หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำยังไงไม่ให้ลูกนกตายคะ  (อ่าน 56970 ครั้ง)
ไม่รู้ เรียกน้องไว้ก่อน
เปลี่ยนใหม่เรียกพี่ก็ได้

แล้วแอนอายุมากกว่าผมป่ะ?

เรื่องนก
คิดว่าเพราะวัสดุมีกลิ่นหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอะไรที่มีกลิ่น มันจะไม่ค่อยชอบนะ
อย่างพวกทิชชู่นี่ก็ไม่ค่อยดีเท่าไร(บางยี่ห้อ) กล่องกระดาษแบบสีเทา สัตว์ก็ไม่ค่อยชอบนะ
แต่ทิ้งไว้สักพักเดี๋ยวมันก็คงชิน

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ไม่เป็นไร เป็นน้องก็ได้  ลันล้า ไปที่ไหนมีแต่คนเรียกน้าน้า เบื่อแหล่ะ  (อิอิ)

กล่องกระดาษที่ใช้เป็นกล่องนมหนองโพแหล่ะ
(คงหอมกลิ่นนมจนนกไม่เข้าใกล้เลย)  เอือม

เฮ้ย สุดยอด นั่นเป็นครอบครัวมันจริงๆ เหรอน่ะ
มหัศจรรย์มาก โวย

ทีแรกคิดว่าลูกนกพลัดรังปั๊บจะต้องพรากจากพ่อแม่มันอย่างถาวรแล้วนะ นี่เจอได้ยังไง
สงสัยต้องตั้งชื่อมันให้มีคำว่า บุญ นำหน้าแล้วมั้ง

ชื่อบุญยักษ์ดีมั๊ยเนี่ย  ฮิ้ววว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2008, 23:21 น. โดย PanDa » บันทึกการเข้า

:)
แล้วแอนอายุมากกว่าผมป่ะ?

มากกว่าได้ซักปีกว่ามั้ง  ยิ้มน่ารัก

เรื่องนก
คิดว่าเพราะวัสดุมีกลิ่นหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอะไรที่มีกลิ่น มันจะไม่ค่อยชอบนะ
อย่างพวกทิชชู่นี่ก็ไม่ค่อยดีเท่าไร(บางยี่ห้อ) กล่องกระดาษแบบสีเทา สัตว์ก็ไม่ค่อยชอบนะ
แต่ทิ้งไว้สักพักเดี๋ยวมันก็คงชิน

ไม่น่าเปลี่ยนเลย  ฮือๆ~ เค้าต้องหนาวแน่เลยคืนนี้

ผมเด็กกว่าอีก ดีใจๆ
สวัสดีครับ พี่ป้าน้าอา ไหว้

(อิอิ)

เรื่องนก ลองมีเศษผ้า กับกระดาษ(ฉีกเป็นเศษๆ)ก็ได้สุมๆ ก็ไม่หนาวแล้วล่ะ
หรือไม่ก็จับใส่กล่องไปก่อนก็ได้มั้ง เพราะดูแล้วเปิดโล่งไปหน่อย ฮิ้ววว

because we always.....expecting
ออกไปดูมาแล้ว ลูกนกนอนซุกใบสนอยู่คงไม่หนาวมากหรอก  อืมมมมห์

อีกอย่าง ตอนนี้จับตัวลูกนกไม่ได้แล้วล่ะ
แค่เข้าไปใกล้หน่อย ลูกนกก็กลัวหัวใจเต้นแรง
เลยต้องปล่อยไว้ เดี๋ยวเกิดนกหัวใจวายตายง่ายๆแบบพวกนกขุนทองจะยุ่ง  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ps. ไม่อยากเอาเศษผ้าไปห่ม เพราะมันไม่ใช่ธรรมชาติของนก
แค่เศษหญ้ากับใบสนเยอะท่วมตัวก็น่าจะอุ่นใกล้เคียงรังจริงอยู่นะ

อย่าลืมครับว่า รังจริง นกได้ไออุ่นจากแม่นกเป็นหลักครับ
ใบสนถ้าเทียบกับขี้กบแล้ว อุ่นน้อยกว่าครับ

เรื่องไม่ธรรมชาติข้ามไปก่อนก็ได้ครับ
เพราะรังนกจริงๆ มีขยะมนุษย์เยอะแยะนะ ฮิ้ววว

ง่ายๆก็ ย้ายเข้ามาในห้องก่อนก็ได้ครับ

แล้วก็นอนกกไว้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อันนี้ตายจริงเลยครับ

นอนทับ กร๊าก

งั้นตูเดินไปตดใส่ก็น่าจะพอ

แก๊ซคาร์บอนทำให้อุ่นได้เหมือนกัน  ลันล้า

เอ หรือตูจะเปิดแอร์ดี คอมเพรสเซอร์จะได้อุ่น  หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2008, 00:05 น. โดย PanDa » บันทึกการเข้า

งั้นตูเดินไปตดใส่ก็น่าจะพอ

แก๊ซคาร์บอนทำให้อุ่นได้เหมือนกัน  ลันล้า

เอ หรือตูจะเปิดแอร์ดี คอมเพรสเซอร์จะได้อุ่น  หมีโหด~

เช้ามากินได้พอดี

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เฮ้ย นั่นมันมุกเฉยๆ  โวย

ยังจะมาช่วยตบอีก  อี๋~

อ่าว เหรอครับ  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog

น่ารักจริงๆ  ลันล้า

เห็นแล้วชื่นหัวใจ

perfectionist
ไปเยี่ยมน้องนกมาค่ะ ดูแอบๆอยู่หลังม่าน ในที่สุดเค้าก็เข้าไปซุกในกล่องนมแล้ว เย้  ลันล้า
ส่วนแม่มันก็ยังคงมาให้อาหารตามปกติ คงหมดห่วงได้แล้วสินะ  ยิ้มน่ารัก
ขอให้เจ้าตัวน้อยบินได้เร็วๆ  ปลื้ม

ได้ภาพแม่นกคาบอาหารมาให้แล้วครับ  \กร๊าก/
แต่มองไม่ออกนะว่าเป็นตัวอะไร (น่าจะเป็นแมลงคล้ายมดๆ)
หลังจากนั่งส่องอยู่นาน งานการไม่ทำ  เอือม

ตอนนี้เริ่มฟังออกแล้วว่านกมันจะร้องแบบแห้งๆ ยาวๆ ไม่โดดเด่น  ลันล้า
ก่อนจะเอาอาหารมาป้อนลูก  ปลื้ม

แล้วเวลาป้อนก็มีอีกตัวบินไปเกาะขอนไม้อยู่ห่างๆคอยดูต้นทางให้ด้วย  เจ๋ง

ตกลงมีคนมองออกแล้วครับ
ไอ้ตัวที่มันคาบอยู่นี่คือแมลงสาบนี่เอง  ง่ะ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11