หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 50

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนเมษายน  (อ่าน 281420 ครั้ง)
มันคือที่เอาไว้บังแดดให้ต้นไม้หน่ะครับ เรียกว่าอะไรไม่รู้
(จริงๆ ก็รู้แหละกลัวเรียกผิด ก็ทำเป็นไม่รู็ดีกว่า)

Today you , Tomorrow me.
เวลาซื้อเอาไปคลุมตึกตอนก่อสร้างเพื่อกันฝุ่น เค้าเรียกกันว่า สะ-แล็น
แต่ไม่เคยเห็นคำศัพท์ค่ะ ไม่รู้ว่าที่ถูกคือยังไง ..

รูปสวยๆ กันทั้งนั้นเลย.. จะมีอะไรมาส่งกับเค้าล่ะเนี่ย..

รูปสแลนท์ของโอ้เอ้ ผมว่ามันไม่ชัดน่ะครับ
หลุดโฟกัส กร๊าก
หรือไม่ก็ความเร็วชัตเตอร์ไม่พอ

ผมว่าถ่ายรูปฉากอะไรอย่างนี้นี่ ได้ฝึกวัดแสงด้วยนะ
คือประมาณว่าต้องคล่อมมันทั้งขึ้นทั้งล่องสักสตอป-สองสตอปไว้ก่อน แล้วเอามาดูๆ จำๆไว้ใช้คราวต่อไป

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

อันนี้เจ๋งครับ มีเรื่องราวในตัวชัดเจนจบในภาพเดียวเลย
pattern แบบเฉียงๆก็ได้อารณ์ แต่ใช้เป็นตัวรองขับตัวเด่น(ลิขวิด)ให้ชัดขึ้นครับ  เจ๋ง เจ๋ง

อันนี้ก็สวยครับเพราะจับวาง layout งามมาก ถ้าแยกเป็นภาพๆจะไม่รู้เรื่องแต่พอรวมแล้วเข้าใจเลย
ประมาณว่า นี่แหละ กอทอมอ  เจ๋ง เจ๋ง

นักเขียนการ์ตูนรายปี

ภาพ Pattern is everywhere
คิดชื่อไม่ออก กร๊าก แรงใจคือ ไปไหนๆก็เจอ
ตอนแรกคิดว่า มันเป็นสิ่งในอุดมคติ หาจับต้องยากเสียอีก
บวกจานอ๋า สำหรับ คำติชม อย่างตั้งใจ
เดี๋ยวขอเป็นนักเรียนทั้งสองสามที
พอเข้าใจตีมมากกว่านี้หน่อย และจะเริ่มติชมบ้าง
เฮ้ยเจ๊ปุก อันนี้สวย กรี๊ดดดดด
สวยกว่าสองอันที่ผ่านมาแบบมีพัฒนาการเป็ฯลำดับเลยแหละ
คือไม่ใช่วยเปล่าๆ ไง แต่มันมีเรื่องอะไรข้างในภาพอยู่หน่อยๆ ด้วย

แต่คงเป็นเรื่องที่ไกลตัวคนไทย (หรือที่จริงคือไกลตัวตูเอง) สักหน่อย
เพราะอยู่นี่ไม่ค่อยเจอแผ่นเหล็กแบบนี้เลย เว้นแต่บนสะพานลอย
อ้อ แล้วก็ไม่มีไอ้ไฟสีฟ้าๆ แบบนั้นด้วย .. สวยดีๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

มันคือพื้นตรงที่จอดรถจากหนังเรื่อง Back to the future น่ะนะ
พอดีไป Toyota Museum มา เค้าเอารถมาแสดงโชว์
ก็กดกล้องลงไปที่พื้น พยายามให้แสง มันสะท้อนไป
บนพื้นผิวแสตนเลสกันลื่นที่นูนๆขึ้นมา ให้เห็นเงาทั้งจากแสงหลอดไฟ
และเงานูนสีดำๆ ภาพจะได้มีความลึกหน่อยนึง
ดีใจจัง เริ่มถ่ายรูปตามโจทย์ได้แล้ว ยิ้มน่ารัก
โอ้ว DeLorean อ๊ากกกกก

รูปสวยๆทุกรูปเลย กรี๊ดดดดด
แหม  มีรูปรถแล้วโผล่มาเลยนะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ได้มาสองสามรูปละ แต่ดูเหมือนยังไม่เข้าเค้ามากแฮะ
วิจารณ์ของชาวบ้านก่อนดีกว่า

ของพี่แอนที่เอามาเรียงๆ กอทอมอ
ผมว่าเป็นการขยายความให้โจทย์ได้เลยนะครับ

ผมนึกถึงตอนเรียนออกแบบพื้นฐานขึ้นมา
มีเวลาก็อ่านกันเล่นๆนะครับ เผื่อจะมีหลักให้จับก่อนออกไปถ่าย
ถ้าท่านที่เรียนมาแล้ว ก็ถือว่าทบทวนความจำนะครับ

แรงบันดาลใจในการออกแบบของมนุษย์
เริ่มมาจากสิ่งแวดล้อมรอบๆตัว ทัศนธาตุชนิดต่างๆ
ที่เราเห็นอยู่ทุกวัน เช่น จุด เส้น รูปร่าง รูปทรง พื้นผิว
แล้ว ทัศนธาติเหล่านี้มารวมตัวกัน
จึงเกิดเป็นองค์ประกอบพื้นฐานทางศิลปะ

รวมกันโดยวิธีไหน

ก็โดยการจับมันมาขัดแย้ง เปรียบเทียบ ทำซ้ำ และอีกมากมาย
ซึ่งไอ้ทำซ้ำเนี่ย ก็เป็นที่มาของ แพทเทิร์น
มนุษย์สมัยก่อน ก็คงเรียนรู้มันจากสิ่งแวดล้อมรอบๆตัว
เช่น ต้นไม้ ใบหญ้า เปลือกไม้ เปลือกหอย เมล็ดพันธ์พืช

(ภาพนี้หามาจากเน็ตโดยไม่ได้รับอนุญาต)

ตอนเรียน อาจารย์ให้เราเอากระดาษลอกลาย
และดินสออีอี ไปฝนลายพื้นผิวตามที่ต่างๆมาห้าสิบลาย
จากธรรมชาติ คนสร้าง หรืออะไรก็ได้ จดมาด้วย ว่ามาจากตรงไหน
ยังไง สนุกสิครับ ไอ้เพื่อนมันก็ไปหาฝนตาม ฝาท่อ เปลือกไม้
พื้นบ้าน ถนน แต่ไอ้พวกเนี้ยมันก็เริ่มซ้ำๆ ใครๆก็มีกัน
ทุกคนก็จะพยายามหาอะไรพิเรนท์ๆให้เพื่อนเดายากๆ
อยากเหนือ ว่างั้นเถอะ กว่าจะครบห้าสิบลายเท่ๆก็ยากเหมือนกันนะครับ
จนสุดท้ายก็ให้เลือกลายหนึ่งในนั้นมาทำเป็นแพทเทิร์น
(แต่ตอนจบของงานไม่ใช่แค่นี้นะครับ ขยายไปทำเป็นนู่นนี่อีกเยอะ)
มันทำให้เรารู้ว่า องค์ประกอบทางศิลปะ ลวดลาย
มันมีอยู่ทุกหนทุกแห่ง แต่ถ้าเราไม่เคยมองหา เราก็ไม่พบเจอ
และแม้จะมองหาเจอแล้ว กว่าจะมองหาจนเจออะไรเด็ดๆ
จ๊าบๆกว่าเพื่อน ก็ยิ่งยากเข้าไปอีก

สรุป แพทเทิร์น แวดล้อมอยู่รอบตัวเรา อยู่ที่เราจะมองเห็นหรือเปล่า
ภาพกอทอมอของพี่แอนบอกความหมายนั้นได้ชัดเจนมากครับ

เล็กเชอร์ทันไหมนักศึกษา (เหงื่อแตกพลั่ก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2008, 06:37 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
เอ้อ มีรูปคล้ายของปุกเหมือนกัน นี่ถ่ายเล่นๆ มาจากสุวรรณภูมิครับ
วันนั้นรู้สึกจะไปรอพ่อกลับมาจากเชียงใหม่ หรือใต้นี่ล่ะ เลยลองกล้องซะ
พื้นได้มาแบบนี้

หลังคาได้สองแบบนี้มา

///ค้นๆ ในดีวีดีเก็บงาน เจอมาบ้าง จริงๆ แบบแพทเทิร์นนี่ น่าถ่ายเล่นครับ
มันดูลายตาดี

น่าจะพอไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2008, 10:53 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เดาเอาว่าพี่โก้นี่เก่งเรื่อง แสงสีมากๆเลยนะ
เจอแต่ละรูป เจ๋งๆทั้งนั้น

ชอบจานเก้อมากเลย ให้คำแนะนำได้ดีมาก
ถ้าจานเก้อมีเวลา ติชม เด็กใหม่ๆ ที่หัดถ่ายรูป
แล้วเอารูปมาลง
ก็จะเป็นพระคุณมาก บวกล่วงหน้าก่อนเลย กรี๊ดดดดด
จานโก้คะ
รูปด้านบนเป็นวิทยาทานเฉยๆ ชิมิคะ

ตามกดกะติกาห้ามส่งเข้าประกวดนะคะ

หมีโหด~ พอดีเป็นผู้ตรวจสอบตามที่จานปุกวานมาน่ะค่ะ หาฮิ้

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ข้าว
รูปเมื่อนานมาแล้ว ไม่ได้ถ่ายใหม่ ตอนนั้นเอาลงให้พี่โก้ดูเรื่องการใช้อักษร แล้วมันก็เห่ยซะ

Today you , Tomorrow me.
ขาไก่ของลุงโก้ลายมือสวยมากครับ อยากอ่านเต็มๆ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 50