หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเริ่มนี่ เริ่มที่ as2 หรือ 3 ดี  (อ่าน 4535 ครั้ง)
ทำงานโค้ดดิ้งมาได้สองปี เพิ่งจะสนใจเรื่อง as
ถ้าจะเริ่มศึกษาแนะนำเริ่มที่ไหนดีคับ
เห็นว่า as2 กับ as3 ต่างกันมากนะคับ  เหวอ
ไม่แน่ใจนะครับ ผมเองก็ยังไม่ได้ลอง AS3 เลย

รอผู้รู้ดีกว่าครับ

แต่ส่วนตัวผมแนะนำให้ศึกษา AS3 เลยนะครับ เพราะคิดว่า feature ของ AS3 น่าจะเยอะกว่า

แล้วใช้ AS2 เป็น ก็คงไม่ได้ใช้ AS3 เป็นทันทีหรอกครับ

แต่ยืนยันคำเดิมครับ รอผู้รู้ดีกว่า

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대

ตัวผมเองเคยใช้ as2 มาบ้างนะครับ แล้วก็เคยดูวิธีการเขียน as3 มาบ้าง

ถ้าจะเริ่มศึกษาจริงๆ เพื่อเอาไปใช้งานผมว่า as2 เขียนง่ายเข้าใจง่ายกว่ามาก

เพราะว่าใน as3 จะเปลี่ยนวิธีการวางโค้ดวิธีการเขียนไปมากพอสมควร ที่สำคัญคนรู้ยังน้อย

ถ้าสนใจศึกษาแล้วเอาไปใช้งานจริงๆ ผมว่าเริ่มจาก as2 จะดูได้ใช้ประโยชน์เร็วกว่าครับ

แต่ถ้าอยากจะเริ่มจาก as3 ก็คงไม่ยากเกินครับเพราะเห็นบอกว่าเขียน code มา 2 ปีแล้วน่าจะศึกษาด้วยตัวเองไม่ยากครับ

์NY Together

ถ้าเคยโค๊ดดิ้งมาสองปีแล้ว

มาเริ่มเรียนรู้ที่ cs3 เลยน่าจะเวิร์คกว่านะครับ

หรือปัจจุบันยัง cs2 กันเยอะแยะ และไม่มีอะไรอัพเดตไปอีกนาน

ก็ใช้ cs2

จริงๆ แล้ว เค้าสั่งให้ใช้ 2 หรือ 3 ก็ตามนั้นละครับ โลกแห่งความจริงใบนี้  ฮือๆ~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เฮ้ย cs นั่นมันชื่อโปรแกรม

อ้อ ถ้าจะหัดก็หัด 3 เลยครับ
เพราะมันกินครอบคลุมและทำแทน 2 ได้
แต่สำหรับคนที่เขียนโค้ดไม่เป็นละก็
3 เนี่ยมันยาก รู้ไหมอีสาม โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อ่าว  ฮิ้ววว

หน้าแตกเลยเรา  ลันล้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ผมกลับมองว่าขึ้นกับว่าจะทำงานอะไรครับ มันไม่ได้ต่างกันขนาดว่าคนละโลก
คือหลักการเขียนโปรแกรมก็ยังอยู่ เพียงแต่ as3 มันไปอ้างอิงรูปแบบภาษาอื่นมากขึ้น
ทำให้รูปแบบเดิมที่สร้างความสะดวกในการพัฒนาแบบแฟลชๆ มันหายไป
แต่ก็ได้ความสะดวกในแง่การควบคุมแบบโค้ดมากขึ้น
จริงๆแล้วแต่ความชอบนะผมว่า แต่ถ้าไม่มีงานเร่งด่วนจะเริ่มจาก as3 ไปเลยก็ได้ครับ แต่ถ้ามีงานเร่งด่วนก็ศึกษา as2 ก่อนก็ดีเพราะมีคนให้ถามเยอะครับ

<a href="http://www.kapom.com/bannerKapom.swf" target="_blank">http://www.kapom.com/bannerKapom.swf</a>
ตอนนี้โรงเรียนย้ายไปอยู่บ้านกลางเมืองแยก รัชดา-ลาดพร้าวแล้วนะคร๊าบบ
หน้า: [1]