หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 50

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนเมษายน  (อ่าน 281321 ครั้ง)
มาถูกทางกันแล้วครับ
ทางของใครก็ของมันละนะ แต่อย่าเกร็งนะ
มากันเรื่อยๆ เลยครับ สนุกดี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ชื่อภาพ หลังคาแดง
พยายามถ่ายให้มันมีความลึก แต่ได้แค่นี้ล่ะ
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
อ้าว เกร็งกันไปใหญ่ กร๊าก

ง่ายๆ ให้คิดว่าเรามาฝึกถ่ายภาพน่ะครับ
เพียงแต่ไอ้เรื่องโจทย์นี่ เพิ่มมาเพื่อให้ไม่วอกแวกอย่างที่ว่าไว้
ให้รู้สึกว่า เวลาเราจะถ่ายรูป ก็มีจุดหมายสักหน่อยแค่นั้นเองน่ะครับ

เพราะยังไงๆ จุดประสงค์ของยี่ปุกคือ ฝึกถ่ายภาพ ไม่ใช่ฝึกตีความโจทย์
เพราะฉะนั้นแหล่ว การตีความโจทย์ก็เป็นเรื่องรองไป
รูปที่ถ่ายออกมาสวย ก็คือสวย และได้อารมณ์ตามที่โจทย์ว่า

ไม่งงนะครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เช่นภาพนี้ ของกาปุก

ขอส่งอีกงานแล้วกัน คิดจนสิวขึ้นเป้งๆ สองเม็ดละ

ชื่อภาพ : เครื่องหลอดร้อนหลังลวด

มีแพทเทิร์นแล้ว แต่ว่ายังเน้นได้ไม่ชัด เหมือนๆจะกังวลเรื่องชัดลึกชัดตื้น

โจทย์แพทเทิร์น เปิดโอกาสให้ภาพ "แบน" ได้นะครับ ไม่ต้องกังวล
มันคือการจัดองค์ประกอบให้แพทเทิร์นที่ต้องการสื่อ เกิดความ งาม เท่านั้นเอง

ผมว่าภาพข้างล่างนี้เจ๋งกว่า

ชื่อภาพ หลังคาแดง
พยายามถ่ายให้มันมีความลึก แต่ได้แค่นี้ล่ะ

เพราะมันงามกว่า ชัดเจน(ตามโจทย์) และจังหวะดีกว่า
เดาว่าปุกคงถ่ายไว้หลายภาพ
ลองดูเองละกันว่า ภาพไหนที่เราคิดว่าเราจับจังหวะแสง สี ได้ดีกว่ากัน

วันนี้กะว่าจะส่งให้ได้ ก็เลยเดินดูรอบๆ บ้านว่ามีอะไรพอจะเข้าโจทย์นี้ได้บ้าง
พอได้มาหลายรูปก็เลยคัดที่ไม่เอาออกไป (สปอยล์) จนได้อันนี้มาครับ

ของแอนภาพนี้ ได้แพทเทิร์นตามโจทย์ละ
อันนี้อยู่ที่ว่าแอนอยากจับ  "ภาพ" อะไรออกมาสื่อแล้วล่ะ
จะจับหน้าตัวเองในภาพที่แปลกออกไปเพื่ออธิบายอะไรบางอย่างด้วยหรือเปล่า
เพราะภาพนี้มองไม่ออกว่าเป็นหน้าแอน (ไม่มีผลอะไร เพราะแอนคงตั้งใจให้มองไม่ออก)

ยังไม่มีคอมเมนท์อื่นตอนนี้ (คิดไม่ออก 55555)
นอกจากจะบอกว่า เหมือนหลุดโฟกัสเลยว่ะ กร๊าก

ครับ ฮือๆ~ ตอนถ่ายก็ตั้งใจให้หลุดแหละ
แต่พอทักเข้าๆ ก็มาคิดได้ว่าจะให้มันหลุดทำไมวะ ง่ะ

งั้นไม่เกร็งแล้วครับ ขอส่งอีกชุดนึง ถ่ายมาตามถนนวันนี้กะเมื่อวาน

(จริงๆ เมื่อวานผมถ่ายไว้รูปนึงด้วยครับ กะจะเอามาต่อล้อต่อเถียงจานอ๋าห์ เรื่องความชัดของภาพด้วยแหละ
เพราะตั้งใจถ่ายให้มีความลึกหลายระดับ อาจจะพิสูจน์ว่าโจทย์มันไม่ได้บีบอะไรเรานี่ แต่พอดูแล้วไม่สวยเลยไม่ลงดีกว่า)

ลองส่งอีกชุดนึงครับ

ภาพนี้ชื่อชุดว่า "เมื่อวานกับวันนี้ของข้าพเจ้า"  กร๊าก
ชอบรูปนี้สุดเลยขอขยายมาแปะอีกทีนึง

จากโรงเรียนปทุมวิไล จ.ปทุมธานีครับ

ขอบคุณจานอ๋าห์ครับ ไหว้+

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เห้ย รูปสุดท้ายนี่ผมดูแล้วใช่เลยนะเนี่ย  เจ๋ง
แบบว่ายังไม่ทันพ้นวัยเอาลิขวิดขีดๆ เขียนๆ โต๊ะเลย กร๊าก

น่าจะเป็นแพทเทิร์นได้นะ เห็นมีแต่ลายแบบนี้ทั้งบ่อ  ไอ้มืดหมี

สองภาพบน สื่อความเป็น แพทเทิร์น ได้ดีกว่าภาพล่าง
(ถ้าไปถ่ายภาพ ปลา ภาพล่างชนะแน่ๆ)

ผมมองว่าภาพแรกดีนะครับ ถ้าเห็นภาพปลาล้วนๆ เต็มไปทั้งภาพ
แทนที่จะมีก้นบ่อโล่งๆ ดูว่างๆไปอย่างนี้

เพราะแพทเทิร์นมันควรจะถูกเน้นด้วย การกระจายตัวอย่างค่อนข้างสม่ำเสมอ ทั้งภาพ (ในกรณีภาพนี้นะ)
ภาพที่สองก็เลยดูเหมือนจะดีกว่า แต่ก็เสียตรงปลามันน้อยไม่หน่อย ไม่เยอะพอ กร๊าก

แปะ พรุ่งนี้มาเล่นด้วย  ลันล้า

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
เรื่องชัดลึก ชัดตื้นน่ะ ไม่มีผลอะไรครับ พยายามจะบอกว่า
ถ้ามันชัดตื้นแล้วไม่งาม ก็ไม่จำเป็นต้องมีระยะอะไรมาก

ชอบภาพที่ 8 ในภาพชุดของแอน ที่เป็นตารางรูกลมๆน่ะครับ
เพราะรู้สึกว่าเป็น แพทเทิ๊ร์นแพทเทิร์น
แถมเพิ่มเรื่องราวที่เกิดขึ้นในฉากหลังได้ด้วย
(ถ้าได้เป็นรูปเจ้าหน้าทีอะไรสักอย่างทำงานอยู่ด้านหลังแบบเบลอๆ สวยๆล่ะก็เยี่ยมเลย)

ส่วนภาพสุดท้ายนี่ โคตรเจ๋งแฮะ  เจ๋ง ชอบมาก
อันนี้ สุดท้ายก็คงมาดูที่สภาพแสงแล้วล่ะครับ
ผมว่าถ้าอันเดอร์กว่านี้สักหน่อย น่าจะได้สีไม้้ที่เห็นลายลึกและชัดเจนกว่า
หรือไม่งั้น ก็ให้สว่างกว่านี้หน่อย เพื่อให้แสงสะท้อนและตัวหนังสือมันกลืนๆกัน จะได้อ่านยากกว่านี้  กร๊าก

พอดีซื้อขนมมากินครับ เลยจำมายำรวมกันละก็ถ่ายมาแปะ ยิ้มน่ารัก เห็นมันน่าจะเป็นแพทเทิร์นได้  ปลื้ม

แต่นแต๊น~~

ชื่อภาพ - color

ภาพนี้คงใช้แฟลชใช่ไหมครับ
มันทำให้ภาพสว่างไปนิด และแข็งไปหน่อย สีสันก็เลยไม่สดใสอย่างที่น่าจะทำได้
คือมันเหมือนๆโอเว่อร์น่ะครับ

ชื่อภาพ : ระบายอากาศ

ส่วนภาพนี้ผมว่ามันน้อยไปนิดนึง คิดไม่ออกว่าควรจะจับจังหวะยังไงให้ออกมาดูแพทเทิร์นกว่านี้

เฟรมที่เพิ่มขึ้นมารบกวนภาพไปนิดนะครับ อันนี้ต้องดูภาพของลุงโก้ที่วางตัวหนังสือได้สวยๆ

// กลายเป็นโพสอยู่คนเดียวเลยเว้ย  กร๊าก
อยากให้ช่วยๆกันตอบ จะได้เห็นจากหลายๆมุมมองน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2008, 00:00 น. โดย ภูกระดึง » บันทึกการเข้า

รู้สึกว่าอยากเห็นงานจานอ๋าห์ครับ

//เรื่องเฟรมภาพนี่ ผมว่าจริงๆ ก็เป็นเรื่องของเจ้าของภาพแล้วแหละครับ
ว่าถ้าใส่เฟรมแบบนี้แล้วเป็นตัวฉันนะ ก็ห้ามกันไม่ได้ (แต่ดีไม่ดีนั่นอีกเรื่อง)
ในกรณีนี้รู้สึกว่าตัวหนังสือลายเซ็นข้างล่างมันกวนภาพครับ ทำให้ไม่นิ่ง ไม่เย็น ไม่เหล็ก

ทั้งภาพของจานต่อทั้งจานกวาง รู้สึกว่าน้อยไปครับ
ถ้ามันถี่กว่านี้ หรือสรรหาเรื่องราวมาลงในเฟรมได้มากกว่านี้ ก็จะดีกว่านี้ครับ

ดูการพัฒนาภาพของจานปุกเป็นตัวอย่างได้
ภาพแรกและภาพหลัง คล้ายหรือไม่คล้ายคิดดู

พีดผุดครับ คือจะบอกว่าตัวหนังสือนั่นแหละ แต่ดันพูดว่าเฟรม
ขออำภัย

งานผมเดี๋ยวช่วงสงกรานต์งานจะเสร็จ ก็จะว่างไปกดมาเล่นด้วยแน่ๆครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 50