หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำยังไงไม่ให้ลูกนกตายคะ  (อ่าน 56956 ครั้ง)
เมื่อกี๊เลยค่ะ ตอนกำลังออกมาจากหอ เห็นลูกนกตกจากรัง แอนไม่รู้จะทำยังไงดี จะจับก็ไม่กล้าจับ เลยขี่จักรยานออกมาตึกเรียนทั้งอย่างนั้น แต่ก็เรียกเพื่อนกลับไปช่วยจับมันขึ้นมาให้ ตอนนั้นมีหมา 3-4 ตัวกำลังเดินมาแล้ว (ช่วยได้อย่างเฉียดฉิว) พอจับมันขึ้นมาก็เอาไว้ในกล่องโดยยังไม่รู้จะทำยังไงต่อไป จะเอากลับขึ้นไปคืนรังก็ทำไม่ได้ เพราะรังมันสูง แถมลักษณะก็ดูไม่มั่นคงด้วย ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ จะเอาจะไรให้มันกินดี มันยังบินไม่ได้แน่นอนเพราะปีกยังขึ้นไม่ดีเลย

ช่วยหน่อยนะคะ  เศร้า

นกอะไรคะ
ที่เคยเก็บลูกนกเอี้ยงมาเลี้ยง จะเอามันใส่กล่องบุผ้าเอาไว้
ป้อนมันด้วยอาหารนกแช่ให้นิ่มๆ
//อ้าวเพิ่งเห็นว่าตั้งผิดห้อง ช่วยย้ายให้ทีนะคะ
ดูไม่ออกด้วยว่านกอะไร เห็นให้คนดูบอกว่าอาจจะเป็นนกเอี้ยงหรือนกกาเหว่า กำลังหากล้วยให้มันกินค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2008, 12:05 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

พี่ซื้ออาหารนกเม็ดสีแดงๆ แช่น้ำจนน่ิม แล้วค่อยๆ แบ่งใส่ปลายไม้คีบใส่ปากเค้าจ้ะ
ถ้าป้อนน้ำก็จะใช้หลอดดูดค่อยๆ หยด
แล้วต้องป้อนบ่อยแค่ไหนคะ นี่รูปค่ะ ใช้มือถือถ่าย มันอยู่บนกระดาษทิชชูในกล่องแซนวิซอีกทีค่ะ กำลังหากล่องที่ใหญ่กว่านี้อยู่

ตอนนี้ให้มันกินข้าวสวยหรือแคนตาลูป (ร้านขายข้าวใจดีให้มา) ไปนิดหน่อยแล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2008, 12:06 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

โตขนาดนี้ น่าจะมีหวังเลี้ยงรอดนะ อืมมมมห์

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอบคุณที่ให้ความหวังค่ะหมอแมว ต้องเลี้ยงไปอีกนานมั้ยอะคะ
(เหมือนมันไม่ค่อยยอมกินข้าวเลย แต่กินแคนตาลูปได้  ยิ้มน่ารัก เอ่อ มันเพิ่งขี้ด้วย  อี๋~)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2008, 12:12 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

ลองเอาไปวางไว้แถวๆๆต้นไม้ที่มันตกมาอ่ะคะ
แต่ต้องคอยดูมันหน่อยนะ เพราะเดี๋ยวมดหรือ แมลงจะกินมันก่อนที่แม่มันจะมาเจออ่ะคะ
อันนี้เคยทำกับหนูนะ...เดี๋ยวแม่มันจะมาเอา (แจ๋ว แจ๋ว)
กับนกไม่รู้ได้ผลเปล่า..
แต่ถ้าจะเลี้ยงนกวัยขนาดนี้คงลำบากน่าดูเลย
เพราะมันต้องคอยป้อนอาหาร...(หรือมันกินเองได้แล้ว)
.. ปลื้ม

I'm Not FaLLing ApaRt !!
ต้องคอยป้อนค่ะ ตั้งแต่เช้ายังไม่ได้ทำงานเลย มัวแต่ห่วงนก งานต้องรีบส่งด้วย  เศร้า
ตรงแถวที่มันตก ไม่รู้จะเอามันไปวางตรงไหนดีเหมือนกันค่ะ เพราะกิ่งไม้ที่เตี้ยที่สุด ก็ยังสูงมากอยู่ดี
ตัวมันยาวประมาณ 8-10 cm. ได้
ตอนนี้มันอยู่ในห้องแอร์ค่ะ จะเป็นอะไรมั้ย เพราะที่ตึกเรียนเป็นห้องแอร์หมดเลย แต่ก็พยายามเอาทิชชู่มาห่มๆมันไว้น่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2008, 12:59 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

ลูกนกตกเนี่ย แม่มาเอาไม่ค่อยได้
น้ำหนักตัวมันมากนะ

ลูกนกเลี้ยงไม่ยากครับ
อาหารนอกจากกล้วยบดแล้ว
ก็มีอาหารเด็ก ที่มีส่วนผสมของธัญพืช หรือถ้าไม่มีก็ไม่ต้องซีเรียสครับ
(ที่กวนๆแล้วจะได้สีเหลืองๆ จำชื่อไม่ได้แล้ว)
ผัดเปลี่ยนกับกล้วยบดก็น่าจะเพียงพอแล้ว

เอาใส่หลอดฉีดยา หรือไม่ก็พวกตัวดูดจุ๊บๆก็ได้
(แต่แนะนำหลอดฉีดยาเพราะว่าทำความสะอาดง่ายกว่า)

ป้อนไปเรื่อยๆครับ แล้วเอามือลูบบริเวณใต้คอ แต่เหนือท้องมานิดหน่อย
ถ้านกอิ่มแล้วบริเวณนั้นจะพองขึ้นครับ นั่นแปลว่าอาหารพอดีแล้ว
ต้องระวังเรื่องนึง บางทีมันอิ่มแต่มันก็จะกินไปเรื่อยๆนะ เหมือนปลาทอง
มีสิทธิ์ตายเพราะป้อนอาหารมากได้นะครับ

รอจนมันย่อย อึ แล้วหนวกหู แล้วค่อยป้อนใหม่ครับ
วันนึงมันจะกินหลายรอบเหมือนกัน แต่แล้วแต่ชนิดนกด้วย

ที่อยู่ ถ้าดีที่สุดคือ กล่องอะไรก็ได้ ใส่ขี้เลื่อยสักนิ้วกว่าๆ ก็น่าจะพอ
และเจาะรูใหญ่ๆไว้ให้เรามองเห็น ถ้าไม่มีก็ผ้า หรือกระดาษก็ได้
แต่ควรตัดเป็นชิ้นเล็กๆ เวลามันอึแล้วจะได้หยิบไปทิ้งเฉพาะชิ้นนั้นได้ครับ
ถ้าไม่ทิ้งจะสะสมเชื้อโรค เป็นสาเหตุของอาการป่วยอื่นๆตามมาครับ

ที่ต้องระวังที่สุดคือความสะอาดของเรื่องอาหารและที่อยู่เท่านั้น
นอกนั้นก็อย่าไปอุ้มมันบ่อย แล้วก็ระวังแมวหมา แค่นั้นเอง

ถ้าน้องแอนคิดจะเลี้ยงจริงๆ ต้องเลี้ยงมันไปตลอดนะครับ
เพราะว่ามันจะหากินเองไม่ได้แล้ว ปล่อยไปก็ตายครับ ถ้าไม่มีคนเลี้ยงต่อ

เพิ่มเติม
มะละกอบดก็ใช้ได้นะครับ
แล้วก็เรื่องที่อยู่ ใช้กล่องกระดาษ(หรือกล่องไม้อัดแบบบ้านนก)
จะอุ่นที่สุดครับ ไม่ต้องตัดฝากล่องออกนะเจาะรูก็พอ

หลังป้อนอาหารแล้ว ต้องป้อนน้ำไปด้วยสักเล็กน้อยนะครับ
แล้วอย่าลืมเช็ดปากเช็ดขนที่เปื้อนอาหารด้วย
ถ้าติดที่ขนแล้วมันจะล้างออกทีหลังลำบาก ต้องตัดอย่างเดียวจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2008, 13:02 น. โดย มุมมืดของสังคม » บันทึกการเข้า

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้นะ

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
ขอบคุณมุมมืดค่ะ ชื่อวุฒิใช่มั้ยคะ ขอบคุณปูนด้วยค่ะ

ต้องเลี้ยงไปตลอดเลยเหรอ แอบกังวลนะเนี่ย ไม่เคยเลี้ยงสัตว์ แล้วก็ไม่ค่อยอยากเลี้ยงนกด้วย แค่คิดว่าจะช่วยมันให้รอดแค่นั้นเอง ไปหาพี่ที่ร้านขายอาหารมา เค้าเคยเก็บลูกนกแบบนี้เหมือนกัน เค้าดูแล้วบอกว่า มันมีขนอ่อนของปีกขึ้นแล้ว อีกไม่กี่วันคงบินได้ ภาวนาขอให้เป็นอย่างนั้นค่ะ
ปล. มันกินเรื่อยๆจริงๆด้วย หยุดให้อาหารดีกว่าเนอะ เดี๋ยวให้มากไป
ปอ. หลอดฉีดยาไม่มีเลยค่ะ ตอนนี้ใช้หลอดดูดน้ำคอยหยอดให้ ไม่รู้ว่าควรป้อนอาหารกับน้ำยังไงดีคะ สลับกันเหรอ

ถ้าอาหารเละๆ ก็ป้อนน้ำแค่ครั้งสุดท้ายพอครับ
แต่ถ้าอาหารเหนียวมาก ก็เติมน้ำไปที่อาหารสักหน่อย
น้ำไม่ได้จำเป็นมากครับ เพราะในอาหารมีน้ำพอแล้ว
เพียงแต่ต้องป้อนครั้งสุดท้ายเพราะล้างปา ล้างคอมันเฉยๆครับ
ป้อนทีละนิดๆ สักสองที (ต้องกะท้องมันเผื่อน้ำไว้ก่อนนะ ไม่งั้นท้องแตก ฮิ้ววว)

เรื่องหลอด ใช้อะไรก็ได้ครับ ล้างให้สะอาดก็พอ (ตัวจุ๊บๆมันจะล้างไม่ค่อยได้)

ขนขึ้นเยอะแล้วจริงๆแหล่ะ แต่มันคงไม่ได้บินได้ในเร็ววัน คงอีกสักพัก
ถ้ามันยืนเองได้ เดินเองได้ แล้วมันถึงจะเริ่มบินครับ

ส่วนต้องเลี้ยงไปตลอดไหม คงต้องดูตอนมันโตอีกที
ถ้ามันติดคน นี่คงต้องเลี้ยงตลอดแหล่ะครับ
แต่ถ้ามันไปแล้วไม่กลับมา ก็ไม่เป็นไรครับ

ห้าสิบห้าสิบครับ เจอมาทั้งสองแบบเลย ฮิ้ววว
ป.ล.ผมชื่อวุฒิ ถูกแล้วครับ

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ถ่ายอีกแล้ว  อี๋~
วันนี้จะได้ทำงานมั้ย  ฮือๆ~

ถามอีกหน่อยค่ะ มันร้องตลอดเวลาเลยมั้ยคะ คือมันร้องเรื่อยเลย จนไม่รู้ว่าใช่แบบร้องจนหนวกหูมั้ย

โตมากแล้วนะเนี่ย  ถ้านั่นๆก็เอาอาหารแช่น้ำนิ่มๆ จริงๆอาหารหมาก็เคยใช้นะคะ แบบนี้แหละ เค้าตกลงมาแบบนี้อาหารหมาเค้าก็ทาน

ดูท่าเค้าจะทานง่าย น่าจะสบายใจได้นะ เพราะว่าที่เคยเลี้ยงมาสองสามตัวแบบที่เค้าตกลงมาแบบนี้นี่ เค้าทำมือโฉบๆแบบแม่เค้าด้วยไม่งั้นไม่ยอมทาน   นี่ถ้าเค้ายอมทานอาหารแล้วก็ไม่มีอะไรน่าห่วงนะคะ

ถ้าจะห่วงก็คงเรื่องถ้าเค้าเชื่องจนเกินไป พอถึงเวลาเค้าโตมากๆแล้ว ตัวเค้าเองจะเป็นอันตรายนะ ถ้าเราไม่ได้เลี้ยงใส่กรง
ถ้ากะว่าถ้าเค้าโตแล้วจะปล่อย อย่างเลี้ยงเชื่องมากนะคะ  จริงๆนะ

เรื่องร้องก็ปกติค่ะ อาจจะร้องเรียกแม่มั้งนะคะ เพราะที่เคยเจอก็ร้องเหมือนกัน แต่ถ้าเค้าชินกะเราแล้วรู้ว่าเราเป็นคนป้อนอาหารแล้วหล่ะก็ เค้าร้องเรียกเรานั่นแหละคะ  กร๊าก

แต่อย่าให้เชื่องน๊าาา ถ้าไม่ได้คิดจะเลี้ยงเค้าตลอดอ่ะ  ฮือๆ~

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11