หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: แบบประเมิน ฟ้อนสุดฯ ทิชชู1  (อ่าน 70528 ครั้ง)
บวกโลด กรี๊ดดดดด

ขอเสนอความเห็นหน่อยนะครับ
ผมว่าแบบประเมินละเอียดดีมากๆ แต่ว่ามันยาวมากๆเลย
ผมให้เพื่อนผมทำ มันยี้เลยครับ

ถ้าเราทำให้สั้นๆ แบบว่าไม่ต้องพิจารณาทุกกอลลั่ม
แต่ให้เรียงลำดับความชอบ มากไปหาน้อย เอาแค่สัก 1-10 กอลลั่ม
โดยมีหัวข้อประเมิน ในแต่ละด้าน อย่างที่มีอยู่เดิมก็คิดว่าดีแล้วครับ (เนื้อหาสาระ ภาพปลากรอบ ไอเดีย ฯลฯ)

และเล่มสองนี่ก็ดูแล้วกอลลั่มจะเพิ่มขึ้นอีก แบบประเมินจะยิ่งหลายหน้าไปอีก (เหงื่อแตกพลั่ก)
(ไม่ใช่ว่าแบบนี้ไม่ดีนะครับ ละเอียดดี มีค่าต่อทุกๆคน ผมเองก็ชอบครับ)

ดีใจที่กอลลั่มเราไม่เน่า ปลื้ม
ขอบคุณทีมแบบสอบถามด้วยนะครับ น่าประทับใจมากๆ

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ของหมอแมวสาระล้นเอ่อตามคาด รักมรณะก็ฮาแตกแต่สาระไม่มี กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มี.ค. 2008, 20:51 น. โดย BELL » บันทึกการเข้า

อ้วก ตายล่ะ อันที่กะให้ดีที่สุดดันได้ต่ำสุด  กร๊าก

ไว้อันหน้าเอาใหม่.... ถ้าผ่านนะ  หมีโหด~

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ผลออกมาแล้ว ดีใจครับ

ทำแบบประเมินสวยดีค่ะ กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
แบบประเมินมาแล้ว  กรี๊ดดดดด

แต่ไม่ถนัดอ่านกราฟแบบนี้  กร๊าก

อยากได้ความคิดเห็นเพิ่มเติมด้วยน่ะค่ะ  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ตามความคิดของตัวเอง ท่านคิดว่าชื่อนิตยสารฟ้อนสุดฯ ที่ว่านี่ สุดอะไร?
(ข้อนี้บังคับตอบนะครับ ตอบถูกใจ ให้หอมแก้มบ.ก. 1 ที)
หยี

มันก็สุดๆอ่ะนะ ความคิดมั้งไหลไปเรื่อยแอบเห็นว่าแต่ล่ะคอลั่มมันก็สุดนะ
สุดแล้วแต่ล่ะคนเพราะอ่านไปก็คิดตามไปเรื่อย เหมือนความคิดมันหลุดมันไม่ค่อยเชื่อมกันเหมือนแกงโฮะ

สุดรัก สุดหวง สุดยิด สุดอะไรอีกดีหว่า

ฟ้อนสุดตูด เพราะได้อารมณ์เหมือนขี้สุดตูดแล้ว อี๋~

สุดเขตประเทศไทย ไม่มีใครกล้าอีกแล้วในประเทศนี้

สุดๆ  - -* ก็สุดๆ จริงๆนี่ครับ ตอบไปงั๊นแล่ะ ไม่อยากหอมแก้มบ.ก. 55  ไม่ติดว่าบังคับจะเว้นไปละเพื่อความปลอดภัย (อิอิ)

ไม่รู้เหมือนกัน งง ค้างอยู่เลย (มาถามเงี้ย)

ฮาสุดๆๆ เสี่ยวสุดๆ เน่าสุดๆ เท่สุดๆ ฟรีสุดๆ แนวสุดๆ ฟอนต์สุดๆ เพื่ออะไร(วะ) สุดๆ ชอบสุดๆ ฯลฯ สุดๆ ง่ะ

สุด ๆ เลยกว่าจะออกมาเล่มนึง

สุดท้องฟ้านภากาศ เหนือดวงตะวันจันทรา เหนือพื้นพสุธา เหนือมหาสมุทร เหนือใต้ออกตก
ข้าคือผู้ปกป้องพิทักษ์คุณธรรม เหนือฮีโร่ทั้งปวง นามของข้านั้นเหนือคำบรรยาย เกินคำอธิบาย
เพราะข้าคือ เดชไอ้มดแดงอาละวาด มาดมั่น ไม่หมองมัวมั่วอบายเอย อืมมมมห์

สุดตีน!!!!- จาก บ.ก. จ้ะ - เอือม เอือม

สุดหัวใจครับ

ฟ้อนสุดสุด

ไม่รู้ดิ ไม่คิดเหมือนกัน ก็คงเหมือนเล่มนี้สุดๆแล้วมั้ง

แปลก ดี

สุดจะงง งง

สุดจะหลากหลาย

สุดๆ?สุดแล้วแต่จะคิด?

สุดโต่ง

สุด สุด

สุดเจ๋ง

สุดตรีน สุดชีวิต สุดลิ้นปี่สุดมั่ว สุดไฟลนตูด
ปล. ไม่ต้องถูกใจก็ได้นะไม่อยากหอมแก้ม กร๊าก

สุดๆ ไประยอง เอ้ย เลย

สุดใจขาดดิ้น

สุดใจขาดดิ้น หมายถึง สาวกร่วมแรงร่วมใจกันสุดๆน่ะ

สุดเท้า แต่ไม่ขอหอมแก้มบ.ก. นะ

สุดแต่จะใส่55

สุดๆ ไปเลย :D

สุดแต่ใจจะใ่ฝ่ฟ้า

สุดที่รัก ก็ฉบับนี้พูดถึงความรักนี่นา

สุดสะดวก

สุดจะบ้า แต่มีสาระ ^-^

บวกโลด กรี๊ดดดดด

ขอเสนอความเห็นหน่อยนะครับ
ผมว่าแบบประเมินละเอียดดีมากๆ แต่ว่ามันยาวมากๆเลย
ผมให้เพื่อนผมทำ มันยี้เลยครับ

ถ้าเราทำให้สั้นๆ แบบว่าไม่ต้องพิจารณาทุกกอลลั่ม
แต่ให้เรียงลำดับความชอบ มากไปหาน้อย เอาแค่สัก 1-10 กอลลั่ม
โดยมีหัวข้อประเมิน ในแต่ละด้าน อย่างที่มีอยู่เดิมก็คิดว่าดีแล้วครับ (เนื้อหาสาระ ภาพปลากรอบ ไอเดีย ฯลฯ)

และเล่มสองนี่ก็ดูแล้วกอลลั่มจะเพิ่มขึ้นอีก แบบประเมินจะยิ่งหลายหน้าไปอีก (เหงื่อแตกพลั่ก)
(ไม่ใช่ว่าแบบนี้ไม่ดีนะครับ ละเอียดดี มีค่าต่อทุกๆคน ผมเองก็ชอบครับ)

ดีใจที่กอลลั่มเราไม่เน่า ปลื้ม
ขอบคุณทีมแบบสอบถามด้วยนะครับ น่าประทับใจมากๆ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
กำลังกังวลอยู่เลยว่า เล่มสอง กอลลั่มเพียบอย่างนี้ ทำกันมือหงิกแน่เลย
อย่างที่บอกแหละครับ ยิ่งข้อมูลเยอะจะยิ่งเป็นประโยชน์แก่กอลลั่มนิสต์และทีมงานในการทำนิตยสารเล่มต่อๆไป

อีกอย่างคือ คำถามในการประเมินที่มันเยอะข้อ เพราะว่ามันจะได้ครอบคลุมในทุกๆกอลลั่ม
คืออยากให้เป็นมาตรฐานเดียวกันในการประเมิน

คือจะประเมินกอลลั่ม เพื่อบอกลักษณะ จุดยืน หรือให้นักเขียนมองเห็น feed back จากคนอ่าน

เช่น กอลลั่มของกิ๊ง ตอนนี้เหมือนมีแต่บันเทิง คะแนนสาระ ไม่มี
ถ้ากิ๊งได้ดูสรุปแบบประเมินแล้ว อาจทำให้ฉบับหน้า
กิ๊งเขียนอะไรที่ทั้งฮาและมีสาระ ขึ้นมาก็ได้
หรือ กิ๊งอาจแสดงจุดยืนที่จะได้ความบันเทิงเยอะมาก แต่ไม่เอาสาระเลยก็ได้
กอลลั่มที่ไม่มีคะแนนในบางส่วนไม่ได้แปลว่าไม่ดี นี่นา

ตัวอย่างที่ 2 กอลลั่ม สำหรับสาวๆ
เป็นตัวอย่างที่ดีว่า มีทั้งสาระและความบันเทิง ในตัวเดียวกัน
ฉบับหน้านักเขียน อาจจะเพิ่มมุกลงไปอีกให้ฮามากขึ้น
หลังจากที่ดูแบบประเมินแล้ว รู้สึกว่ายังฮาน้อยไป

ประเด็นต่อมาก็คือ หัวข้อ การนำเสนอ (ภาพ การ์ตูน คลิปวีดีโอ)
ที่เดือนถามว่า จะให้ประเมินอย่างไร
จุดประสงค์ใส่หัวข้อนี้เข้ามาก็เพื่อ คนที่นำเสนอแบบต่างๆ
ที่ไม่ใช่แค่ตัวหนังสือนั่นเอง

เช่น เรียลลิตี้โชว์บ้านโนนสวรรค์ นำเสนอด้วยภาพ บรรยายใต้ภาพเล็กน้อย
อยากให้คนอ่านประเมินกลับมาว่า นำเสนอแบบนี้ชอบไหม

ตัวอย่างที่ 2 รักมรณะ ของ sial นำเสนอเป็นการ์ตูน ด้วยลายมือ
ประเมินเพื่อให้นักเขียนเห้นว่า การใช้การ์ตูนลายมือเพียวๆนั้น
คนอ่านรับได้ไหม ชอบไหม ถ้าคนไม่ชอบมากๆ
นักเขียนอาจวาดการ์ตูน แต่ตัวหนังสือใช้ตัวพิมพ์แทน ก็ได้

ทั้งหมดประมาณนี้จ๊ะ เล่าให้ฟังถึงที่มาของความคิด ในการออกแบบ แบบประเมิน

อยากให้แบบประเมินแต่ละกอลลั่มได้ให้ feed back กับนักเขียน
เพื่อประโยชน์ในการพัฒนากอลลั่มนั่นเอง

จ๊ะ   อืมมมมห์

ครับ ยิ้มน่ารัก

Reading Learning & Sharing
โอ้วแบบนี้นี่เอง เพิ่งเคยได้อ่าน เจ๋ง
ขอเพิ่มอีกนิดครับ อันก่อนเหมือนพิมพ์ไม่สุด

ถ้าเราทำแบบประเมินสั้น มองภาพรวม และมีจำนวนคนประเมินเยอะ
กับ
ถ้าเราทำแบบประเมินยาว เจาะลึก แต่มีจำนวนคนประเมินน้อย

มันก็ดีกันคนละแบบเลยเนอะ
ผมเป็นนักเขียนผมชอบแบบเจาะลึกครับ เพราะได้เห็นจุดเด่นด้อย ชัดเจน
แต่ถ้าคนประเมินน้อย ก็คงจะรู้สึกว่า งานของเรา ถูกตัดสินจากคนในวงแคบเท่านั้น

ถ้าแบบสั้นแต่คนประเมินเยอะ ผมก็ชอบครับ มันตื่นเต้นที่ว่าคนส่วนมาก
เห็นงานเราในลักษณะไหน แต่ก็ไม่เจาะลึก อาจจะไม่รู้ว่าไม่ดีตรงไหน ควรแก้ตรงไหน

ข้อมูลแบบไหน ให้คุณค่า และมีมาตรฐานมากกว่านี่แหล่ะครับ ยากที่บอก
เป็นห่วงเรื่องที่ว่า ถ้าจำนวนกอลลั่มมากๆ
สารภาพว่าตอนทำแบบประเมินยังรู้สึกว่า "มันเยอะจัง"
(ทำไม่เสร็จด้วย เพราะมันค้าง ฮือๆ~)

เริ่มเป็นการตลาดไปหน่อยแล้ว กร๊าก
ก็แล้วแต่ฝ่ายประเมินแหล่ะครับ เพราะยังไงผมก็เหนื่อยน้อยกว่าฝ่ายประเมิน กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 2008, 19:23 น. โดย มุมมืดของสังคม » บันทึกการเข้า

because we always.....expecting
ตรงความเห็นปลายเปิดส่วนอื่นเอามาเผยแพร่ด้วยได้มั้ยคะพี่หนุ่ม อยากอ่าน กรี๊ดดดดด

อ่า รายงานผลแบบประเมินกันแล้ว

เรื่องการออกแบบ แบบประเมิน กำลังคิดเหมือนที่วุฒิเสนอมาเหมือนกัน

ว่ามันจะยาวเกินไป แต่ก็อยากได้รายละเอียดอีกนั่นแหละ

ซาวน์เสียงกันดีไหม ว่าพวกเราโดยเฉพาะนักเขียนทั้งหลาย อยากได้แบบไหน

อีกประเด็นนึง คือการประเมินโดยใช้เว็บนั้น(ที่ใช้ประเมินฉบับแรก) เห็นว่าเป็นไง
หลายคนบ่นว่าค้าง เข้าไม่ได้ ตรงนี้เราว่ามันมีผลกับผลผระเมินมากทีเดียว

อยากนำเสนอวิธีการประเมินแบบอื่น แต่ก็มีปัจจัยเกี่ยวเนื่องหลายประการ เช่น
- การออกแบบ แบบประเมิน
- ความยาวของแบบประเมิน
- ความสะดวก

ทีแรกตอนทำแบบประเมินเกิดปัญหาครั้งนึงว่า
แบบประเมินที่ทำแล้ว อยู่ๆ ก็หายวับไป ต้องทำหใม่ทั้งหมดอย่างเร่งด่วน

นอกจากนั้นยังมีปัญหาอีกว่า รายงานการประเมิน export ออกมาเป็นภาษาไทยแล้วอ่านไม่ออก
(ปัญหานี้ พี่อุ้ย กับหนุ่ม แก้ไขกันแล้ว แต่เรายังไม่รู้ว่าแก้กันยังไง)

เราคิดอยากแนบไฟล์ excel ให้ทำแล้วส่งกลับมา แต่การส่งกลับนี่แหละปัญหา

ใครมีวิธีการอื่นๆ นำเสนอไหม

ได้รับไฟล์เอ็กเซลของฟ้อนสุดแล้วนะครับ ขอบคุณทีมงานครับผม
มีคนนึงเกรียนๆป่ะ บอกว่าไม่ค่อยได้อ่าน แต่เห็นมันติได้ทุกอันเลย... ง่ะ

ตอนแรกจะคุยอะไรสักอย่างเกี่ยวกับฟ้อนสุดแหล่ะ พอกลับมาถึงบ้านลืมเลย
เดี๋ยวนึกออกจะมาต่อเด้อ

อยากอ่านตรงเป็นความเห็นอ้ะ ฮือๆ~ อ่านในเอ๊กเซลแล้วต้องใช้กำลังภายในในการเลื่อนสูงมาก

สงเคราะห์ บ.ก. ครับ กร๊าก กร๊าก

อ่านฟ้อนสุดฯ ทั้งที ได้อะไรกันบ้าง ใส่มาโลด

1 ได้ไฟ อยากเขียนมั่ง
2 ได้หน้า 555555555555555555 - จาก บ.ก. จ้ะ -  เอือม เอือม
3 ได้อะไรไม่รู้ที่เอามาใส่สมอง ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ ดีนะ
4 ความฮา และจินตนาการ แรงกระตุ้นให้ทำสิ่งที่อยากแต่ไม่เราถนัด ต้องลองสักหน่อยแล้ว!!!
5 ได้ออกกำลังนิ้วกับมือ
6 มันก้ได้นะไอเดียมุมมองใหม่ๆ มันได้อะไรที่เป็นนามธรรม ไอ้พวกที่แตะต้องได้ก็มีนะ เช่นแนะนำถ่ายภาพ ประมาณเนี่ย
7 ได้อ่าน
8 ได้สาระความรู้ ความบันเทิง ที่หลากหลาย
9 สนุกดี ชอบ ก็มีสาระอ่านะ
10 สนุกมากและเหนื่อย
11 พี่ที่ทำงานกำลังท้อง เลยได้กอลลั่มหมอแมวไปให้อ่าน (พี่แกพยายามจะปริ้นด้วยละ 55555+) เห็นช๊อคโกแลตแล้วหิว ป.ล. ตอนแรกไม่คิดจะหน้าทุกหน้า แต่ว่าก็ทำให้อ่านทุกหน้าจนได้
12 สาระ ความรู้ ความเฮฮา
13 ความประทับใจ
14 ไม่ค่อยได้อ่านเลยครับ
15 ได้ฮา
16 ได้เห็นอะไรแปลกๆ ได้เห็นการเล่าเรื่องด้วยเทคนิคใหม่
17 ฮาอย่างเดียว ชอบคอลัมน์เรียลลิตี้ผักสวนครัวมากก ~~ สงสารน้องมะนาว 555+ . . ความคิดสร้างสรรค์กันจริง จะรอเล่มต่อไปนะคะ
18 แรงกระตุ้น
19 สาระ บันเทิง ได้เห็นผลงานของคนคุณภาพที่เชี่ยวชาญในด้านต่างๆ
20 ได้สาระหลายแง่มุม วิชาการ ชีวิต เรื่องโดนใจวัยรุ่น ธรรมชาติ ศิลปะ ....
21 สาระไร้สาระ แว่น ต้องเพ่งตัวหนังสือ

ข้อคิดเห็น/เสนอแนะ/ติหรือชมเพิ่มเติมสำหรับกองบ.ก.ของนิตยสารฟ้อนสุดฯ ฉบับนี้ ขอแบบเน้นๆ ไม่ต้องกั๊ก เพื่อเอาไปเป็นทุนในการสร้างสรรค์ฉบับต่อไปครับ

1 บก.อาจติดเกรงใจเพื่อนนักเขียน ทำให้กอลลั่มบางกอลลั่มไม่ค่อยเข้าตีมวาเลนไทน์เดือนแห่งความรักเท่าไร โดยส่นตัวคิดว่ามันจะออกมา "ความร้ากความรัก" กว่านี้
2 รักทุกคนนนน - จาก บ.ก. จ้ะ -  เอือม เอือม
3 น่าจะตัดบางกอลลั่มออกไป (เช่น กอลลั่มหาคู่) พสอษ. ยังทำงานบกพร่องอยู่ นอกนั้นก็ไม่น่าจะมีอะไรแล้ว
4 อาจเป็นเป็นเพราะหวังว่าจะเกี่ยวกับฟอนต์ แต่พออ่านแล้วมันก็เป็นเรื่องทั่วๆไปมันก็ช่วยในการจุดประกายอ่ะนะแต่ในใจก็อยากได้เกี่ยวกับฟอนต์บ้าง งานดีๆกราฟิกบ้างภาพรวมของหนังสือยังไม่ชัดเจนเหมือนแกงโฮะอยู่คือมันมีหลายอย่างรวมกัน เรารู้สึกว่าอ่านแล้วมันเกี่ยวกับสมองจินตนาการความคิดบันเทิง นามธรรมเกินไปเราอยากให้มีอะไรที่เป็นเรื่องของเทคนิคบ้าง สอนเราบ้างเราอยากให้มีติวเกี่ยวกับออกแบบฟ้อนต์บ้าง สรุปเราคิดว่าหนังสือยังไม่มีความเป็นเอกลักษณ์ชัดเจนแต่แต่ก็ได้ประโยชน์แง่ความคิดต่อยอด รออ่านฉบับหน้าเป็นกำลังใจให้
5 กอลลั่ม หลายๆ กอลลั่ม ค่อนข้างดี อย่างบ้านโนนสวรรค์ ตะลอนดอน ละเลียด กูล่ำ หรือ บันทึกสั้นๆ ระบายใจ อ่านแล้วรู้สึกอิ่มเอมใจดี ชอบความหลากหลายในเนื้อหาสาระแบบนี้ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานผลิตผลงานดีๆ แบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ นะครับ
6 ดีแล้วค่า ทำต่อไปนะ สู้ๆ
7 กอลลั่มเรียงกันแน่นเกินไป ได้พักแค่หน้าเดียวเอง เหมือนกินอาหารอร่อยแบบมาราธอน กินไปนานๆ มันจะเลี่ยนและทรมานและเหนื่อย สู้ๆ นะ จะตั้งตารออ่านเล่มหน้าอย่างใจจดใจจ่อ ปอลอ. ปุ่มกดเลื่อนหน้าข้างล่างมันกดยากด้วยแหละ
8 บางกอลลั่มฟอนต์ตัวเล็กไปจิ้ดนึง โดยรวมโอเค
9 ฉบับนี้คิดว่าดีเป็นส่วนมากครับ แต่ว่า รู้สึกจะให้เขียนกอลลัมกันเอาเองสินะ มันก็คงแล้วแต่นักเขียนบางคน (แหละมั้ง?)
10 มันเชยไปหน่อยอะครับ ตั้งแต่น่าปก ส่วนตัวไม่ได้น่าสนใจเลยครับ ถึงจะเอารูปผู้หญิงมาก็เถอะ เรื่องออกแบบเลย์เอ้าท์ ต้องคิดให้เยอะๆหน่อยครับ
11 เอ่อ ไม่มีอะไรจะพูด เขียนเองพูดเองลำบากใจ๊ลำบากใจ
12 เห็นควรพัฒนาต่อไป
13 มีอยู่คอลัมน์นึงอ่ะค่ะ ที่มีอะไรเกี่ยวกับ "จู๋" คิดว่ามันทะลึ่ง+ส่อไปนิดส์นะ ,, มันไม่ควรใช้คำนี้อ่ะ ควรจะใช้คำความหมายอื่นจะดีกว่า แต่โดยรวมแล้วชอบค่ะ หลายคอลัมน์ฮาดี อยากให้มีเล่มต่อๆไปนะคะ
14 โดยเนี้อหาแล้วโอเคเลยค่ะ การจัดหน้าก็สวยดี มีปัญหาเรื่องขนาดอักษรนี่แหละ ตัวมันเล็ก เวลาอ่านกับจอที่ความละเอียดสูงๆ ยิ่งทำให้ต้องเพ่งมากมายจ้ะ
15 รูปแบบการจัดหน้าหนังสือ ต้องปรับปรุงต่อไป..
16 ตัวหนังสือเล็กเกิน

ครับ ยิ้มน่ารัก

Reading Learning & Sharing
 ลันล้า+

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ขอบคุณพี่หนุ่มมากๆ ค่ะ +3 กรี๊ดดดดด

ป.ล. ใส่อีโมชื่อเดือนด้วยทำไมยะ โวย -2

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11