หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ ขอเชิญทำ FAQ ที่บล็อกผมครับ  (อ่าน 7170 ครั้ง)
มีอะไรอยากถามผมก็ถามได้เลย (ใครจะอยากถามฟระ  เศร้า)

ที่ http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=unregistered-user&date=04-03-2008&group=1&gblog=36

หรือถามในนี้ก็ได้ครับ เด๋วผมไปลงในบล็อกเอง

ถ้าผิดกฎบอร์ดลบได้ครับ

ขอบคุณครับ

คุณคือใครครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ชื่อนี้ไม่ได้มีคนใช้แล้วเหรอ?

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ถามครับ ทำไมผมถึงหล่อน้อยกว่าบักกันย์  เกย์แอบ

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ถามว่า
ทำไม
0.999999...
จึงมีค่าเท่ากับ 1

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
เพราะตัวเลขที่ซ้ำต้องเอา เก้า มาใส่เป็นเศษส่วนข้างล่าง เลยกลายเป็น = 1

หมีโหด~
หูย พี่แมคเ่ก่งจัด โห (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

เลขา Layiji Fanclub  กรี๊ดดดดด รับสมัครแล้ว วันนี้
 โห

เพราะตัวเลขที่ซ้ำต้องเอา เก้า มาใส่เป็นเศษส่วนข้างล่าง เลยกลายเป็น = 1

หมีโหด~

๐ความรักไม่ใช่สิ่งที่มีค่าที่สุดในชีวิต๐แต่ความรักทำให้ชีวิตมีค่ามากที่สุด๐
จริงเหรอครับ  โห

ไม่เคยรู้มาก่อน นึกว่ามันไม่เท่ากันซะอีก  กร๊าก

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!
1+1 ทำไมเท่ากับ 1
1+1 = หน้าต่าง

ถามว่า
ทำไม
0.999999...
จึงมีค่าเท่ากับ 1

หมีโหด~

ให้เพิ่มอีกเหตุผลครับ 1/3 = 0.3333333  ใช่มั้ยครับ?
เอาใหม่

่1/3 = 0.33333(3 ซ้ำ)

ลองคูณสามทั้งสองข้าง

1 = 0.99999(9 ซ้ำ)

สองตัวนี้มีค่าเท่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มี.ค. 2008, 10:50 น. โดย อมยิ้้ม » บันทึกการเข้า

อันล่างนี้เป็นสมการครับ (แปลตามตัวว่า เท่ากัน)
แต่ 0.99999(9 ซ้ำ) ยังไงก็ไม่เท่ากับ 1 จ้ะ
จำเหตุผลที่เอาไว้หักล้างฟอร์เวิดเมลเมื่อหลายปีก่อนไม่ได้ละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ให้เพิ่มอีกเหตุผลครับ 1/3 = 0.3333333  ใช่มั้ยครับ?
ลองคูณสามทั้งสองข้าง
0.3333333x3 ไม่เท่ากับ 1 นะจ๊ะ อืมมมมห์
ไม่เชื่อก็กดเครื่องคิดเลขดูดิ้

ส่วน (1/3)x3 =1 ไม่เถียง หมีโหด~

อันล่างนี้เป็นสมการครับ (แปลตามตัวว่า เท่ากัน)
แต่ 0.99999(9 ซ้ำ) ยังไงก็ไม่เท่ากับ 1 จ้ะ
จำเหตุผลที่เอาไว้หักล้างฟอร์เวิดเมลเมื่อหลายปีก่อนไม่ได้ละ
เข้าสู่ 1 แต่ไม่เท่ากับ 1
แต่ในทางพิสูจน์หลายๆ ทาง ก็ปัดกล้อมแกล้มนั่นแหละ หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อ้าว 0.3333333 (3 ซ้ำ) x 3 ไม่เท่ากะ 1 เหรอ เฮ้ย!?

หรือว่าจานเดือนซีเรียสกะคำว่า 3 ซ้ำ หมีโหด~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
น้องเค้าไม่ได้พูดว่า .33 (3 ซ้ำ) นี่ หมีโหด~
มันได้กรณีเดียวคือ .333 (3 ซ้ำ) แบบที่พี่แอนบอกอ้ะ ถึงจะคูณ 3 แล้วได้ 1

ในทางปฏิบัติ (คือกดเครื่องคิดเลขเล่นๆ นะ) กด 0.3333 กดเลข 3 ไปร้อยตัว จับคูณ 3 ก็ได้ 0.99999 (9 ซ้ำ)
ได้แค่นั้นละค่ะ หมีโหด~

รู้พอกล้อมแกล้มแฮะ ไม่ใช่เด็กนิยาม math

เออใช่

หรือว่าจานเดือนซีเรียสกะคำว่า 3 ซ้ำ หมีโหด~

ซีเรียสค่ะ
มันไม่เหมือนกันนะ หมีโหด~

เหมือนทำข้อสอบ คำตอบถูกแต่ไม่มีเครื่องหมายลบข้างหน้า
เช่นคำตอบเป็น -918.2 แต่ตอบเป็น 918.2
ไปเถียงอาจารย์ว่าแค่ไม่ใส่ลบข้างหน้า อาจถึงตายได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มี.ค. 2008, 04:45 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: [1] 2