หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 12

ผู้เขียน หัวข้อ: taxiเลว  (อ่าน 50745 ครั้ง)
คราวหน้าเวลาขึ้นแท็กซี่ จำข้อมูลชื่อนามสกุลคนขับ ทะเบียน สีรถ อะไรให้หมดเลย

ถ้ามันโกง โพสประจานมันเลย  หมีโหด~ ทำแบบนี้ มันได้ใจ

zz ขี้ลืม สุดๆ  zz
 กร๊าก แล้วใครมันจะมาเห็นครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ไม่เข้าใจเรื่องเศษตังค์
แท็กซี่บางคันคือเค้าไม่คิดจะแลกเหรียญบาทใส่ถุง ติดไว้ในรถเลยหรอ

บอกพี่เค้าไปเลยว่าถ้าคิดตังค์แบบนี้ ทีหลังให้ตั้งมิเตอร์เป็น 5 - 10 -15 - ... เลยดีกว่า ไหว้
 ง่ะ ผมเจอปัญหานี้น้อยน่ะครับเลยไม่ค่อยรู้สึกอะไร
แต่ถ้าขึ้นจากหมอชิตโอกาสเจอก็เยอะหน่อย  หมีโหด~/

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
่ถ้ามันนิดๆหน่อย 39, 49 ก็น่าจะให้เค้าไปนะ

แต่อรแลกเศษตังค์ไว้เลยนะ
เพราะอรต้องขึ้นเกือบทุกวัน
เอาเท่าไหร่มีให้หมด  กร๊าก

อันบัน ♥
Taxi ถ้าไม่จำเป็นผมไม่ขึ้นนะ ยกเว้นว่ารีบจริงๆ

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ประวัติการขึ้น taxi ของผมไม่เห็นมีอะไรน่าตื่นตาตื่นใจ ง่ะ
ก็ปกติดี taxi น่ารักครับ คุยเล่นสนุกสนานร่าเริง
วันๆ อยู่แต่กับรถ ไปคุยกับเค้าก็สนุกดี ขำๆ ไม่ซีเรียส
ยังไม่เคยโดนโกงครับ ขึ้นมาสี่ห้ารอบและมั้ง

เคยขึ้นแท๊กซี่นักเลงครับ
จากหน้าหอไปร้านหมูกะทะ

พี่แกกวนทีนมาก  คุยโวโอ้อวดว่ากูเจ๋ง
เนี่ย  ในรถกูมีปืนด้วยนะ  แล้วก็หยิบซองปืนในเก๊ะข้างหน้าผมให้ดู
แต่มีแค่ซองนะ  ปืนไม่มะ
ขับไปด่าคนข้างทางไป  เจอสาวนี่แซวว่าแบบนี้โจ๊ะ ๆ บึม ๆ
พูดไปก็โฉบเฉี่ยวรถคันอื่นไปเรื่อย
เป็นสองกิโลเมตรที่โคตรไกลเลยครับ
รำคาญคนขับ บวกกับกลัวรถชน  (เหงื่อแตกพลั่ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค. 2008, 15:24 น. โดย เจี้ยม » บันทึกการเข้า

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
แท็กซี่ดีก็เยอะ

แท็กซี่เลว ๆ เยอะกว่า - -

เป็นธรรมชาติของประเทศที่มีการโกงเยอะเป็นอันดับต้น ๆ ของโลกฮะ - -'a

(แรงไปไหมเนี่ย  - - 'a ถ้าแรงจะลบครับ)

บร๊ะบึ๋ยงึกงึก

เคยเจอแบบ ขับหยั่งกะบนเขาอากินะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ระยะทางแค่ ม.กรุงเทพ - ฟิวเจอร์ปาร์ค

นิ้วจิกเบาะตลอดทางครับ  ง่ะ

perfectionist
 ง่ะ อ่า .....
ผมว่าการจะพบอกว่าTaxi เลวเยอะกว่า คงเป็ฯการพูดที่เกินไปครับ

ผมขึ้น Taxi บ่อย ถึงบ่อยๆมากๆเวลาอยู่กรุงเทพ
สมัยเรียน ต้องขึ้นทุกวัน ( หมีโหด~ จริงๆโหนสองแถวตลอด แต่พออยู่บ้านแม่ต้องนั่งแท็กซี่ไปโรงพยาบาล ก็เลยต้องนั่งติดไปด้วย)

ดังนั้น ผมเชื่อว่าคนดีมีมากกว่าคนเลวครับ
เพียงแต่ว่าเรื่องดีๆ เราเฉยๆ เพราะเห็นว่าเป็นหน้าที่ของคนที่เรารับบริการ
เรื่องไม่ดีเราจำไม่ลืม อย่างเจอแท็กซี่โกง ผมก็เคยเจอ แต่ไม่ถึง1%ของที่เคยนั่ง และที่เคยเจอแบบโกงหน้าด้านแน่ๆ ตั้งใจโกงจริงๆ ในชีวิต เจอคนเดียว

ลองยกตัวอย่างเวลาเราว่า เราว่าเป็นอาชีพ
ดังนั้นเวลาเรานึกถึงอาชีพนั้นอาชีพเดียว เราอาจจะจำได้แต่เรื่องที่ไม่ดี และเผลอนึกไปว่าเจอแต่คนไม่ดีเยอะกว่า
แท็กซี่ดีก็เยอะ
แท็กซี่เลว ๆ เยอะกว่า - -
(แรงไปไหมเนี่ย  - - 'a ถ้าแรงจะลบครับ)ไม่เป็นไรครับ ผมลบให้แล้ว กรี๊ดดดดด

เวลาเข้า 7-11 ผมซื้อของเสร็จจ่ายเงิน
1. ถ้าระหว่างพูด เขาพูดดีกับผม มีหางเสียง ผมก็จะบอกว่าขอบคุณครับ ... เพราะเขาดีมา เราก็ควรดีไป
2. ถ้าระหว่างพูด เขาพูดธรรมดา ผมก"็ขอบคุณ" หรือไม่ก็เดินออกมาเฉยๆ ... คงอารมณ์ไม่ดี
3. ถ้าแสดงกริยามารยาทไม่ดี .... ก็ประเมินนิดนึง จำไว้ แล้วรอดูครั้งหลัง ...
ผมเองเจอพนักงาน 7 แบบที่ 1มากที่สุด รองลงมาคือแบบที่ 2
แบบที่3 แทบจะไม่มี
แต่เวลาอ่านในเนท ทำไมเหมือนกับพนักงาน7ทั้งประเทศไทยชอบอมแสตมป์ อมเงิน ขี้เกียจกันนักก็ไม่รู้

ดังนั้น เรามาโพสเรื่องดีๆที่เจอในกระทู้ http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,10599.0.html นี้ดีกว่าครับ
 กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เคยนั่งแล้ว ให้เงินไป 300 ค่ารถประมาณ 290 บาท แล้วเค้าบอกว่าไม่มีเงินทอน หมีโหด~

แท็กซี่เลวคือบอกที่หมาย แล้วมันบอกว่าไกลไม่ไป  ฮือๆ~

Taxi เลวของผมคือ บอกว่าไปเซ็นทรัลลาดพร้าว มันดันพาผมไปเดอะมอลล์บางกะปิ
จากนั้นพอขับวนมาที่ลาดพร้าว ดันชิ่งออกดอนเมือง  ฮือๆ~
ฟันไป 300กว่า(จากมิเตอร์ 400กว่า) ต่อรองไม่ได้ซิกแซกมาก สงสัยรู้ว่าผมรีบ

Taxi เลวของผมคือ บอกว่าไปเซ็นทรัลลาดพร้าว มันดันพาผมไปเดอะมอลล์บางกะปิ
จากนั้นพอขับวนมาที่ลาดพร้าว ดันชิ่งออกดอนเมือง  ฮือๆ~
ฟันไป 300กว่า(จากมิเตอร์ 400กว่า) ต่อรองไม่ได้ซิกแซกมาก สงสัยรู้ว่าผมรีบ

เคยโดนคล้ายๆแบบนี้ 2-3 หนได้ ....สงสัยตรูจะโชคร้ายในการขึ้นแท็กซี่แฮะ โดนอะไรแปลกอยู่บ่อยๆ เลยรู้สึกไม่ดีกับแท็กซี่ไปเลย
แต่เซ็งที่สุดก็ประมาณแท็กซี่เลือกลูกค้านี่แหล่ะ เรียกแล้วไม่ยอมไป เจอบ่อยมาก แต่หนักสุดนี่ก็ครั้งที่เคยไปซื้อของที่พันทิพย์ แบกของพะรุงพะรัง ยืนโบกแท็กซี่ชั่วโมงกว่า ....ถ้าประกอบอาชีพที่เกี่ยวกับการบริการเยี่ยงนี้ก็ไปทำอย่างอื่นจะดีกว่าไม่ต้องเอารถออกมาขับให้มันเพิ่มประชากรรถในถนนก็ได้ แทนที่รถบริการจะช่วยเรื่องการจราจร กลับเพิ่มความเครียดให้ผู้โดยสารกันซะงั้น

รถแท็กซี่ในกรุงเทพมีประมาณ 8 หมื่นคัน วิ่งอยู่บนถนนกว่า 5 หมื่นคันต่อวัน ....ไม่น้อยเลยนะ
ประสบการ์ณเกี่ยวกับ taxi ไม่ดีมีเยอะมากๆๆๆค่ะ แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว

-ตอนวันพ่อปีที่ผ่านมา เรียกจากตลาดพระโขนงไปลงสวนพลู
รถมันก็ติดมั่งไหลมั่งตามประสาวันเฉลิมฉลอง พอไปถึงหน้าสวนพลูเจอรถติดอีก
พี่แกบอกให้ลงตรงปากซอย ไอ้เราก็งง เรียกให้จอดที่ตลาดสวนพลูดันให้เราลงปากซอยสะงั้น
บอกว่าถ้ารู้ว่าติดนะไม่มีทางรับมาหรอก(มันก็ติดมาตลอดทางนั่นแหละ) เราก็ไม่ยอมลง
บอกว่าให้เลี้ยวเข้าไปในซอยเพราะมันดึกแล้วและก็อยู่กลางซอยเดินค่อนข้างไกล
มันเลยพาเราขับเลยซอยไปนิดๆ จอดไว้กลางซอยแล้วไล่ลงอีกที(ตอนนี้ขับเข้าซอยไม่ได้แล้ว)
เราก็จำใจต้องลง ค่ามิเตอร์จำไม่ได้แต่เอาแบงค์ร้อยให้แล้วมันบอกไม่มีทอน
เราก็ไม่มีเศษ แล้วมันเล่นจอดกลางถนนจะไปหาแลกที่ไหนฟะ..
สุดท้ายมันก็รื้อเศษไม่กี่ตังให้เรา(ปกตินั่ง75บาทเองนะ- -*) แล้วก็ด่าอะไรเราสักอย่าง
ไอ้เราก็เป็นผู้หญิงไม่ค่อยกล้าทำอะไรมากจำใจต้องลงแล้วเดินเข้าซอย  อี๋~

-อีกครั้งที่เจอ เราบอกให้ชับไปทางสาทร มันก็บอกว่าไปอีกทางดีกว่าเร็วกว่า(นางลิ้นจี่)
เราก็ไม่ว่าไรถ้าขับอ้อมแพงขึ้นหน่อยแต่ถึงเร็วขึ้น...
ปรากฏว่ามันขับไปไหนไม่รู้ จากจะไปย่านชุมชนกลายเปนที่ๆมีแต่พื้นว่างๆ
พอเราเริ่มจำทางได้บอกให้มันเลี้ยวซ้ายมันก็เลี้ยวขวาไปขึ้นสะพาน เราก็เริ่มด่า
จะลงก็ลงไม่ได้เพราะอยู่บนสะพาน(ตลอดทางแทบจะขึ้นแต่สะพาน มิเตอร์ยิงไป160)
มันก็บอกว่าเรานี่หิวแล้วขี้หงุดหงิด  มันก็หิวยังไม่บ่นเลย โวย
โทรหาแฟน แฟนก็ไปกินข้าวไม่เอามือถือไป ท้ายสุดทนไม่ได้เลยด่ากราดเลย
แล้วมันก็ไล่เราลงที่ไหนก็ไม่รู้มืดๆ(ไม่เกบตัง..เกบก็ไม่จ่ายเฟ่ย)
ไปลงเอยที่เรียกสามล้อกลับบ้าน..

-บางคันก็เชียร์การเมืองอย่างที่หลายคนได้เจอ เราก็บอกว่าไม่อยากคุยๆมันก็ไม่ยอมเลิก
เซงๆก็ต้องหยิบโทรศัพท์มาโทรหาแฟนแทน.. ฮือๆ~

-บางคันชวนพูดเรื่องลามกก็มี ทำไรไม่ได้ ก็ต้องโทรหาแฟนอีก..  อี๋~

-ล่าสุดคนขับ "ตด" รถเค้าก็เก่าๆเหมือนแอร์ไม่หมุนเวียน กลิ่นรุนแรงมาก
นั่งดมจนมึน จะพูดอะไรก็ไม่กล้า  ชิ

ป.ล. ยังไงก็ต้องนั่งแทกซี่กลับบ้านอยู่ดี แทกซี่ดีๆก็มีแต่น้อย
พักหลังแฟนจะเปนคนจำทะเบียนกับสีรถให้ตลอด แล้วก็คอยโทรมาถาม

ป.ล.2 ค่ารถแฟนออกให้ทุกครั้งเลย  คริคริ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 12