หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำยังไงไม่ให้ลูกนกตายคะ  (อ่าน 56933 ครั้ง)

ลองไปตรวจที่ระเบียงห้องข้าง ๆ หรือแมวแถวนั้นหรือยัง กร๊าก

งบน้อย
 โวย ไม่มีเฟ้ย

:)
บ้านเราก็เลี้ยงนกเยอะ (พ่อเลี้ยงค่ะ) จากประสบการณ์อย่างที่วุฒิบอก แต่ขอเพิ่มเติมว่า ถ้าอยู่ห้องแอร์ หรือ ช่วงที่อากาศชื้น ๆ เย็น ๆ นกจะสั่น เพราะปรกติลูกนกจะมีแม่คอยกกให้ความอบอุ่น ถ้าหากดูท่าไม่ดี เอาหลอดไฟอันกลม ๆ สีส้ม ๆ (เค้าเรียกว่าไรไม่รู้) เอามาส่องเหนือกล่อง ก็จะช่วยเรื่องความอบอุ่นได้ .. เคยใช้ในกรณีลูกนกเอี้ยง ที่ขนยังไม่ขึ้น ตกลงมาจากรัง แล้วโดนฝนเปียก ช่วยได้

บ้านเราก็เลี้ยงนกเยอะ (พ่อเลี้ยงค่ะ) จากประสบการณ์อย่างที่วุฒิบอก แต่ขอเพิ่มเติมว่า ถ้าอยู่ห้องแอร์ หรือ ช่วงที่อากาศชื้น ๆ เย็น ๆ นกจะสั่น เพราะปรกติลูกนกจะมีแม่คอยกกให้ความอบอุ่น ถ้าหากดูท่าไม่ดี เอาหลอดไฟอันกลม ๆ สีส้ม ๆ (เค้าเรียกว่าไรไม่รู้) เอามาส่องเหนือกล่อง ก็จะช่วยเรื่องความอบอุ่นได้ .. เคยใช้ในกรณีลูกนกเอี้ยง ที่ขนยังไม่ขึ้น ตกลงมาจากรัง แล้วโดนฝนเปียก ช่วยได้

:05:นกน้อยหนีเที่ยวไปซะแล้ว .. เอาเป็นว่า เผื่อมีเพื่อน ๆ คนไหน ไปอุปการะลูกนก ก็จะได้เอาวิธีนี้ไปใช้ละกันนะ  อืมมมมห์

โพสต์ซ้ำไม่ดีนะครับ กดแก้ไขเอา

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
โพสต์ซ้ำไม่ดีนะครับ กดแก้ไขเอา

:46:ขอบคุณมากค่ะ รับทราบ และจะปฏิบัติค่ะ   เจ๋ง

:46:ขอบคุณมากค่ะ รับทราบ และจะปฏิบัติค่ะ   เจ๋ง

ผมก็เคยโดนแบบนี้น่ะ  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ตูนละโว้มาก นกมันไปถึงไหนแล้ว กร๊าก

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
จะให้ทำยังไงล่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

จะตามไปอัพเดตรูปก็ไม่รู้มันอยู่ไหนแล้วนี่  หมีโหด~

ตูนละโว้มาก นกมันไปถึงไหนแล้ว กร๊าก

หูยยยยยย .. มันต้องค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไปวุ้ย นายวุดบ้า
แต่พูดไป ป่านนี้นกตัวนั้นมันกลายเป็นแม่นก มีลูกแล้วล่ะมั้ง
วิธีนี้ก็เอาไว้ใช้กับลูกของมันเผื่อตกมาอีกไง  อืมมมมห์

หน้าก่อน ต้องจั่วหัวตัวโตๆ ว่า "แอบถ่ายน้องนก"

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่จั่วว่าแอบถ่ายเบิร์ดเลยล่ะ

เดี๋ยวไม่กล้าคลิก ผมคนนึงล่ะ

จะให้ทำยังไงล่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

จะตามไปอัพเดตรูปก็ไม่รู้มันอยู่ไหนแล้วนี่  หมีโหด~

อันนี้ตอบผมเหรอครับ ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก) ผมบอกเจ๊คนนู้น

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
เห็นถามมา ก็เลยตอบไป (แบบ :37:ๆ )
ไม่ได้ว่าอะไรหรอก ไม่ต้องซีเรียสครับ
ทำใจได้ล่ะ  อืมมมมห์

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11