หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำยังไงไม่ให้ลูกนกตายคะ  (อ่าน 56945 ครั้ง)
หมายถึงตัวที่หลุดมาจากกล่องของขวัญพี่แอนน่ะนะ  ลันล้า

ไม่ให้ สงสารมัน โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เตรียมสวิงไว้อันนึง
แล้วตะครุบมาถอนขนต้มน้ำร้อนเลย หื่น

เหลือบ ปาณาติปาตา เวรมณี..

:)
ที่ห้องมีแอร์รึเปล่าคะ  คือสงสัยว่ามีคอมแอร์ร้อนๆอยู่นอกระเบียงหรือเปล่านั่นแหละ  กร๊าก

ถ้าไม่มีนะ ย้ายที่นอนเค้าเป็นหน้าระเบียงก็น่าสนใจนะ พ่อแม่เค้าจะได้เข้ามาดูได้ด้วย
เอ๊ะหรือว่าเอาออกไปไว้ข้างนอกแล้วหว่า  กร๊าก

แต่ถ้าพ่อแม่เค้ามาแล้วตบนี่รีบเอาเข้าเลยนะแปลว่าจำไม่ได้แหล่ว  กร๊าก

มันเป็นนกกางเขนแต่ทำไมทนง่ายจังหว่า เพราะนกกางเขนนี่ทานเนื้อนี่เนอะ  แถวบ้านกิ้วนี่ฉกปลาทองไปกินเป็นตัวเลยอ่ะ

ฮือๆ~

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ที่วางอยู่ตอนนี้คือบนคอมเพรสเซอร์ของแอร์ครับ  ปลื้ม

สาเหตุที่เลือกบนคอมเพราะ
1. เพราะยกจากพื้นขึ้นมาสูงระดับหนึ่ง น่าจะปลอดภัยจากแมลงเล็กๆ
2. เคยทดสอบแล้วว่าบนแอร์เป็นที่เดียวมดไม่ขึ้น ไม่รู้ทำไม
3. ช่วงนี้จะไม่เปิดแอร์ครับ ให้ลูกนกกับพ่อแม่มันอยู่อย่างสบายใจ  ยิ้มน่ารัก

เท่าที่เห็น ตอนนี้พ่อแม่นกน่าจะจำได้ครับ เพราะบินมาดูเป็นระยะๆเลย
เพราะตอนนี้ลูกนกจะร้องก็ต่อเมื่อพ่อนกหรือแม่นกมาหา
(แล้วพอร้องที ก็แอบมองที มีความสุข  เอิ๊ก อืมมมมห์)

กรี๊ดกร๊าดดด   กรี๊ดดดดด

กำลงัจะงงเลยว่าบนคอมแอร์แล้วมันไม่ร้อนเร๊อะ  กร๊าก

เสียสละมากเลยค่ะไม่เปิดแอร์เพื่อครอบครัวน้องนก  ฮือๆ~ 

แต่ก็ยังสงสัยอยู่ดีว่าทำไมน้องเค้าทานง่ายจัง เพราะจริงๆนกกางเขนนี่เรื่องมาก สุดเลนะเรื่องของกินเนี่ย  ทำไมยอมทานข้าวสวยด้วย  กร๊าก

คือปกติมันกินปลาทองเป็นตัวเลยนะคะ  โวย

เฮ้ย!? จะบอกว่า
เมื่อวานมันก็ไม่ทานข้าวสวยครับ
ทานแต่ผลไม้อะไรซักอย่าง (ต้องถามน้องแอนดู)

เอ๊ะ รึว่าตัวนี้มันเป็นมังสวิรัติ  งง

เห๊ยยยยยยยยยยยยย     มันกินสัตว์นะนั่น  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

อิกางเขนตัวนี้มัอะไรของมันฟะ คะ  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

หรือว่าสายพันธุ์อื่นที่กินผักหว่า   กร๊าก

รึตูดูผิด  ไอ้มืดหมี

จริงๆมันอาจจะเป็น cloverfield ปลอมตัวมา !  เอือม

ใครแม่นๆสายพันธุ์นกตอบที

นั่นแหละครับที่เป็นห่วง

แต่อย่างน้อยมันก็ยังคอยบินวนมาดูแลอยู่
ทำให้รู้ว่าความรักของพ่อแม่นี่ แม้เป็นสัตว์ก็ยังยิ่งใหญ่เนอะ

อันนี้ตัวลูกครับ (Zoom เอาจากระยะไกลครับ กลัวทำมันตกใจ)

อันนี้ตัวพ่อหรือแม่ ไม่แน่ใจ (ยิงทะลุกระจกห้องออกไป)

ถ่ายแค่นี้พอ กลัวไปกวนมัน  อืมมมมห์

เมื่อวานมันกินแคนตาลูปไปเยอะเลยแหละ ข้าวก็กินนะ แต่คนป้อนไม่ค่อยอยากป้อนข้าว  กร๊าก เพราะดูแล้วมันเหนียวไปหน่อยกลัวไปติดปากมันอีก

ตกลงเจัวตัวน้อยเป็นนกอะไรก็ไม่รู้  กร๊าก

สรุปว่าไอ้พ่อแม่นกสองตัวนั้นไม่ใช่มาดูลูก
แต่มาจ้องจะกินลูกนก  กร๊าก กร๊าก

มันก็คงกางเขนแหล่ะมั้ง ถ้าพวกกาเหว่า กา ลูกมันจะตัวใหญ่กว่านี้นะ
(แล้วตัวนี้ใหญ่แค่ไหนยังไม่รู้เลย ฮิ้ววว)

เดี๋ยวพอขนเยอะๆ ก็รู้แล้ว ลูกใครอุอุ

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
อัพเดตครับ

สวมวิญญาณ NG ก็เพื่องานนี้ล่ะครับ  หมีโหด~
แม่มันมาป้อนอาหารลูกแล้ว \กร๊าก/ - บันไซ

ส่วนนกอะไรก็ยังไม่รู้อยู่ดี แต่เอาภาพมาฝาก เพื่อมีใครรู้  ไหว้

อันนี้เป็นตำแหน่งที่วางรังนกครับ
ด้านซ้ายเป็นระเบียง ส่วนถุงขาวๆนั่นเป็นถุงอาหารปลา

ตอนนี้ลูกนกยังไม่คุ้นกะผม (ซึ่งดีแล้ว) จะอาศัยผนังกล่องขนมเป็นที่กำบัง

โฉมหน้าแม่นก ตอนแวะมาเยี่ยมลูกครับ 

อืมมมมห์

เย้ๆ ดีใจด้วยครับ
V.7 เข้าวินแล้ว มีวีเดียวนี่แหล่ะ กร๊าก

มันคงเป็นลูกกางเขนแล้วแหล่ะครับ
ถึงขนาดมาตามหา ป้อนอาหารนี่
น่าถ่ายสารคดีไปแข่งกับแนชั่นแนลฯเน่อ ปลื้ม

ป.ล.งี้ต้องปิดแอร์ไปอีกนานนะเนี่ย ฮิ้ววว

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ตรงที่ลูกนกนั่งอยู่ทำไมไม่มีทิชชูแล้วล่ะ งง ทิชชูหายไป(หรือแม่นกเอาไป) เมื่อวานปูไว้นะ มันจะได้มีทีซุกอุ่นๆด้วยและอยู่สะอาดๆหน่อย  คือกล่องมันไม่ค่อยสะอาดแล้วง่ะ โดนอึอึ๊ของเจ้าตัวเล็กไปหลายครั้ง ไปพิงหยั่งงั่นก็ไม่ค่อยดีนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2008, 15:54 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11