หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: โรงเรียนในอุดมคติ  (อ่าน 234184 ครั้ง)
รู้อะไรขึ้นเยอะเลยครับ  กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ด.ช.แอน ไม่ตกการอ่าน แต่ตกการเขียน (แจ๋ว แจ๋ว)

http://wdgd.multiply.com/journal/item/149
วางแผงแล้วจ้า (^0^)/
จากการอ่านข้อความของคุณหยก แล้ว คุณหยกมีเวลาให้กับบทสรุปของโรงเรียนสัตยาไส น้อยมากๆ ถ้าคุณได้สัมผัสแล้วๆลุกคุณได้เรียนและจบออกมาและเด็กที่นี่เอ็นฯติดทุกคน ดิฉันเห็นตัวอย่างเช่นคนที่ดิฉันรู้จัก ที่มีลูกเกเรมากๆ เกือบจะน้องเอาไปไว้บ้านเมตตาแล้วเพราะควบคุมยาก
พอได้เข้าเรียนที่นี่ทางโรงเรียนค่อยๆขัดเกลา เด็กที่เกเร ก็เหมือนผ้าขาวที่เปื้อน  การที่ได้เข้าเรียนที่นี่ ดร. และครูก็ ช่วยกันซักผ้าผืนที่เปื้อนจนสะอาดหมดจด  และคุณหยกอย่ากังวลในเรื่องการนับถือศาสนาเลย เพราะทุกเช้า ดร. จะให้เด็กสวดมนต์ ในศาสนาของตน อยู่คนละโซนๆ
แนะนำแค่นี้แหละ อยู่ที่คุณจะตัดสินใจ (แจ๋ว แจ๋ว) (อิอิ) (แจ๋ว แจ๋ว) (อิอิ) ไหว้
จากการอ่านข้อความของคุณหยก แล้ว คุณหยกมีเวลาให้กับบทสรุปของโรงเรียนสัตยาไส น้อยมากๆ ถ้าคุณได้สัมผัสแล้วๆลุกคุณได้เรียนและจบออกมาและเด็กที่นี่เอ็นฯติดทุกคน ดิฉันเห็นตัวอย่างเช่นคนที่ดิฉันรู้จัก ที่มีลูกเกเรมากๆ เกือบจะน้องเอาไปไว้บ้านเมตตาแล้วเพราะควบคุมยาก
พอได้เข้าเรียนที่นี่ทางโรงเรียนค่อยๆขัดเกลา เด็กที่เกเร ก็เหมือนผ้าขาวที่เปื้อน  การที่ได้เข้าเรียนที่นี่ ดร. และครูก็ ช่วยกันซักผ้าผืนที่เปื้อนจนสะอาดหมดจด  และคุณหยกอย่ากังวลในเรื่องการนับถือศาสนาเลย เพราะทุกเช้า ดร. จะให้เด็กสวดมนต์ ในศาสนาของตน อยู่คนละโซนๆ
แนะนำแค่นี้แหละ อยู่ที่คุณจะตัดสินใจ (แจ๋ว แจ๋ว) (อิอิ) (แจ๋ว แจ๋ว) (อิอิ) ไหว้

เอ็นติดทุกคน บ่งบอก อะไรได้บ้างครับ ไหว้

สงสัยว่า มีความของเกี่ยวอะไรกับ สัตยา ไส บา บา รึเปล่าครับ  งง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
สวัสดีฮะครูฮะ ครูหยก น้องวันดี
ผมรู้จักครูนะ ติดไว้ก่อน กระทู้นี้
..
โดยส่วนตัว ผมยังเชื่อในความหลากหลาย
และเชื่อในธรรมชาติของการเรียนรู้ในสังคม
ภูมิต้านทานดี พ่อแม่ดี ไม่ต้องมีฐานะมาก
จะเรียนที่ไหน แม้แต่วัดลิงขบ ก็เป็นคนดีคนเก่งได้เสมอ
ปัญหาคือการหาคนมารับผิดชอบแทนตัวเอง ซื้อหาความดีกันด้วยราคาสูงเกินเหตุ
ถ้ารวยก็ปล่อยตามรวยไม่ผิดแปลก แต่จนก็ไม่อับจนหนทาง
ถ้าผมมีลูก โรงเรียนไหนก็ได้ โรงเรียนแพงๆ ก็ไม่เกี่ยงไม่ต่อต้าน แต่ไม่ใช่ประเด็น ไม่ให้น้ำหนักมาก
ดีใจ เมื่อคนจนทำอะไรได้ดีกว่าคนรวย
ดีใจ เมื่อคนเรียนน้อยฉลาดกว่าคนเรียนสูง
การศึกษาส่วนที่อยู่นอกโรงเรียนนั้น สำคัญและมีค่ามากกว่าเสมอ
หลายคนมีแค่เกียรติบัตรใบปริญญาจากสถานศึกษา แต่ในชีวิตหยุดเรียนแค่ตรงนั้น
ถ้าไม่จ่ายค่าเทอม ถ้าไม่ได้หน่วยกิต มันเรียนกันไม่เป็นเลยหรืออย่างไร
..
คนแต่ละคน เหมาะกับสถานที่คนละแบบ
โรงเรียนที่ดี มีหลายแบบ เช่นเดียวกับความดี
สถานศึกษาทำได้แค่บางส่วน
กระจายความหวังไปให้ทั่วทั้งชีวิต
โรงเรียนไม่ใช่คำตอบทั้งหมดของการศึกษา
ในความดีเด่น ก็ยังคงมีความเลวซ่อนอยู่
ในความด้อย ก็ยังมีความดีงามรอฉายแวว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2008, 13:05 น. โดย กำนันแม้น };oO= » บันทึกการเข้า

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
เจ๋ง กำนันพูดรู้เรื่องอีกแล้ว กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ครั้งแรก ที่ผมอ่านกำนันพูด รู้เรื่องและ เจ๋ง  เจ๋ง

เปิดโลกอีกแล้วครับ กรี๊ดดดดด

งบน้อย
แวะมาอ่าน เห็นด้วยกับหลายๆ ความคิดค่ะ  (แจ๋ว แจ๋ว)
ที่คุณนัฐพูดถึงในเรื่องการนับถือศาสนาในสัตยาไสย เท่าที่หยกทราบแนวทางก็ไม่เป็นกังวลเพราะไม่แบ่งแยก ทุกศาสนาอยู่ด้วยกันได้ดี หยกไม่กล้าแสดงความเห็นมาก เพราะหยกไม่คุ้นชิน และไปดูงานแค่แป๊บเดียวเท่านั้นค่ะ

สวัสดีลุงแม้นด้วยค่ะ ไหว้ หยกเห็นด้วยกับที่ลุงพูดนะคะ แต่มีจะเสิรมจิ๊ดหนึ่ง.. อันที่จริง จะว่าแก้ข่าวก็ได้ แฮ่.. หยกจะพูดถึงแค่เฉพาะโรงเรียนแนวที่หยกเคยสอนนะคะ ไม่กล้าครอบคลุมไปถึงแนวทางเลือกอื่นๆ ค่ะ .. ถ้าเป็นวิถีพุทธ เราให้เรียนจากสังคมค่ะ เอาทุกข์ในสังคมเป็นตัวตั้ง หลายคนมักเข้าใจว่าเรียนแบบนี้ จะมองไม่เห็นโลก ซึ่งไม่ใช่นะคะ ^^ ถ้าพูดเรื่องความหลากหลาย หยกเห็นว่าการเรียนในแง่พุทธ คือการเรียนให้เห็นตามจริง ไม่ได้ปิดกั้นหรือแบ่งแยก (ชื่อแนวทางเหมือนจะแบ่งนะอ้ะ - -') ถ้าพูดแบบสรุปสั้นที่สุด ก็คือ "ชีวิตคือการศึกษา การศึกษาคือชีวิต" โรงเรียนไม่ใช่ทุึกสิ่ง เป็นแค่หน่วยที่ช่วยเสริมและชี้นำแนวทาง ซึ่งไม่ใช่เฉพาะกับเด็ก แต่รวมถึงครอบครัวของเด็กและครูด้วย ความงอกงามที่หยกเห็นชัดที่สุด คือที่ตัวหยกเองค่ะ และหลายๆ ครั้งก็เห็นที่พ่อแม่ของเด็กๆ

ที่พูดมาทั้งหมดไม่ได้อนุมานว่าการเรียนแบบอื่นๆ ไม่ดี ไม่ประสบความสำเร็จ เหตุปัจจัยมีเยอะแยะ และการเรียนแบบใช้เงินน้อยก็ไม่ได้แปลว่าการศึกษาจะน้อยตามไปด้วย ข้อนี้หยกก็เห็นทิศทางเดียวกับลุงแม้นค่ะ

ปล. ตอบคุณ ^-FakE-^ .. เกี่ยวค่ะ ดร.อาจองนำแนวการสอนหลายอย่างมาจากท่านค่ะ

http://wdgd.multiply.com/journal/item/149
วางแผงแล้วจ้า (^0^)/
ผมก็ว่าไปเรื่อยเปื่อย
เพราะว่าที่สุดแล้ว
อุดมคติของคน ไม่เหมือนกัน
ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันมากด้วย จึงเกิดทางเลือกแบบที่น้องหยกว่านั่นแหละดีแล้ว
จินตนาการเรื่องการศึกษาของผม บางทีก็ประหลาด
คือมักจะพบเจอคนที่มีการศึกษาสูง ๆ แต่ว่า
ตกอยู่ภายใต้อวิชชาล้วน ๆ
ผมเลยเทน้ำหนักไปที่
พวกที่ไร้สกุลไร้สกูล
แต่ทว่าปราดเปรื่องและเฉียบคม

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
ขุดครับ

ลองดูช่อง 9 ตอนนี้ ตาสว่าง ด่วนๆ
พาไปดูโรงเรียนของ ดร.อาจอง ชุมสาย ครับ
อยู่ที่ลพบุรี รับรุ่นละ 30 คน (จากผู้สมัครปีละ 700 ครอบครัว อู้ย..)
คอนเซปต์คือให้เด็กเป็นเด็กดี ก่อนที่จะเป็นเด็กเก่ง???

เห็นแบบนี้แต่ก็เอนท์ติด 100% นะครับ (จบไปแล้ว 4 รุ่น)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กำลังดูอยู่เหมือนกันเลยแอน

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
อุ๊ย ใจตรงกัน ยิ้มน่ารัก

ดูอยู่เลย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29