูนแล้วเลียนแบบช่องเอาครับ
เลียนแบบมากๆ เราจะเป็นเองโดยไม่รู้ตัว เจ๋ง
เลียนแบบเทคนิคนะครับ อย่าไปเลียนแบบเนื้อเรื่อง ตัวละคร ง่ะ

"Good artists copy, great artists steal" เจ๋ง

ป.ล. ฮือๆ~ ตกลงฉากสวยนะครับ ขอบคุณครับ

ของก่อวางตัวอักษรอ่านยากอ่ะ
แน่นเกิน เหลือ space รอบๆกรอบมั่งก็ได้นะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 ไหว้ ขอบคุณครับ ป๋าเลย์

กรี๊ดดดดด ว้าว ขอบคุณครูย้งครับ
ใช่เลยครับ ยังไงก็ต้องอ่าน..

อ่านการ์ตูนแล้วเลียนแบบช่องเอาครับ
เลียนแบบมากๆ เราจะเป็นเองโดยไม่รู้ตัว เจ๋ง
เลียนแบบเทคนิคนะครับ อย่าไปเลียนแบบเนื้อเรื่อง ตัวละคร ง่ะ

"Good artists copy, great artists steal" เจ๋ง

ป.ล. ฮือๆ~ ตกลงฉากสวยนะครับ ขอบคุณครับ

การ์ตูนน่ะวาดให้สวยไม่ยากนะ คนวาดฉากสวยหายากนะ

อย่างอื่้นก็สวยป่ะโถ่

้อ้อ ถ้าอยากเทพมากขึ้น 

how to   sketch manga มาอ่านสิ  skaetch  นะ ไม่ใช่ draw  นะ

ออกมาสองเล่มเอง  แต่สอนดีมากกกกกกกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 2009, 19:29 น. โดย tommyrnb » บันทึกการเข้า
มีใครรู้วิธี โกงการลงเส้นในคอมพ์ (inklining) มั่งไหม
อยากได้เส้นเนี๊ยบๆ ด้วยคอมพ์ แบบโดนใจเหมือนทำมือเองจริงๆ  เอือม

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20