หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20

ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการวาดการ์ตูนช่อง  (อ่าน 239639 ครั้ง)
คำถามครับอาจารย์----การ์ตุนเนี่ย ต้องทำจากโปรแกรมทั้งหมดใช่ไหมครับ

ผมยังวาดมืออยู่เลย  ท่านอาจารย์   life is ชิด เคยอ่านใช่มะครับ อาจารย์

แบ่บว่าอยากส่งมาให้ท่านอาจารย์วิจารณ์
ไม่จำเป็นครับ วาดมือสิดีสุด แต่ว่าเหนื่อย
ใช้คอมช่วยประหยัดเวลาได้เยอะครับ

บางส่วนผมก็อยากวาดมือนะ

ปล.ผมไม่ใช่อาจารย์นะ ผมเป็นนักมวย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 เจ๋ง   ไหว้ สำหรับความรู้ที่กรุณาแบ่งปันค่ะ

สุดยอดจริงๆ ไม่เคยทราบมาก่อนค่ะว่า กว่าจะเป็นการ์ตูนนี่ มันต้องทำอะไรอย่างนี้ด้วย

ฮือๆ~ ฮือๆ~

More than in exile...............Dead
More than dead..................Forgotten!!!!!!
ไม่จำเป็นครับ วาดมือสิดีสุด แต่ว่าเหนื่อย
ใช้คอมช่วยประหยัดเวลาได้เยอะครับ

บางส่วนผมก็อยากวาดมือนะ

ปล.ผมไม่ใช่อาจารย์นะ ผมเป็นนักมวย

ไม่รุ้ละ  จะส่ง  55+
จานฮะ

แล้วถ้าอยากจะวาดรูปบนคอมเนี่ย

เอาหนูวาด มันจะสามารถลากเส้นได้เนียนแค่ไหนเหรอฮะ

ไอ้ที่ผมลองลากเอง เส้นยึกยือสุดๆ เยี่ยงแผ่นดินไหวเลยทีเดียว

ถ้าไม่มีทางจริงๆ ขอคำชี้แนะถึง Tablet ดีๆ ราคากันเองหน่อยครับ

รุ่นเสียทรัพย์มหาศาลนี่ ไม่อาจเอื้อมจริงๆ
ตราแมวเดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีขายอยู่รึเปล่า
ถ้ามีงบราวๆ พันเศษๆ ก็ลองเล็งๆ เอาตามพันธุ์ทิพย์ละกันครับ มีหลายเจ้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไล่ระดับแบบนี้ครับ

ตราแมว(ACECAD) ---> BAMBOO (wacom) ----> Intous (wacom) ----> Cintiq (wacom) (รุ่นเขียนบนจอ)
1000 เศษ                   ประมาณ 4000++           ประมาณ 15000           55000++ ถึง8-90000++

ไหว้

อ่านมาตั้งแต่หน้าแรก...

เป็นรวมเทคนิคที่ดีมากเลยครับ
 เจ๋ง

อยากวาดในคอมมั่ง แต่ขาดแคลน tablet ดีๆ
ทุกวันนี้ ก็ยังวาดใส่กระดาษอยู่เลย  ฮือๆ~

You Want Me To Believe?, Then Sworn Through Swords...
ว้าว หนุกดีค่ะ ปลื้ม

whatever will be will be
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ไหว้
Cintiq (wacom) (รุ่นเขียนบนจอ)
55000++ ถึง8-90000++

อะ... ไอ้นี่มัน อู้ย..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ส่วนตัวผมยังชอบร่าง+ตัดเส้นในกระดาษอยู่นะครับ มันเป็นธรรมชาติดี เส้นไม่เป็นคอมพิวเตอร์
แต่ถ้าวาดเบี้ยว หรือตัดพลาด หนาเกิน ยังไงก็ใช้คอมแต่งอยู่ดี แต่ก็ไม่ขนาดใช้คอมวาดน่ะครับ
เพราะเมาส์ปากกา ยังไงก็ให้ความรู้สึกไม่เหมือนดินสอ จริงๆ อยู่ดี (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

อีกอย่างเพราะผมสายตาเอียงด้วยล่ะ เวลาวาดชอบเอียงกระดาษวาด  ง่ะ
(เอียง Tablet แต่ภาพในจอไม่เอียงตามอะครับ เบี้ยวตลอด  ฮือๆ~)

อะ... ไอ้นี่มัน อู้ย..

นี่มัน..  อู้ย..

ไม่ได้เห็นจู๋นี้ เลยแวะมาเก็บความรู้ครับ

ล่าสุดไปที่พันทิพ ที่ร้าน แมค  มีวาคอม 6 * 8  ยังราคา 15000 อยู่เลย

ปล ไปหาหัวปา่กกา มาเปลี่ยน ห้าหัว 800  ฮือๆ~
ข้านบนเนี่ย บ่นมากไปใช้ตราแมวไป๊   ชิ

ตูยัง intous รุ่นไม่มีตัวเลขต่อท้ายอยู่เลย (รุ่นเคยขาว)

ปล. จะบอกว่าได้ไปลอง wacom cintiq รุ่นใหม่ที่พันทิพย์มา

ปัญหาที่ค้างคาใจหลายๆอย่างหายไปเลย คือผมจะทดสอบสีของเครื่องด้วย
ปรากฎว่าโอเคเลยนะ สีสันใช้ได้เลย สีเกือบขาว ออก สีเกือบดำก็ออก ไม่เหมือนจอ LCD (ซึ่งเค้าเทียบข้างๆให้ดูเลย)
แจ่มมาก แต่ราคา 60000 ++ นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2008, 00:03 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20