หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 50

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนเมษายน  (อ่าน 281395 ครั้ง)
มั่วๆเหมือนกันนะ กร๊าก แต่คิดว่าถ้าถามมาก็คงจะมั่วตอบไปได้เช่นกัน

รูปนี้ถ้ายกกล้องสูงหน่อย กดลงให้มาก ให้ฝาขวดมันเต็มเฟรมไปเลย
น่าจะได้อารมณ์แพทเทิร์นมากกว่านี้ ไอ้ฉากหลังผนังน่ะไม่ต้องมีก็ได้นะครับ

การมีองค์ประกอบอื่น คือมือ นี่ดีแล้ว แตจังหวะยังไม่ดีนัก
มันดูขาดๆไปนิด

แพทเทิร์นนี่ปล่อยให้เราไม่ต้องสนใจ depth (ความลึก) ของภาพได้เยอะนะ
ตัด depth ออกไปได้ ถ้าต้องการ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เบิ้ลอีกนิดครับ

เรื่องการตีความโจทย์นี่ จริงๆแล้ว เป็นอย่างไรก็ได้นะ
ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน อย่างที่แอนว่า

โจทย์ประเภทนี้กำหนดขึ้นเพื่อเป็นแค่ "กรอบ" น่ะ
ให้มีกรอบไว้ เพื่อจะได้เป็นหลักยึดเหนี่ยวทางใจ ไม่ว่อกแว่กถ่ายสุ่มสี่สุ่มห้า แล้วรอให้มันสวย

ซึ่งความสนุกมันก็เกิดตรงนี้ด้วย คือเรามองโจทย์แล้วตีความได้อย่างไร
สื่อออกมาเป็นภาพได้ถึงแค่ไหน

ในฐานะ คณะกรรมการคนหนึ่ง
ห้าม ใครไปถ่ายรูปโปสเตอร์หนัง
ที่เอาเด็กไปไว้เกาะแล้วปล่อยให้ฆ่ากันเองเป็นเด็ดขาด
ถึงแม้ จะ แบ้ดเทิ้น เหมือนกันก็เหอะ

หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
นั่นมันแบ้ดเทิ่นรอยั่น โวย

แหม ไม่มีบรรทัดสุดท้ายช่วยไว้นี่นิ่งเลยนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตกลงกรรมการไม่โขกสับรูปหน่อยหรอครับ กรี๊ดดดดด

คิดออกแล้วครับ

เหลือหยิบกล้องไปตระเวนถ่าย หมีโหด~

งบน้อย
ขอเพิ่มกติกาได้ไหมครับ
คืออยากให้ทุกคนเป็นจานได้หมดเลยน่ะ
เท่ดีออก อยู่ดีๆ ก็เป็นจาน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดีครับ
แต่ผมว่าแนวทางนี้น่าจะเป็นรูปถ่าย ตรงๆโจทย์ภาพเดียวเลยดีมั้ยครับ
ลืมพวกโฟโต้ฉอบ ไปบ้าง เว้นแต่งสีเล็กๆน้อยๆ ปรับ Contrast  ปรับ Curve เล็ก
ซ้อนรูปอะไรนี้ไม่เอาเลยดีมั้ยครับ จะได้เป็นเรื่องภาพถ่ายเต็มๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ไม่ดีครับ

กร๊าก ไม่ดีได้ไงเล่า เอาตามนั้นแหละ

เห็นด้วยกับจานป๋า และจานแอนครับ

เห็นด้วยกับจานอ๋า จานป๋า จานแอน ค่ะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
รูปนี้จานไอซ์ส่งมาร่วมสนุก
จะโขกยังไงดีครับ

สาม พี่ยืม hi5 หน่อยนะ เกย์ออก

ชื่อภาพ: พิกเซ่ลที่สาม
ไอเดีย: ไม่รู้แฮะ เห็นคำว่า แพทเทิร์น แล้วนึกถึง hi5 อีสามขึ้นมาทันใด เกย์ออก

เอาแบบของตูก่อนเลยนะ
ว่าสงสัยจานไอซ์ต้องลงทุนกว่านี้หน่อย กร๊าก

ภาพที่ถ่ายมา มันก็อารมณ์เดียวกะขวดของจานปุกน่ะ
คือ ของ ในภาพมันมีความเป็นแพตเทิร์นอยู่แล้ว สมบูรณ์ในตัวอยู่แล้ว
แต่ทว่า การถ่ายทอดออกมาให้เข้ากับโจทย์
กลับไม่ได้ดึงความเป็นแพตเทิร์นของมันมาใช้ให้คุ้มเลย
เหมือนสั่งส้มตำมากินแต่ไม่กินมะละกอ ยังไงยังงั้น

ข้อเสนอ*
- ถ่ายโบ๊ะมันตรงๆ ไปที่จอเลย ให้เห็นพิกเซลของจอชัดๆ (คงเคยเห็นภาพแนวนี้ในจู๋ไหนสักจู๋มาแล้ว)
- ถ่ายโบ๊ะมันลงไปให้เห็นแต่เลข 3 เต็มไปหมด ไม่ต้องให้เห็นอีมุมด้านบน

*แปลว่าเป็นไอเดียทางเลือกถ้าจะมาแนวนี้ ถ้าให้ดีต้องหาทางออกได้ดีกว่าที่เสนอ

โขกแบบนี้โอเคไหมครับ

กร๊าก ตอบช้าไป ..โดนตัดหน้าซะแล้วต๋อย

เห็นด้วยกับจานอ๋า จานป๋า จานแอน ค่ะ

หมีโหด~/

จริงๆก็เคยเรียนถ่ายรูปเบื้องต้นมาเมื่อนานมาแล้ว แพทเทิ่นที่ว่าก็น่าจะเป็นตามที่จานๆได้บอกกล่าว เรื่อง "ซ้ำ" หรือ "ความซ้ำซ้อน" อ่ะค่ะ

ประมาณของหรือลายแบบเดียวกันเรียงกันเป็นตับ ดูให้ตาลายเล่น

(ใช่มั้ยนะเกดคืนครูไปหมดแล้วเช่นกัน อืมมมมห์)

กินทุกอย่างยกเว้นต้นหอมค่ะ
เอาแบบของตูก่อนเลยนะ
ว่าสงสัยจานไอซ์ต้องลงทุนกว่านี้หน่อย กร๊าก

ภาพที่ถ่ายมา มันก็อารมณ์เดียวกะขวดของจานปุกน่ะ
คือ ของ ในภาพมันมีความเป็นแพตเทิร์นอยู่แล้ว สมบูรณ์ในตัวอยู่แล้ว
แต่ทว่า การถ่ายทอดออกมาให้เข้ากับโจทย์
กลับไม่ได้ดึงความเป็นแพตเทิร์นของมันมาใช้ให้คุ้มเลย
เหมือนสั่งส้มตำมากินแต่ไม่กินมะละกอ ยังไงยังงั้น

ข้อเสนอ*
- ถ่ายโบ๊ะมันตรงๆ ไปที่จอเลย ให้เห็นพิกเซลของจอชัดๆ (คงเคยเห็นภาพแนวนี้ในจู๋ไหนสักจู๋มาแล้ว)
- ถ่ายโบ๊ะมันลงไปให้เห็นแต่เลข 3 เต็มไปหมด ไม่ต้องให้เห็นอีมุมด้านบน

*แปลว่าเป็นไอเดียทางเลือกถ้าจะมาแนวนี้ ถ้าให้ดีต้องหาทางออกได้ดีกว่าที่เสนอ

โขกแบบนี้โอเคไหมครับ
ขอบคุณครับจานแอนนนนน เกย์ออก

โลภมากไปหน่อย อยากได้มันทั้ง pixel ทั้งเลข 3 กร๊าก

ยอดข้าว Tower

ไม่รู้จะถ่ายอะไร พอดีเหลือบไปเห็นลังเบียร์ในร้านก็เลยถ่ายมา เห็นมันวางเรียงเป็นตั้งๆเหมือนตึก  เอือม

ซื้อมาตุนไว้กินช่วงสงกรานต์  กร๊าก

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 50