หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: โรงเรียนในอุดมคติ  (อ่าน 234236 ครั้ง)
ผมนี่ทำธุกิจการศึกษาเลย
ไม่ทำเป็นธุกิจผมก็ไม่มีแรง

แต่ผมก็บูรณาการเรื่องราวทั้งหมดแหละ
เข้ากัน ให้หลมกล่อม
กล่อมแบบไหน กลมอย่างไร
มันเป็นพื้นฐาน

ฝันผมอยากทำโรงเรียน
ให้เป็นโรงเรียนแบบสอนเด็กเยอะๆ นี่แหละ

วัตถุประสงค์ตอนนี้ผมมีม็อตโต้ว่า
ปั้นดาว ไม่ให้ดาว

ถ้าโตกว่านี้ผมจะทำโมเดลใหญ่กว่านี้

หวังแค่
ถ้าเขาไปสู่ในจุดที่ต้องตัดสินใจฉุกเฉิน
เขาจะตัดสินใจในทางที่ดี

ผมเคยคิดเล่นๆ ว่า
ถ้าเราสามารถสอนให้เด็กๆ ซาบซึ้งในบทกวี มองเห็นความงามภายในมากกว่าภายนอก
และมองเห็นคุณค่าของการมีชีวิตอยู่เท่าที่มี (สันโดษ)
ประเทศเราจะเป็นประเทศที่รุ่มรวยวรรณกรรม และมีความสุขที่สุดในโลก  กร๊าก
เป็นได้แค่ฝันครับ

อาจารย์เองยังทำแบบนี้ไม่ได้เลย  กร๊าก

ผมเคยคิดเล่นๆ ว่า
ถ้าเราสามารถสอนให้เด็กๆ ซาบซึ้งในบทกวี มองเห็นความงามภายในมากกว่าภายนอก
และมองเห็นคุณค่าของการมีชีวิตอยู่เท่าที่มี (สันโดษ)
ประเทศเราจะเป็นประเทศที่รุ่มรวยวรรณกรรม และมีความสุขที่สุดในโลก  กร๊าก

ใครจะปลูกข้าวในกวีกิน  กร๊าก

กวีก็ต้องกินไก่ย่างส้มตำเหมือนกันนะ

I ROCK , THEREFORE I AM
ก็เป็นชาวนาที่เป็นกวีไงพี่ 555
ขนาดขายหมี่เป็ดยังเขียนกลอนได้เลย (มนตรี ศรียงค์)
ก็เป็นชาวนาที่เป็นกวีไงพี่ 555
ขนาดขายหมี่เป็ดยังเขียนกลอนได้เลย (มนตรี ศรียงค์)

มี ฮิ5 ด้วยนะ อีตาซีไรต์คนนี้

เฮ้ย!?
ปีล่าสุดเหรอครับ ตกข่าวอย่างแรง

แล้วใครจะสอนวิธีการปลูกข้าว ครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

กว่าจะมีเวลาตั้งใจอ่านจู๋นี้จนครบ  กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เฮ้ย!?
ปีล่าสุดเหรอครับ ตกข่าวอย่างแรง

พี่หมี่เป็ด ได้ซีไรต์ครับ
ขายหมี่ไปเขียนกวีไป เล่นหลุดโลกไป

ก็ถึงต้องพูดถึงระบบการศึกษาไงพี่

ทำไมเราไม่สอนให้เกษตรกรปลูกข้าวอย่างมืออาชีพ
มีความรู้เรื่องระบบนิเวศ และเทคโนโลยีการเกษตร
แทนที่จะเอาลูกชาวนามาเรียนอะไรก็ไม่รู้ ที่จบไปแล้วก็ไม่ได้ใช้
ไม่ก็เรียนไปทำงานในเมือง แล้วทิ้งนาให้คนแก่ทำ

(ที่พูดนี่พูดแบบมุมมองคนที่ชีวิตเกิดมาไม่ลำบากนะ)

พูดถึงหมี่เป็ด
ผมอ่านกลอนแกแล้วต้องใช้ความพยายามอย่างสูง ในการแบ่งวรรคตอนครับพี่
มีใครมีปัญหาแบบนี้มั่งมั้ย
แต่เนื้อหา และวิธีเล่นคำแกแหวก และเป็นเด็กแนวในวงการบทกลอนเลยนะ  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2008, 10:27 น. โดย คุณเต่า » บันทึกการเข้า

พูดแล้วอิจฉาที่คนเมืองนอกทำนารวยเนอะ   ชิ

แต่ดีแล้วละ ไม่งั้นเราได้กินข้าวแพงอีก ลำบากพวกเกิดมาสบายๆ อย่างเราซะงั้น  อืมมมมห์

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
พี่หมี่เป็ด ได้ซีไรต์ครับ
ขายหมี่ไปเขียนกวีไป เล่นหลุดโลกไป

(กรี๊ดดดดด ตกใจ
พึ่งไปค้นข่าวจากกูเกิ้ล ลุงหมี่เป็ดสุดยอดดดด กรี๊ดดดดด)

ขออภัยครับ เสียจริตไปนิดหน่อย
กลับเข้าสู่เนื้อหาหลักได้

เออผมสงสัยเหมือนกันว่าต่อไปใครจะทำนา?

ลูกชาวนาก็อยากเป็นหมอ เป็นวิศวะเหมือนกัน(สงสัยอีกที ทำไมเวลาพูดถึงคนเก่งๆต้องหมอกับวิศวะ คณะอื่นน้อยใจ ชิ)

ผมว่าคนอยากทำนาน้อยลงนะครับ

เช่นที่ที่ใช้ปลูกบ้านผมนี่แหละ เกิดจากการถ่มนาของปู่(ลุงก็็ยังทำอยู่นะแต่ลูกของลุงก็คงไม่ทำแล้ว)

// ตัดหน้าสอง  ชิ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 29