หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำยังไงไม่ให้ลูกนกตายคะ  (อ่าน 56952 ครั้ง)
วันนี้พี่ยังไม่ได้แตะกล่องเลยน้อ  เอือม
มันอาจจะเขี่ยออกเองเพราะว่าไม่สะอาดสำหรับมันก็ได้มั้ง

เพราะตอนเช้าตื่นมาเห็นทิชชู่ถูกเขี่ยออกมาอีกด้านนึงของรัง
เลยหยิบไปทิ้งให้แล้ว  อืมมมมห์

รึว่ามันเหม็นอึมันเอง  ชิ - ทนไม่ไหวแล้ว

เย้ๆ ดีใจด้วยครับ
V.7 เข้าวินแล้ว มีวีเดียวนี่แหล่ะ กร๊าก

มันคงเป็นลูกกางเขนแล้วแหล่ะครับ
ถึงขนาดมาตามหา ป้อนอาหารนี่
น่าถ่ายสารคดีไปแข่งกับแนชั่นแนลฯเน่อ ปลื้ม

ป.ล. งี้ต้องปิดแอร์ไปอีกนานนะเนี่ย ฮิ้ววว

ไม่เป็นไร ถ้ายังไม่ใช่เดือนเมษา  (เหงื่อแตกพลั่ก)

:)
เพิ่งเข้ามาอ่าน เป็นเรื่องที่น่าประทับใจดีนะครับ

ชอบจังน่ารักดี  ลันล้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ได้ภาพแม่นกคาบอาหารมาให้แล้วครับ  \กร๊าก/
แต่มองไม่ออกนะว่าเป็นตัวอะไร (น่าจะเป็นแมลงคล้ายมดๆ)
หลังจากนั่งส่องอยู่นาน งานการไม่ทำ  เอือม

ตอนนี้เริ่มฟังออกแล้วว่านกมันจะร้องแบบแห้งๆ ยาวๆ ไม่โดดเด่น  ลันล้า
ก่อนจะเอาอาหารมาป้อนลูก  ปลื้ม

แล้วเวลาป้อนก็มีอีกตัวบินไปเกาะขอนไม้อยู่ห่างๆคอยดูต้นทางให้ด้วย  เจ๋ง

ีupdate สดๆร้อนๆเลย  (แจ๋ว แจ๋ว)

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ได้ข้อมูลเพิ่มเติมที่น่าสนใจเกี่ยวกับถ้าจะต้องเลี้ยงนกบาดเจ็บ มาแปะทิ้งไว้
เผื่อต่อไปมีใครเจอกรณีแบบนี้อีกนะครับ  อืมมมมห์

ในปากของนกสะอาดกว่าปากคน
และในปากคนมีแบคทีเรียหลายชนิดที่เป็นอันตรายต่อนก
สามารถทำให้นกป่วยหรือตายได้ง่าย  ไอ้มืดหมี
ดังนั้นเราต้องระวังไม่ให้น้ำลายเราเข้าปากนก
ไม่ว่าจะโดยการให้อาหาร หรือวิธีใดๆที่เสี่ยงต่อจากสัมผัส
คราบน้ำลายของมนุษย์

นกไม่มีน้ำย่อยอาหารจำพวกนม ห้ามให้  เฮ้ย!?

กล้วยหอมเป็นพิษต่อนก  โห
กล้วยชนิดเดียวที่ใช้ได้คือ กล้วยน้ำว้า  โห

ห้ามให้อาหารสำเร็จรูป ประเภทที่ปรุงด้วยสารเคมีทุกชนิดกับนก

Reference: http://www.zyworld.com/NAKARIN/birdcare2.htm

ปล. เกือบให้กล้วยหอมไปแล้วมั๊ยล่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ตอนเย็นๆไปเยี่ยมลูกนกมาค่ะ ดูแบบแอบๆ เห็นแม่เค้าเอาอาหารมาป้อนด้วย แล้วก็มีพ่อเกาะกิ่งไม้ดูอยู่ห่างๆ ดูเป็นครอบครัวที่น่ารักจังเลย พอออกไปดูเค้าใกล้ๆ (ตอนพ่อแม่เค้าไม่อยู่) นกน้อยซุกตัวอยู่ในกล่องขนม มันเริ่มกลัวคนแล้วล่ะ ดีใจจัง
เอากล่องไปเปลี่ยนให้เค้าด้วย กล่องที่วางข้างๆน่ะค่ะ(กล่องชมพูๆในรูป) กลัวกลางคืนเค้าจะหนาว กล่องขนมนั้นก็สกปรกแล้วด้วย เลยเอากล่องใหญ่กว่านั้นไปวางข้างๆ
แต่เจ้านกน้อยดันอยู่ในกล่องขนม พี่ Panda เลยเทๆมันออกมา (ไม่อยากจับแล้ว ไม่อยากให้เค้าคุ้นกับมือคน) ปรากฎว่ากลับไปดูเมื่อกี๊ เค้ายังไม่ยอมเข้าไปในกล่องใหม่เลยค่ะ
กลัวเค้าหนาวจังเลย ขอให้รอดคืนนี้ไปได้อีกคืน  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2008, 20:07 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

โอ้ว บวกแพนด้าสำหรับความพยายามและข้อมูลครับ
เรื่องกล้วยหอมนี่เพิ่งรู้ แต่ไม่มีให้มันกินอยู่แล้ว เพราะว่าแพง กร๊าก
เรื่องสารเคมีนี่เจอมากับตัว เอามะละกอแบบไม่ปอกให้มันกิน ตายกันยกกรงเลย ฮือๆ~

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
แถวนี้จริงๆ ก็มีแต่กล้วยหอมครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
วันที่เจอโดนแรกก็กะว่าจะไปซื้อไปให้กิน
(แต่พอดีขี้เกียจ ลูกนกก็เลยรอด)  ลันล้า

update: ตอนนี้นกเข้านอนแล้วครับ

ปล. ถอยหลังไปสองอาทิตย์ก่อน ตูก็บังเอิญวาง"กล้วยน้ำว้า"ไว้ให้นกกิน
โชคดีจริงๆ  อืมมมมห์

ถ้าวางกล้วยอื่น นกมันคงไม่กินอยู่แล้ว กร๊าก

because we always.....expecting
อันนี้ต้องลอง

เฮ้ย ! บาปนะนั่น  โวย

เฮ้ย สุดยอด นั่นเป็นครอบครัวมันจริงๆ เหรอน่ะ
มหัศจรรย์มาก โวย

ทีแรกคิดว่าลูกนกพลัดรังปั๊บจะต้องพรากจากพ่อแม่มันอย่างถาวรแล้วนะ นี่เจอได้ยังไง
สงสัยต้องตั้งชื่อมันให้มีคำว่า บุญ นำหน้าแล้วมั้ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บุญของมัน  กร๊าก

ตัวคนเดียว :]
เฮ้ย สุดยอด นั่นเป็นครอบครัวมันจริงๆ เหรอน่ะ
มหัศจรรย์มาก โวย

ทีแรกคิดว่าลูกนกพลัดรังปั๊บจะต้องพรากจากพ่อแม่มันอย่างถาวรแล้วนะ นี่เจอได้ยังไง
สงสัยต้องตั้งชื่อมันให้มีคำว่า บุญ นำหน้าแล้วมั้ง

ใช่ๆ บางทีนะเอาไปคืนมันจิกลูกตายเอาซะอีก  โวย

อิลูกนกตัวนี้มันแปลกจริงๆด้วย  กร๊าก

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ถ้าไม่ได้แอนกับน้องแพนดา
คงได้เป็นอาหารน้องหมาไปแล้ว ฮิ้ววว

เ่อ่อ มีคำถามอีกข้อ คือดูยังไงว่ามันขาหักมั้ยอะคะ เพราะพอเปลี่ยนกล่องแล้วไม่เห็นมันเข้าไปซุก ตอนนี้ก็อากาศเย็นๆด้วย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะมันไม่คุ้น หรือมันเคลื่อนตัวไม่ได้

ถึงไม่ได้เลี้ยงแล้วก็ยังห่วงอยู่ เฮ้อ

(ปล. พี่ Panda อายุมากกว่าวุฒิไม่ใช่เหรอ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2008, 23:17 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11