หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: หงุดหงิดร้านยำ  (อ่าน 6977 ครั้ง)
ใครเคยไปซื้อยำ ตามร้านข้างๆถนนบ้างครับ ที่เค้าจะเอา ปลาหมึก กุ้ง ปูอัด ลูกชิ้น มากองๆ

แล้วลูกค้าอยากกินอะไร ก็ชี้ๆ แล้ว เค้าจะเอามายำๆรวมกันใส่ถุงให้เรา เอาไปกินที่บ้าน

แถวบ้านผมไม่รู้เป็นอะไร เป็นเหมือนกันทุกร้านเลย

ก่อนจะตักใส่ถุงให้เรา แม่ค้าจะแอบตักกินก่อนหนึ่งคำ

ถ้าเค้าอยากกิน ทำไมเค้าไมยำกินเองหล่ะครับ

แอบเปิดซิงยำผมตลอดเลย

ซื้อสิบร้าน เป็นเหมือนกันสิบร้านเลย

ร้านอาหารตามสั่ง ร้านก๊วยเตี๋ยว ไม่เห็นจะแอบกินของเราแบบนี้เลย

ชิ ชิ ชิ

กาก
เสริมสร้างความมั่นใจก่อนบริการลูกค้า?  ง่ะ

ตัวคนเดียว :]
เผื่อไม่อร่อยจะได้ปรุงให้ใหม่ไง  ฮิ้ววว
บอกเค้าว่าถ้าจะชิมก็เอาช้อนคนตักใส่ช้อนกินข้าวตัวเอง จะได้ไม่มีน้ำลายหยด
ขำ  กร๊าก

แต่ร้านแถวบ้านเราเขาให้คนซื้อชิมก่อนนะ

ไม่ค่อยมีธรรมเนียมแม่ค้าชิมก่อน
ดาว่า
ร้านยำ(หรือส้มตำก็ตามแต่)
ถ้ายำๆๆ เสร็จแล้วก็เสร็จเลย จะใส่ถุงหรือใส่จานก็ว่าไป ไม่ต้องชิม แต่อร่อยเนี่ย มันน่าเชื่อถือมากกว่า
ร้านที่ยำๆๆเสร็จแล้วแม่ค้าชิมหนึ่งคำ เติมน้ำปลา ชิมอีกคำเติมน้ำตาล อันนี้ความเชื่อถือลดลง10%
แต่ถ้ายำๆๆ เสร็จแล้วส่งให้ลูกค้าชิมนี่ความเชื่อถือหล่นหายไป 80% เลยอะ
แล้วจะพาลคิดไปเองว่าแม่ค้าไม่มีฝีมือ  หมีโหด~ >
ที่อรเคยไปทานนี่เค้าก็ชิมนะ เหมือนอยากชัวร์
ว่าเค้าทำแล้วรสชาติได้อย่างที่ปรุงไหม
(เพราะบางทีลูกค้าไม่บอกไงว่าจะเอารสยังไง)

แต่แค่แบบ... ชิมๆน้ำนะคะ ไม่ได้ตักไปเป็นคำ

อันบัน ♥

ไม่น่าจะเกี่ยวกับรสชาตินะครับ

พี่ถลอกคงอยากบอกว่า จะกินก็ไปทำกินเองเซ้  โวย

มากินของตูทำไม  โวย โวย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 กร๊าก  กร๊าก

ไอ้มืดหมี เห็นด้วยกับดา

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
อรว่ามันสกปรกอ่ะ
บางคนเอาช้อนยำน่ะแหละตักชิม อี๋ น้ำลายลงไปนะเนี่ย
บางคนเหมือนจะดี เอามือหยิบ

บางคนร้ายสุดเอาช้อนยำไปให้ลูกค้าชิมเลย
น้ำลายคนเป็นร้อย อี๋ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  อ้วก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ไม่รู้โรคจิตรึเปล่านะ  แต่ถ้าไปซื้อส้มตำ หรือยำร้านไหน แล้วแม่ค้าตักให้ชิมเนี่ย

จะไม่ชิมเลย  เพราะมีความรู้สึกว่าอุตส่าห์มาเปิดร้านขายแล้วอ่ะ  มั่นใจในฝีมือตัวเองหน่อยได้ไหม

แล้วบางร้านก็จะแอบหงุดหงิด(แต่ตูเห็น) ประมาณว่า ไม่ชิม! เดี๋ยวไม่ถูกปาก อย่ามาว่านะ ฯลฯ

ซึ่งจะยิ้มตอบเฉยๆ แล้วก็ยืนยันว่าไม่ชิม หมีโหด~

ป.ล. แต่เข้าใจว่าคุณถลอกคงอยากบอกว่า ....ลอกเอค่ะ.... ลันล้า

ป.ล.2 เหตุผลที่ไม่ชิมอย่างนึงก็....ลอกหมีอรค่ะ... ลันล้า

โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 2 คนแน่ะ

"ร้านชำ...ยามเช้า"  ลันล้า

ตัวคนเดียว :]

ร้านยำ ชามเรา  ลันล้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เวลาแม่ค้าถามว่าเอารสอะไร

ตอบไม่ถูกอ่ะ

ตอบ เอารสอร่อย ทุกที  กร๊าก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
อรว่ามันสกปรกอ่ะ
บางคนเอาช้อนยำน่ะแหละตักชิม อี๋ น้ำลายลงไปนะเนี่ย
บางคนเหมือนจะดี เอามือหยิบ

บางคนร้ายสุดเอาช้อนยำไปให้ลูกค้าชิมเลย
น้ำลายคนเป็นร้อย อี๋ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  อ้วก

โวย

จิงดิ

ร้านที่เคยทานเค้าใช้ช้อนพลาสติกตักชิมแล้วก็ทิ้งอ่ะ
ถ้าทำอิหรอบนั้นก็คงไม่กล้ากิน กลัวติดไวรัสตับอักเสบ
(ต่จะว่าไปก็ไม่เคยกินยำข้างทางที่อื่นแฮะ  กร๊าก)

อันบัน ♥
หน้า: [1] 2