หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำยังไงไม่ให้ลูกนกตายคะ  (อ่าน 56941 ครั้ง)
ตอนเด็กๆ มีลูกนกตกรังแบบนี้มาให้เลี้ยงเรื่อยเลยครับ
ไอ้จะรอดบ้างตายบ้างก็เป็นธรรมชาติของชีวิต

ลองเลี้ยงๆ ประคบประหงมไปนานๆ จนมันโตละกันครับ
วิธีการเลี้ยงก็ตามข้างบนนั่นเลย
ถ้ามันรอดก็แค่อย่าเสียใจเวลามันโตแล้วบินหนี (แบบหมี)

แต่อีนกเล็กๆ เนี่ยร้องเสียงดังฉิบหายบ้านแตกแบบนี้แหละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทำยังไงไม่ให้เชื่องอะคะ หรือทำยังไงถึงจะเรียกว่าทำให้มันเชื่อง
ปล.  กรี๊ดดดดด สนใจรับเลี้ยงอีกตัวมั้ยพี่แอน

ไม่เอาครับ เพราะที่บ้านมีฆาตกรอยู่สองตัว
เคยคาบลูกนกมาให้ดูตัวนึงด้วย คอหมุนได้รอบเลย อืมมมมห์

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก

คือที่เคยเลี้ยงเนี่ย คือเรียก ตัวเล็กๆๆ กรี๊ดดดดด ก็บินมาหาเลย  แล้วมันก็กร่างด้วย ชอบลงไปเอาปีกตีๆอิตำลึง(หมาที่บ้าน)แล้วตำลึงก็จะไม่ทำอะไร

สรุปเพราะตรงนี้แหละ  เลยทำให้มันเสียชีวิตเมื่อโตเพราะคิดว่าแมวก็คงไม่ทำอะไรมันเช่นกัน   ฮือๆ~

อย่าเอามาอุ้มมาถู มาคุย ป้อนอาหารก็คือป้อนอ่ะค่ะ อย่าตั้งชื่อ  กร๊าก อย่าเรียกเค้า อย่าไปหาทุกครั้งที่เค้าเรียก(ถ้าเลี้ยงไปซักพักเดี๋ยวจะรู้เองว่าเค้าเรียกเพราะมีปัญหาหรือเรียกเฉยๆ) 

จริงๆนะ กลัวเค้าเผชิญโลกตามลำพังไม่ได้  ฮือๆ~

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
มันเป็นการคัดสรรค์ตามธรรมชาติ ตายก็เอาไปลงถังขยะครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ขอบคุณกิ้วจ้ะ ตามบวกให้ทุกคนเลย ถ้ามีอะไรจะถามเรื่อยๆนะคะ

กำลังจะโพสต์กรณีแบบกิ้วอยู่พอดีเลย ฮิ้ววว

เรื่องหนวกหู มันก็ร้องไปยังงั้นแหล่ะครับ
อย่างกิ้วว่าแหล่ะ จนกว่ามันจะคุ้น สักสองสามวันนู่นมั้ง
ถ้าร้องแล้ว มีแบบค่อกๆ แค่กๆ แปลว่ามันไม่สบาย
หรืออาหารมันไปแห้งในลำคอ (อาจลืมป้อนน้ำ)
แต่ถ้าเสียงใสแจ๋วๆเป็นปกติ ก็อย่างที่กิ้วว่าครับ ร้องหาแม่ ร้องหนวกหูไปงั้นเอง

พูดตามตรงว่า ต่อให้เชื่องหรือไม่เชื่องนะครับ
ถ้าน้องแอนเลี้ยงมันจนโต แล้วปล่อยมันไป
หากไม่มีคนเก็บมันไปเลี้ยง มันก็จะตายอยู่ดีครับ

เพราะเราไม่ได้สอนมันหากิน ไม่ได้สอนมันให้รู้จักอันตราย (กรณีตำลึงเป็นต้น)
ถ้าคิดว่าเลี้ยงมันไม่ได้ พอมันโตแล้วหาคนมาเลี้ยงมันดีกว่าครับ
ทำให้มันเชื่องจะดีที่สุด เพราะถึงยังไง มันก็หากินไม่เป็นอยุ่ดีถึงแม้จะไม่เชื่อง
แต่มันจะมีคนรับเลี้ยงต่อง่ายกว่า ถ้าเชื่อง และน่ารัก

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ตายแล้วลงขยะ ไม่ดีเลยนะครับ

มันเหม็น เอาไปฝังดีต่อธรรมชาติมากกว่า

ไม่ก็ให้แมวแหละครับ  อืมมมมห์

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
พี่เอก... หน้ามึน

พูดก็ถูก กร๊าก ตายทั้งทีให้มีประโยชน์ต่อโลก

because we always.....expecting
ถ้างั้นหาทางเอามันไปคืนดีมั้ยคะ (ทำยังไงดี) ไม่อยากเลี้ยงมันตลอดไปง่ะ แค่วันนี้ก็ไม่เป็นอันทำอะไรแล้ว เรื่องอุ้มนี่หายห่วง ไม่ค่อยกล้าอุ้มกล้าจับมันเท่าไหร่ ตัวมันนิดเดียวเอง

ก็คงต้องหาใครปีนต้นไม้ขึ้นวางแล้วล่ะครับ ฮิ้ววว

ปล่อยก็ตายเลยนะ

รอมันโตก่อนแล้วก็ตามยถามันก็ได้นะ รอมันบินได้ก่อน อืมมมมห์

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
ก็คงต้องหาใครปีนต้นไม้ขึ้นวางแล้วล่ะครับ ฮิ้ววว
ท่าทางจะลำบาก  เศร้า

ถ้ามันนิ่งๆนี่คืือหลับใช่มั้ยคะ เมื่อกี้มันร้องเลยเอาข้าวป้อนไป ปรากฎว่าข้าวคงเหนียวไปหน่อยเลยติดปาก แต่พอเอาน้ำป้อนตามมันก็กลืนลงไปได้แล้ว แล้วก็นิ่งไปละ(ไม่ร้องละ) เลยสงสัยว่ามันหลับ หรือข้าวไปติดตรงไหนข้างในมันหรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2008, 14:22 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

ลองเตุตัวดูว่ามันหายใจอยู่หรือเปล่าครับ
ตัวมันจะขยับเป็นจังหวะเบาๆ

ถ้าไม่ขยับนี่ตายแล้วครับ กร๊าก

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 11