หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: งงเรื่อง level (depth) ครับ~~  (อ่าน 4545 ครั้ง)
เท่าที่อ่านมา object ใน flash ทุกตัวจะถูกแบ่งโซนแบ่งชั้นด้วย level ใช่มั้ยครับ คริคริ

คำถาม : แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า object ตัวไหน อยู่ตรง level ไหน และที่สำคัญ จะอ้างอิงถึงได้อย่างไรครับ งง

ปล.แล้วถ้าหากคนที่ถนัดเขียน main frame ตัวเดียว แต่มี mc ย่อย กระจุกอยู่ข้างในเป็นพันๆตัว งี้เวลาอ้างอิงไม่ขี้แตกกันหรอครับ ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2008, 16:01 น. โดย =[-L-]= » บันทึกการเข้า

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,11542.30.html
ลองไล่อ่านดูครับ น่าจะพอกล้อมแกล้ม เรื่อง depth

ถ้ารับเขียนงานได้ระดับ ต้องใช้ MC เป็นพันๆตัว ผมว่าเขาคงแก้ปัญหาได้ครับ
มีวิธีหลากหลาย ทั้งคลาสอีก โอ๊ย สารพัด

ฮือๆ~

ขอบคุณครับ

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
เท่าที่อ่านมา object ใน flash ทุกตัวจะถูกแบ่งโซนแบ่งชั้นด้วย level ใช่มั้ยครับ คริคริ

คำถาม : แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า object ตัวไหน อยู่ตรง level ไหน และที่สำคัญ จะอ้างอิงถึงได้อย่างไรครับ งง

ปล.แล้วถ้าหากคนที่ถนัดเขียน main frame ตัวเดียว แต่มี mc ย่อย กระจุกอยู่ข้างในเป็นพันๆตัว งี้เวลาอ้างอิงไม่ขี้แตกกันหรอครับ ง่ะ

ขออนุญาติช่วยตอบนะครับ  ผมเข้าใจว่าที่คุณ L ถามน่าจะแบ่ง 2 อย่างคือ 1. level กับ การอ้างถึง object ของ Movieclip

1. level หรือ depth ที่คุณ L กล่างถึงก็คือการซ้อนทับกันของ object ที่อยู่ใน stage เดียวกัน

แต่ ถ้าถามว่าอ้างอิงได้อย่างไร น่าจะเป็นอีกประเด็นนึง

2. การที่เราจะเขียน flash ที่มี object หลายตัวนั้นโดยส่วนมากจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องตั้งชื่อให้กับ mc ที่ใช้

เพื่อใช้ในการอ้างอิงหรือเพื่อให้ง่ายในการเขียนโปรแกรม

สำหรับการอ้างอิง mc ใน flash นั้นมีอยู่ง 2 อย่างคือแบบ absolute path และแบบ relative path ซึ่งต่างกันอยู่พอสมควร

แต่สามารถใช้ได้ทั้งสองแบบ โดยส่วนตัวผมแนะนำให้ใช้  relative path เพราะจะทำให้งานที่ใช้ mc เยอะๆ แก้ไขได้ง่าย

ป.ล. ผมขอติดรายละเอียด เรื่องการอ้างแบบ absolute path กับ relative path แบบละเอียดไว้ก่อนนะครับ ขออนุญาตตอบเท่านี้ก่อน

หวังว่าคงเข้าใจดีขึ้นนะครับ  (อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2008, 15:07 น. โดย NaIGaMPonG » บันทึกการเข้า

์NY Together
ขอบคุณมากครับผม ไหว้

ก็ประมาณนั้นคับ แบบว่าที่ผมสงสัยนี่คือ ถ้าเรามี object หลายๆตัวใน mc เดียวกันแล้วเนี่ย

นอกจากเราจะต้องอ้างอิงชื่อ(ซึ่งต้องต่างกันอยู่แล้ว) จะต้องอ้าง level หรือชั้นของ object นั้นๆ ด้วยใช่มั้ยครับ งง

สมมติว่าผมอ้างอิงชื่อ mc_x

ใน mc_x มี mc_y และก็ mc_z อยู่

ใน mc_y มี object ต่างๆ ประมาณ 10 ตัว อะไรเงี้ย

เวลาอ้างอิงเพื่อนำไปใช้งาน มีการตรวจสอบได้อย่างไรหรอครับ เฮ้ย!?

ปล.เขียนเอง งงเอง อี๋~

ความจริงมันขึ้นอยุ่กับว่าคุณต้องการให้ object มันทำอะไรครับ

จากทีอ่านดูผมว่าคุณ L อาจจะยังสับสนอยู่นิดหน่อย ความจริง depth นั้นเป็นเพียง คุณสมบัติของ object

ซึ่งก็เหมือนกับคุณสมบัติอื่น เช่น ._x, ._y ซึ่งก็เป็นการบอกตำแหน่งของ object ใน stage นั้นๆ

depth ก็เป็นการบอกว่า object ตัวนั้นๆ อยู่เหนือหรือล่าง object อื่นๆ 

ถ้าถามว่าต้องการอ้างอิงเพื่อนสั่งให้ object นั้นๆ ทำงานอะไร ก็ไม่จำเป็นต้องอ้างถึงคุณสมบัติ depth ครับ

แต่ถ้ามีการทับซ้อนเกิดขึ้น
เรื่อง Depth ก็จะมาเกี่ยวข้อง

ใช่แล้วครับ  อืมมมมห์

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ ลันล้า

หน้า: [1]