หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 ... 50

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนเมษายน  (อ่าน 281312 ครั้ง)
จานอ๋าห์คงเดินทั่วบ้านแล้ว ห้าก้าว
น่าจะพยายามเล่นกับโจทย์โดยไม่ซ้ำกับรูปที่ผ่านมาแล้ว
โดยใช้ความได้เปรียบจากลวดลายจากธรรมชาติที่มีอยู่ทั่วบ้าน
ซึ่งตาข่ายสวิงกับใบไม้ (ใบมะละกอเหรอครับ) มันมีลักษณะเป็นร่างแหเหมือนกัน
ภาพสองภาพนี้เลยเหมือนถ่ายมาคู่กัน
ได้อารมณ์ บรรยากาศ โทนสีเป็นแบบเดียวกันเลย

ภาพแรก มันไปโฟกัสตรงกลาง เห็นโครงเหล็กสองด้านเบลอๆ
แล้วยังไงก็ไม่รู้ครับ รู้ว่าเป็นตาๆ แหๆ แต่ยังไม่เพลิน กร๊าก

ภาพที่สองด้วยครับ รู้สึกครอปมาเกินๆ
จะตัดส่วนขอบใบออกก็เสียดายใช่ไหมครับ เป็นผมก็เสียดาย

สรุป ตูว่าโอเคแหละ แต่น้อยไปหน่อย
ถ้าจานอ๋าห์ขยันเดินให้ทั่วบ้านกว่านี้ (จำเป็นมากนะเนี่ย)
คงได้ภาพชุดโทนอุ่นๆ แบบนี้อีกเพียบเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โห
จานแอนรู้ด้วยว่าครอปมาขาดๆเกินๆ และเต็มไปด้วยอารมณ์เสียดาย กร๊าก

+ขอบคุณครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง

ขอลองส่งบ้าง (เหงื่อแตกพลั่ก)
ถ่ายจากระเบียงอพาร์ทเมนท์
และมีแต่หลังคา  ง่ะ
เลยรู้สึกว่ามันคล้ายๆกันทุกรูปเลย

ไหว้ ขอตัวไปนอนก่อน

พนักงานบริษัท.

ชอบอันนี้  ลันล้า~

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
เดินหาทั่วไปหมด ยังไม่มีไอเดียเลย .. ขอส่งภาพนี้เข้าประกวดละกันค่ะ
ไม่ได้ปรับอะไรเลยค่ะ ย่ออย่างเดียว ถ่ายด้วยกล้อง SLR Like ค่ะ

ชื่อภาพ : ใต้ร่มใบ

ไหว้ ขอตัวไปนอนก่อน

ผมว่ารูปนี้เข้ากับโจทย์สุดเลยครับ ถ้าเอาตรงมุมล่างขวาออกนะ ให้เห็นแต่แผ่นกระเบื้อง จะดูเป็นแพทเทิ้ล ขึ้นอีก

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ที่ชอบมากๆ ก็ของแอยที่เป็นรูๆ (สิ่งที่แอนเรียกว่าตะหลิว) สวยมากอ่ะ เก๋เท่
อีกอันก็ของปุกที่เป็นภาพใต้หลังคา สำหรับป้าอันนั้นสวยสุดแล้ว สีสวยจังหวะดีมีมิติด้วย
ของพี่โก้?รึเปล่า? ที่เป็นปลานีโมอ่ะ สองรูปบนสวยมาก น่ารักสุดๆ ปลาบางตัวมันมองกล้องด้วยล่ะ ถ่ายที่ไหนคะ มีอีกมั้ยอยากดูอีก
อีกอันที่ชอบก็ของ..ใครน้า ไอซ์รึเปล่า ที่เป็นผ้าม่าน กับไม้แขวนเสื้อน่ะ อันนี้ไม่ได้ชอบทั้งภาพ แต่กำลังคิดว่า ถ้าจับภาพแค่ช่วงของไม้แขวนเสื้ออย่างอื่นไม่เกี่ยว crop มาแค่กลุ่มไม้แขวนเสื้อสีๆยุ่งๆพวกนั้นพอ มันจะสวยมากเลย เป็นจังหวะของมัน สีสันก็กำลังสนุกด้วยล่ะ

ปล. น่าสนุกเดี๋ยวถ้าว่างจะมาเล่นมั่งนะ  เกย์ออก 
ปฮ. ความคิดส่วนตัวนะ ป้าว่า เอาภาพจากสต๊อกมาส่งก็น่าจะได้แหละ ถึงมีภาพอยู่แล้วก็จริง แต่การเลือกภาพให้ตรงโจทย์เนี่ย มันก็เป็นการฝึกเหมือนกันนะ ...อืม เหมือนวาดรูปตามจินตนการอ่ะ คือ มันจะมีภาพในหัวอยู่แล้ว ที่เราทำก็แค่ถ่ายทอดมันออกมาทางมือเท่านั้นเอง
ภาพในสต๊อก ก็เหมือนรูปในหัว การเลือกภาพมาส่งก็เหมือนที่เราถ่ายทอดภาพนั้นออกมา
....การกำหนดให้ไปถ่ายมาใหม่เนี่ยก็เพิ่มความยากเข้าอีกระดับนึงนะเนี่ย เพราะว่าบางภาพที่อยากถ่ายมันก็ไกลไปถ่ายไม่ได้ซะงั้น ...แต่นี่ก็จะเป็นการท้าทายกับโจทย์ แล้วก็ขีดคามสามารถของการถ่ายภาพจริงๆน่ะแหละ

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ใครน้า ไอซ์รึเปล่า ที่เป็นผ้าม่าน กับไม้แขวนเสื้อน่ะ อันนี้ไม่ได้ชอบทั้งภาพ แต่กำลังคิดว่า ถ้าจับภาพแค่ช่วงของไม้แขวนเสื้ออย่างอื่นไม่เกี่ยว crop มาแค่กลุ่มไม้แขวนเสื้อสีๆยุ่งๆพวกนั้นพอ มันจะสวยมากเลย เป็นจังหวะของมัน สีสันก็กำลังสนุกด้วยล่ะ

รูปนี้ของแมคครับ ชิชิชิ

ลองหัดถ่ายดูครับ ยังไม่รู้เลยว่าควรจะเน้นอะไรยังไงบ้าง กร๊าก
ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะครับ ยิ้มน่ารัก
อ้าวของแมคเหรอ ขอโทษจ้ะ  เกย์ออก

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ผมเห็นว่าระยะเวลา 1 เดือนเต็มๆ เนี่ย
เอาเวลาไปหมกมุ่นกับการหาถ่ายภาพด้วยพลังก็ไหวนะครับ
ถ้าจะเอาภาพในสต็อกละก็ จะสบายไป ยิ้มเหี้ยมเกรียม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จริงๆ จะส่งก็ได้นะ ภาพในโกดังเก่า
แต่ขอให้บอกมาด้วย ว่าถ่ายมาเมื่อไหร่
พอเข้ากับโจทย์ไหม ขอโชว์นิดนึงนะ
เพราะชาตินี้ คงไม่ได้ไปที่นี้อีกแล้ว กร๊าก
แต่ถ้าจะฝึกมือ ไปถ่ายมาใหม่ดีกว่า
ถึงแม้จะไม่ได้สวยเท่ารูปเก่า แต่มันตรงกับ
เจตนาของจู๋นี้ คือ หัดถ่ายให้ตรงตามโจทย์

ภาพ : ห้ามเข้า

ถ่ายมาตั้งแต่ตอนไปโตโยต้าแล้วล่ะ แต่ไม่กล้าส่ง
เพราะมือไม่นิ่งพอ ใช้เอฟกว้างไป ละลายด้านล่างไปนิด
ลังเลตั้งนาน จะส่งภาพนี้ดีไม่ส่งดี
แต่พอพี่อ๋าห์เปิดทางปั๊บ ส่งเลยดีกว่า กร๊าก

ขอบคุณจานแป้งหวานค่ะ
ตั้งตำแหน่งใหม่ให้แล้ว กรี๊ดดดดด
และสำหรับจานทุกท่านที่สละเวลามาติชม
บวกให้เต็มๆเลย สำหรับความใส่ใจ
จานไอซ์ จานอ๋า จานแอน จานแป้งหวาน
จานจักรี

ปล ชอบภาพใบไม้ของพี่อ๋าห์มาก สีน่ารัก
ถึงจะดูไม่ค่อยแพทเทิร์นก็เถอะนะ
แต่แสงโคตรอบอุ่นเลย

ของเอ้ย ยังไม่ค่อยแพทเทิร์นนะ มันไม่ดูซ้ำเท่าไหร่
แค่ดูเยอะ

ของป่าน ชอบภาพหลังคาแล้วมีไอเทมอยู่ด้านบน
ดูเหมือนแพทเทิร์น ซ้อนทับแพทเทิร์น สวยดี

ของน้ำ เกือบแล้ว มาถูกทางแล้ว แต่จริงๆจะบอกถูก็ไม่ได้สินะ
ถ่ายมาก่อนได้รับโจทย์ ตัวกระดิ่งมันเกินมาจากภาพ
มันให้คำตอบได้ว่า เป็นภาพที่สวย มีเสน่ห์ แต่ไม่ตรงโจทย์
เพราะกระดิ่ง มันเด่นกว่าแพทเทิร์นลายจีวร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2008, 20:10 น. โดย กาปุก » บันทึกการเข้า
เพิ่งเห็นจู๋นี้
วันนี้เลยมองหาของในบ้าน แล้วถ่ายมาส่งบ้าง

ภาพแรก เป็นแพทเทิร์นตามโจทย์เด๊ะเลย
ชื่อภาพ ถักทอ

แต่ถ้าเป็นภาพแพ้ทเทิ้ร์นนนน  แพทเทิร์น
แบบรูปแรก บางทีมันก็ไม่ได้สื่ออะไร
เหมาะกับการเอาไปทำภาพพื้นหลังอย่างเดียว

ภาพสองเลยเปลี่ยนมุมมองบ้าง
ชื่อภาพ หลังม่าน

ภาพสามชื่อ ความไม่สมดุล

รูปไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ ถ่ายจากกล้องป๊อกแป๊กและกล้องมือถือ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ชื่อภาพ ถักทอ

ชอบอันนี้นะ  หมีโหด~

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ขอบคุณครับที่ชอบ

ถ่ายของในบ้านนี่ แพทเทิร์นเยอะแยะไปหมด

เริ่มจากนี่เลย ใช้มันอยู่ทุกวันๆ
ชื่อภาพ ลางเลือน

แต่ภาพแบบนี้เห็นบ่อยจนเบื่อเนาะ  อี๋~

ภาพที่สองมั่ง
ชื่อ เรียง

ภาพที่สาม
ชื่อภาพ Line of Light เส้นแห่งแสง

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 ... 50