หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20

ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการวาดการ์ตูนช่อง  (อ่าน 239707 ครั้ง)
.... ยังไงครับ  งง
ไม่เข้าใจคำถามเลย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
การ์ตูนน่ะวาดให้สวยไม่ยากนะ คนวาดฉากสวยหายากนะ

อย่างอื่้นก็สวยป่ะโถ่

้อ้อ ถ้าอยากเทพมากขึ้น 

how to   sketch manga มาอ่านสิ  skaetch  นะ ไม่ใช่ draw  นะ

ออกมาสองเล่มเอง  แต่สอนดีมากกกกกกกกกกก
กรี๊ดดดดด ขอบคุณครับครูย้ง+
กลับไปบวกป๋าเลย์อีกทีครับ ไหว้

แบบนั้นคงต้องฝึกวาดท่าทางตัวละครล่ะครับ

สำหรับการวาดบนกระดาษ

อย่างแรก.. ร่างออกมาก่อนเป็นช่องๆ (คือเราต้องมีลำดับเรื่องในหัวก่อนแล้วนะครับ ไม่งั้นคงต้องเขียน Storyboard หรือ เนม ก่อน)

ตัวอย่าง ร่างด้วยดินสอ HB

แล้วถึงจะตัดเส้นครับ

ตัดเส้นใช้ปากกาอะไรก็ได้ หรือจะใช้ดินสอเพียวๆ เลยก็แล้วแต่อารมณ์ของภาพ หรือความถนัดครับ
หรือจะไปสแกนเข้าคอมฯ แล้วตัดเส้น ก็ไม่มีปัญหา
แต่ผมชอบตัดเส้นด้วยปากกาพิกม่าก่อน แล้วสแกนครับ

ตัวอย่าง ตัดเส้นด้วยปากกาพิกม่า 0.2

จากนั้นตกแต่งในคอมพิวเตอร์ครับ อาจจะลงสกรีนโทน หรืออะไรก็แล้วแต่เลย หยี
ของผมเอาไปแต่งเส้น, พิมพ์อักษร, ลงสกรีนโทน, ถมดำ ในคอมครับ

ถ้าไม่ใช้คอมเลยต้องหา
- สกรีนโทนแท้ ราคาเฉลี่ยแผ่นละ 35 บาท ต่อ 1 ลายครับ
- หมึกที่ใช้ถมดำ (อินเดียนอิงค์)
- กระดาษที่เหมาะสำหรับวาดและถมดำ ควรหนา 100+ แกรมครับ ไม่งั้นมันจะซึม
- ปากกาตัดเส้น แล้วแต่ครับ อาจเป็น จีเพ็น หรือพิกม่า หรือปากกาเจล หรือจะใช้ปากกาลูกลื่นธรรมดาๆ ก็ได้

เวลาใส่คำพูดเนี่ย ต้องพิมพ์จากคอมมา แล้วตัดแปะเอาครับ อย่าเขียนนะ ง่ะ

อันนี้คร่าวๆ ครับ อยากได้รายละเอียดตรงไหนถามมาได้ครับ เดี๋ยวมีมือโปรคนอื่นๆ มาไขข้อข้องใจให้ เจ๋ง

เป็นประโยชน์มากครับก่อ  เจ๋ง

ตอนมัธยมเคยเขียนพวกการ์ตูนช่องยังงี้ ส่งหนังสือไทคอมิค
เขียนตั้งแต่ ม. 1 ตลอดช่วงมัธยม เกือบทุกวัน ไม่มีวันหยุด
(แต่การบ้านไม่ทำ) ถ้าทำแบบเมื่อก่อน สกรีนเนี่ย ใช้ถ่ายเอกสารเอา
มันมีเป็นเล่มขายไทคอมิคนี่แหละทำขาย ถ่ายเอกสารเสร็จ
ก็เอาไปส่องไฟทาบกับต้นฉบับ ผมเอาปี๊บทีมีกระจกมาทำเอา กับไฟหลอดนึง
ส่องแล้วปกติก็ขีดเส้นตามลงบนกระดาษสกรีน แล้วคัตเตอร์ตัด
แต่ผมทำบ่อย รู้น้ำหนักมือแล้ว ก็กรีดมันกับต้นฉบับเลย
เสร็จแล้วก็เอากาวทาแปะลงบนงาน ต่อหนึ่งจุด ใช้เวลาสิบนาทีขึ้นไป
(หน้านึงกี่สิบจุด ลองนับเอา) เทคโนโลยีที่ต่ำติดดินแบบนี้
ถือเป็นด่านสำคัญที่เราต้องต่อสู้ด้วยเลยเชียว

ลายจุดเล็กจุดน้อย ก็แปะด้วยวิธีนี้ทั้งหมด เสียเวลาอย่างมาก
และต้องอาศัยความอดทนอย่างสูง แต่ก็ทำให้ทักษะและความละเอียด
ติดมือเรามา ติดมาจนถึงทุกวันนี้  จนไม่ว่าเครื่องมือ มันจะเปลี่ยนไปแบบไหน
ถ้าทักษะทางศิลปะ มันติดอยู่กับมือ กับสมองเราแล้ว มันก็อยู่ตลอด ไม่หนีหาย

พอมีโปรแกรม มีเทคโนโลยีช่วยเหลือมากมายอย่างทุกวันนี้แล้ว
ด่านสำคัญของเราไม่ใช่เทคโนโลยีแล้วล่ะ แต่คือตัวเราเอง
พูดง่ายๆว่า พอมันสะดวกมาก ง่ายมาก ก็จะกลายเป็นขี้เกียจซะงั้น
ลองมาตัดแปะสกรีนดูครับ อาจจะช่วยให้ขยันขึ้น  หมีโหด~

I ROCK , THEREFORE I AM
 เศร้าจึ๋งๆ พี่เก้อเอาสกรีนโทนมาแจกผมบ้างได้ไหมครับ ผมก็อยากลองบ้าง

เรามีซะที่ไหนล่ะ

ที่พูดมานี่คือ สกรีนเทียม น่ะ พูดง่ายๆมันก็คือ
การถ่ายเอกสารแล้วเอามาตัดทากาวแปะนี่แหละ
แค่สิ่งที่เราเอามาแปะ มันคือลายจุดๆ

ไทคอมิคเมื่อก่อน เขารวมลายพวกนี้ไว้เป็นเล่มๆ
เนื่องจากสกรีนโทนมันไม่ได้มีขายทั่วไป และมันก็แพงสำหรับเด็กมัธยม
นักวาดในสมัยนั้น ก็เป็นเด็กมัธยมแทบทั้งนั้น
ลายพวกนั้นก็เช่น ลายจุดถี่ จุดห่าง เส้นตรง เส้นพุ่ง เส้นเวียนหัว ฯลฯ
เล่มขนาด เอสี่ ทำขาย 3 เล่มมั้ง(ผมมีครบ สั่งซื้อทางธนานัติได้อย่างเดียว)

เราก็แค่เอาลายในเล่มพวกนี้แหละ ไปถ่ายเอกสาร
โง่ๆแค่นี้แหละ ที่เหลืออาศัยแค่ความถึก
ก่ออยากลอง ก็หาลายจุดจากกูเกิ้ล แล้วปริ้นมาทำได้เลยครับ
แต่ทำแล้วได้อะไรก็ไม่รู้นะ  กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
 กร๊าก โอเคครับพี่เก้อ

สกรีนเทียม แหมพูดแล้วนึกถึงอะดูด

บ้างร้านไม่รับซีรอกลงกระดาษไขให้ด้วยนะ

ตั๊ย พูดถึง สกรีนโทน 

เคยทำสกรีนกระดาษไหมครับ ที่เอาสติก์เกอร์ใส มาติดกับลายสกรีน    แล้วเอาไปแช่น้ำ ดึงขั้นมา เอานิ้วโป้งถูๆๆๆๆๆ  ให้กระดาษลอก  แต่ ลายที่ซีรอกซ์ไม่ลอก แล้วเอาไปตากแห้งอีกที นึง โอ้ย ยุ่งยาก

แต่การ์ตูนเรื่องนั้น ส่งไทคอมิคแล้วได้ด้วยนะ  ลงด้วยเรื่อง u- step  แล้วก็การ์ตูนรับน้องมหาวิทยาลัยศิลปากรใน ปี 47 มั้ง   ในแสดงงานน่ะมี

ผมมีของ timsum  สตูดิโอด้วยนะ   

ส่วนสกรีนน่ะเหรอ

http://v3.gushare.com/file.php?file=565ea8d1c235e4bfc3f326dd027a0f3a  คลิ๊กสิคะ 

เครดิตจาก http://redcomet.exteen.com/20080715/entry

ความจริงเคยเจอเว็บขายซีดีสกรีนโทน ด้วยนะ แต่ไม่รุ็เซฟลิ้งค์ไว้ทีไ่หนและ อยากหาเก็บไว้เหมือนกัน

หาเจอแล้ว

http://www.weloveshopping.com/shop/artcorner/

http://koalanui.tarad.com/index.php?lang=th&headername=%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81&headername=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2009, 10:20 น. โดย tommyrnb » บันทึกการเข้า
เคยเห็นเพื่อน (ไอ้ยม เพ่อนพี่โอ้เอ้อีกที) มันนั่งวาดต้นฉบับ
โอย เห็นแล้วเหนื่อยแทน นั่งตัดกระดาษทากาว แปะเติมแปะเติมทีละจุด
มาถึงเดี๋ยวนี้รู้สึกว่าจะหันมาใช้คอมแล้ว สบายขึ้นเยอะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
งืมๆ...อืมม์ๆ...รู้เทคนิควาดรูปอีกแล้ว   ฮี่ๆ
ตอนนี้กำลังแต่งการ์ตูนอยู่อ่ะน่ะ แต่เป็นแนวต่อสู้นะได้70แผ่นเนี่ยเขาเรียกว่าการ์ตูนสั้นหรือเปล่าน่า กำอยากวาดให้ได้ 30 หน้าแต่ได้ 70 แผ่น
จ๋อย.... ง่ะ

อยากแต่งการ์ตูน.....(สั้น)จางเลยยยย
ทำไมก่อไม่ใช้สกรีนจากคอมอ่ะ ไหนๆก็ต้องสแกนอยู่ดี  อู้ย..

เคยเห็นเพื่อน (ไอ้ยม เพ่อนพี่โอ้เอ้อีกที) มันนั่งวาดต้นฉบับ
โอย เห็นแล้วเหนื่อยแทน นั่งตัดกระดาษทากาว แปะเติมแปะเติมทีละจุด
มาถึงเดี๋ยวนี้รู้สึกว่าจะหันมาใช้คอมแล้ว สบายขึ้นเยอะ

ป่านนี้ตูยังไม่ได้อ่าน ดาบเดียว(ใช่ชื่อนี้เปล่าวะ) ฉบับปรับปรุงใหม่เลย  ง่ะ
ได้ข่าวว่าลายเส้นสุดยอดกว่าเดิม

Today you , Tomorrow me.
งืมๆ...อืมม์ๆ...รู้เทคนิควาดรูปอีกแล้ว   ฮี่ๆ
ตอนนี้กำลังแต่งการ์ตูนอยู่อ่ะน่ะ แต่เป็นแนวต่อสู้นะได้70แผ่นเนี่ยเขาเรียกว่าการ์ตูนสั้นหรือเปล่าน่า กำอยากวาดให้ได้ 30 หน้าแต่ได้ 70 แผ่น
จ๋อย.... ง่ะ

อยากแต่งการ์ตูน.....(สั้น)จางเลยยยย

สั้นน่ะมันต้อง 36 ครับน้อง แหยะ

แล้วถ้าจะแต่งการ์ตุน ก็ควรจะไม่ดองนานครับ ทำงานการ์ตุน ถ้าทำช้าก็ไม่ทันกินกันพอดีนะ (อิอิ) (อิอิ)
.... ยังไงครับ  งง
ไม่เข้าใจคำถามเลย

ช่างเถอะครับ  ฮือๆ~
ผมเองก็ไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไรเหมือนกัน
อยากแบบว่า ลงเส้นด้วยคอมพ์ง่ายๆเหมือนทำด้วยมือ
ไม่ถนัดเลย(คงต้องฝึกอีกนาน)

คงต้องใช้ปากกาเม้าส์รุ่นเรือนแสนกระมัง

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ทำไมก่อไม่ใช้สกรีนจากคอมอ่ะ ไหนๆก็ต้องสแกนอยู่ดี  อู้ย..

อ๋อ ผมใช้สกรีนในคอมครับ ป๋าเลย์ แต่เผื่อว่าใครอยากใช้สกรีนแบบตัดแปะเองน่ะครับ
ก็เลยเขียนกำกับเผื่อไว้ กร๊าก

แล้วพี่เก้อก็เลยมาบอกว่า เคยทำสกรีนเทียมพอดี ผมก็เลยว่า อยากลองทำมั่งน่ะครับ

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20