หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องแอนนนน ลับเฉพาะ  (อ่าน 38566 ครั้ง)
รั่วดีครับ กร๊าก
อย่าเอากระชุมาตักน้ำ
มะกะโทสอนว่าให้ยาแนว จึ่งได้น้ำ
อุมะปะปุ เอากระชุลงยา ขอมหลบลี้หนีไป ไทยจึงเป็นไทยมาได้ทุกวันนี้

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
กำนันกำลังจะบอกว่า

ภูมิปัญญาไทยทำให้ ไทยเป็นไทย ใช่มั้ยครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
กำนันกำลังจะบอกว่า
ภูมิปัญญาไทยทำให้ ไทยเป็นไทย ใช่มั้ยครับ
ไม่ใช่กำลังจะบอกจ้ะ ที่รัก
ได้ยินเสียงรำพึง ลอยๆ เลยมาช่วยอุด
มันคือข้อเท็จจริง ในวิชาคาถา มหา ระรั่ว
และวิทยาศาสตร์แห่งการตักน้ำ
น้ำรั่ว หรือ ภาชนะรั่ว?
ผมไม่มีภาชนะ
ผมมีแต่น้ำ น้ำอันไพศาล
น้ำนั้นไม่เน่า แต่เราคือยุง
เราจะมุ่งตัก หรือแล่นบนผิว ย่อมได้
แค่เตือน ไม่ได้ตัก แต่เปิดบึงดึงบ่อไว้
น้ำยิ่งขาดแคลน ในฤดูกาลนี้

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
ผมเคยจะลองเขียนแนวๆ
ละม้ายคล้ายกำนัน
ปรากฎว่าไปไม่รอด
แต่เคย เป็นสัตว์จำพวกกุ้ง
บ้างก็เอามาทำกะปิ
อร่อยดีนักแล
ละม้ายเป็นอะไรกับละมุด
เอาละมุดมากินกับกะปิก็คงเข้าที

กินรอบวง
ตามมาอ่านกำนันต่อ  อิอิ มีมุขที่ฮา ปน แป๊ก เช่น เคย   ผมเคยมีเพื่อนแบบนี้นะ มันมั่ว ๆ ดี ฮา ดี สุด ๆ ครับ คริคริ ผมชอบตรงที่มุขมันเข้ากันไม่ค่อยได้เนี่ยหล่ะ 5 5 5 + คริคริ คริคริ
อืม จ้ะ
ผมไม่ได้ตั้งใจให้ใครฮา ฮามากโง่ เอลดิด้ากล่าวไว้
เอาแต่พอดีๆ ไม่ใช่ว่าอ่านไม่เข้าใจต้องฮาไว้ก่อน
ไม่จำเป็นจ้ะที่รัก ไม่ใช่ซิทคอมเฟ้อๆ เพ้อๆ มั่วๆ
มุกที่ฮากัน ผมแป้กทุกเม็ด น้ำลายเหนียว
อยากปัสสาวะใส่จอ แต่กลัวไฟช้อต
จิ๊กโก๋แถวบ้าน แม่มันป่วยมันยังฮา
การเขียนนั้นเป็นคนละเรื่องกับการอ่านจ้ะคนดี
คนเขียนก็เป็นคนละคนกับคนอ่าน คนละเป้า
ผมเขียนชัดแจ่ม ให้สุนทรฯ ฟื้นมาอ่านก็ไม่มั่ว
เคยอ่านฉบังสิบหก แล้วฮาบ้างไหม?
อย่าติดแค่คำ ต้องตามความให้ถึง "คำ"คืออักขระ แต่"ความ"นั้นคือชีวิต
ระวังจิตของตนให้ดี ตั้งสติ และศึกษาค้นคว้าก่อนฮาก็ดีไม่น้อย
พอค้นเสร็จ ไม่เจอ ค่อยฮา ยังทัน หญิงยังไม่ทันทิ้งหรอกงิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2008, 00:49 น. โดย กำนันแม้น };oO= » บันทึกการเข้า

อ้าว ฮามากโง่ เหรอครับ  ถึงได้ว่าซิ ผมเดินลอดช่องเล็กๆไม่ได้เลย เขามันขูดผนัง  หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อ้าว ฮามากโง่ เหรอครับ  ถึงได้ว่าซิ ผมเดินลอดช่องเล็กๆไม่ได้เลย เขามันขูดผนัง  หมีโหด~
รอโตอีกหน่อย
มันจะมีช่องเขาให้เข้า
ผมเอาหัวขูด ทำร่องไว้แล้ว
ไม่งั้น ใส่ส้นสูงก็ได้ มีให้ยืมจ้ะ ใส่ประจำ
รู้จักโรงเรียน กาสรกสิวิทย์ ไหม รู้แล้วอย่าหมิ่นควาย
ผมเคยทำขวัญควาย และนับถือมันมาก ทัศนะผมเป็นแบบนี้

ทัศนะของท่านกำนันเหมือนผมเลยเรื่องนี้ ถ้าผมมีตังค์
จะเลือกซื้อควายเลี้ยง  แต่ไม่ซื้อหมาแมวขนปุย

ทัศนะของท่านกำนันเหมือนผมเลยเรื่องนี้ ถ้าผมมีตังค์
จะเลือกซื้อควายเลี้ยง  แต่ไม่ซื้อหมาแมวขนปุย
น่ารักมาก เดี๋ยวก็มีตังค์ ไว้หุ้นซื้อควายกัน
ผมมีหญ้าฟางและมีที่เยอะ พามาเที่ยวบ้างก็ได้

เมื่อก่อนตอนเด็กเคยเลี้ยงตัวหนึ่ง มันชื่อไอ้ตู้  เป็นควายรูปร่างดี อ้วนถ้วนสมบูรณ์  น่ารักมาก
เหงาก็นิ่งเศร้าก็นิ่ง ด่ามันมันยังนิ่ง ใจเย็นจริงๆ จึงชอบมัน

กำนม. Vs พี่จักรี

กินรอบวง
เมื่อก่อนตอนเด็กเคยเลี้ยงตัวหนึ่ง มันชื่อไอ้ตู้  เป็นควายรูปร่างดี อ้วนถ้วนสมบูรณ์  น่ารักมาก
เหงาก็นิ่งเศร้าก็นิ่ง ด่ามันมันยังนิ่ง ใจเย็นจริงๆ จึงชอบมัน
อือ น่าจีบเนอะ ..
มันมีผัว มีลูกเต้าไปรึยังล่ะงิ :)

มันถูกขายไปตั้งแต่ผมอายุ ได้ ประมาณ 4 - 5 ขวบ ละมั้งครับ  ฮือๆ~

ความเจริญมันวิ่งไว  ตาจึงขายไอ้ตู้ไปซื้อ โคบูต้า มาแทน 
บอกว่าใช้งานดีไถนาเร็ว ผมก็เชื่อ เพราะเห็นมากับตา

มันถูกขายไปตั้งแต่ผมอายุ ได้ ประมาณ 4 - 5 ขวบ ละมั้งครับ  ฮือๆ~
ความเจริญมันวิ่งไว  ตาจึงขายไอ้ตู้ไปซื้อ โคบูต้า มาแทน 
บอกว่าใช้งานดีไถนาเร็ว ผมก็เชื่อ เพราะเห็นมากับตา
วันหลังจะพาปู่ไปเที่ยว กาสรกสิวิทย์ แล้วจะคิดใหม่ คูโบต้า คาโบตู้ โคโยต้า คาโยตี้ ขี้คาโตโยต้าเลยงินั่น
จับปี้กันเลยจ้ะ เราจับผสมได้ ยึกๆๆ ออกลูกมา เป็นคูโบตู้ พาไอ้ตู้ขี่โตโยต้ามาบางก๊อกได้ เดี๋ยวไปรับ

อ่ะ ได้เวลาปิดมุ้งก่อน ใครห้ามมุด
ฟ้าแจ้ง รุ่งสาง สายโด่งนู่นค่อยมา
ขอนอนกินบ้านกินเมืองกันบ้างได้ไหมเล่า
นักการเมืองกินแล้วไม่เล่า แอบกินกันเงียบๆ
..
แล้วโลกก็สดใสอีกครา
เมื่อบางก๊อกได้คลี่ม่านบาง ปลดลงสิ้น
ราตรีนี้ นิทราอันนิ่งสนิทจักห่มคลุมฝันอันแสนสั้น
เพียงละอองรักบางเบาที่โชยผ่าน แผ่วลูบผิวใจแต่เพียงน้อย
มือที่มีรักนั้น ละเมียดอุ่น เปี่ยมเมตตา
เธอลอบมองฝันของฉัน
ฉันรู้ แม้ยามหลับ
สายตาของเธอ สว่าง สดใส
แม้อยู่ในม่านมุ้ง ยังระเรื่อเงารักผ่านเปลือกตา
ยิ้มเธอทำให้ฉันหลับสบาย และใจของเธอ .. อยู่ภายในนี้

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10