หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เสนอแนวคิดอะไรหน่อยครับ  (อ่าน 3666 ครั้ง)
สารภาพว่า ที่รื้อโครงการนี้กลับมาเพราะอยากมีงานอยู่กับบ้าน จะได้ประหยัดค่ารถ และมีเวลาอยู่กับลูกมากขึ้น แต่ก็เป็นแนวคิดที่ร่างขึ้นมาด้วยความตั้งใจดีนะ และที่นี่ก็เป็นที่ที่ควรนำเสนอเรื่องนี้อ่ะนะครับ

ยังไงก็ลองอ่านดูก่อนละกัน เขียนไว้เมื่อ ส.ค. 48 โน่น ถ้าทำโครงการนี้ได้ผมจะได้ติดต่อพวก NGO ที่สนใจครับ

แอบอ้าง
เสนอแนวคิด จัดตั้ง Bluewhale Guild สำหรับฟรีแลนซ์ มือใหม่ครับ

Bluewhale Guild (BG) คืออะไร?
- Bluewhale Guild คือกลุ่มของบรรดากราฟิกดีไซน์ เว็บมาสเตอร์ ผู้ใช้โปรแกรม 3 มิติ และอื่นๆ ที่รับงานอย่างอิสระ (ยกเว้นมอเตอร์ไซค์รับจ้างกับรถรับจ้าง) มือใหม่ ที่ประสบปัญหากับการหางาน

หรือพูดง่ายๆ Bluewhale Guild ก็คือ เอเจนซี่ สำหรับฟรีแลนซ์มือใหม่นั่นเองครับ

จะจัดตั้งได้อย่างไร?
-นั่น น่ะซิ ผมเพิ่งเกิดความคิดนี้ขึ้นมาไม่กี่วันนี่เอง เพราะผมก็เป็นฟรีแลนซ์มาได้ 3 ปี แล้ว ประสบปัญหาในการรับงานมาตลอด เพราะเราไม่มีเครือข่ายอะไรกับเขาเลย คนก็ไม่รู้จัก ไม่เชื่อถือ รับงานก็ลำบากยากเย็น เลยคิดว่า ถ้ารวมๆ ฟรีแลนซ์ มาเป็นกลุ่มของมือใหม่ ได้ก็ดีนะ ถ้ารับงานในลักษณะกลุ่ม ก็น่าจะหางานได้ง่ายขึ้น

ข้อสำคัญ BG รับเฉพาะมือใหม่ หรือมือเก่าที่รับผิดชอบ และไม่ต้องการรายได้มากมายนัก เพราะเราทำด้วยใจรัก เพื่อองค์กรต่างๆ

ปัญหา คือ ตอนนี้ผมยังไม่มีเพื่อนเลยสักคนเดียว นอกจากรุ่นพี่คณะจิตรกรรมฯ ศิลปากร ที่คอยโยนงานมาให้ผมบ่อยๆ เสร็จทันบ้างไม่ทันบ้าง บางทีก้งานเร่ง จนงานไม่มีคุณภาพ และผมไม่รู้จะติดต่อใครได้ นอกจากโพสในบล็อกของตัวเอง

กลุ่มเป้าหมายคือ?
กลุ่ม เป้าหมายหลักของ BG ก็คือ พวกองค์กรพัฒนาเอกชน (NGO) ที่เค้าก็ไม่ค่อยมีตังค์จ้างมืออาชีพสักเท่าไหร่ แต่ถ้ามีคนไปรับงานตรงนี้ล่ะก็ รับรองงานบานเบอะรับกันไม่ทันเลยทีเดียว และงานของ NGO ก็จะได้สวยงาม ดึงดูดให้คนทำอะไรเพื่อสังคมได้ด้วย

ผลประโยชน์ของสมาชิก BG ล่ะ?
ก็ถ้ารับงานไปทำ ก็ได้เงิน 90% เลย BG หักแค่ 10% เท่านั้น และมีสัญญาแน่นอนเป็นลายลักษณ์อักษร ไม่โกงครับ

ชื่อ Bluewhale Guild มาจากไหน
ก็ มีที่มา 2 ที่นะ ที่แรกคือชื่อผมในเน็ท มีอีกชื่อคือ Bluewhale นี่แหละ อีกอันนึงมาจากเกม Insaniquarium ที่มีตัวช่วยตัวนึงเป็นปลาวาฬ ที่จะคอยอมลูกปลาที่ยังอ่อนต่อโลก ไม่ให้โดนเอเลี่ยนกินได้

(ถ้างง ลองโหลดเกมนี้มาเล่นที่ www.popcap.com ครับ)

ก็ลองเสนอแนะดูนะครับ ว่าผมควรจะทำโครงการนี้หรือเปล่า ถ้าทำ จะทำยังไงให้เป็นรูปเป็นร่างได้

โครงการน่าสนใจมากเลย

(แต่เราไม่ได้ทำฟรีแลนซ์)

ขอเสนอโครงการการกุศลเข้าไปด้วย เช่น ออกแบบป้ายใ้ห้ วัด หรือกิจการที่ไม่หวังผลประโยชน์ต่างๆ

โอ้ว ยินดีต้อนรับครับคุณปลาวาฬสีน้ำเงิน
ศิษย์รั้วเดียวกัน ตึกติดกันแบบนี้ ดีใจๆ

คือจะว่าไปตอนนี้ที่เว็บนี้ก็เป็นกึ่งๆ NGO ที่ว่านั่นแหละครับ
เพียงแต่ไม่แสวงหาผลกำไรเลย แต่ถ้ามีงานก็โยนกันไปโยนกันมาในนี้ (ได้งานกันไปหลายคนละ)
ผมเห็นด้วยกับประเด็นที่ว่า ฟรีแลนซ์ลำบากเพราะไม่มีเครือข่าย
การสร้าง "ห้องแสดงงาน" ขึ้นมาที่นี่ ก็เพื่อเป็นเครือข่ายชนิดหนึ่งเหมือนกันครับ
ใครอยากแสดงงาน แสดงไป ฟรี ใครอยากจ้างก็ติดต่อโดยตรง ฟรีครับ

ฟรีนะครับ ฟรี

หากคุณปลาวาฬสนใจก็ลองนำผลงานที่เคยทำมาแสดงก็ได้นะครับ ยินดีต้อนรับ
แต่ถ้าหากต้องการสร้างเครือข่ายขึ้นมาเองก็ลองศึกษาโมเดลเล็กๆ อันนี้ไปเป็นแบบอย่างได้ครับ
ผมว่าถึงมันจะเล็กแต่มันก็ลีลาดีใช่ย่อยนะ

อ้อ พวกเว็บ thaifreelance ต่างๆ นั่นก็ทำเหมือนกันครับ แต่ผมว่าค่อนข้างเยอะไปหน่อย
เยอะในที่นี้คือเยอะในเชิงปริมาณ แต่หลายคนที่มาโพสต์เพื่อแสดงงานในนั้นกลับดูไม่น่าไว้ใจ กร๊าก
เอ้า นี่พูดจริงนะครับ คือบางทีงานวิชาชีพอย่างเราๆ เนี่ย การไว้เนื่อเชื่อใจกันก็สำคัญ
เขาเลยจำเป็นต้องจ้างคนที่มืออาชีพไงครับ เพราะหลายครั้งเหลือเกินที่เจอบ่นว่าโดนฟรีแลนซ์ชิ่ง

โอ้ว สนุก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
NGO รึ...ชิ  ชิ
โอ้ว ยินดีต้อนรับครับคุณปลาวาฬสีน้ำเงิน
ศิษย์รั้วเดียวกัน ตึกติดกันแบบนี้ ดีใจๆ

คือจะว่าไปตอนนี้ที่เว็บนี้ก็เป็นกึ่งๆ NGO ที่ว่านั่นแหละครับ
เพียงแต่ไม่แสวงหาผลกำไรเลย แต่ถ้ามีงานก็โยนกันไปโยนกันมาในนี้ (ได้งานกันไปหลายคนละ)
ผมเห็นด้วยกับประเด็นที่ว่า ฟรีแลนซ์ลำบากเพราะไม่มีเครือข่าย
การสร้าง "ห้องแสดงงาน" ขึ้นมาที่นี่ ก็เพื่อเป็นเครือข่ายชนิดหนึ่งเหมือนกันครับ
ใครอยากแสดงงาน แสดงไป ฟรี ใครอยากจ้างก็ติดต่อโดยตรง ฟรีครับ

ฟรีนะครับ ฟรี

หากคุณปลาวาฬสนใจก็ลองนำผลงานที่เคยทำมาแสดงก็ได้นะครับ ยินดีต้อนรับ
แต่ถ้าหากต้องการสร้างเครือข่ายขึ้นมาเองก็ลองศึกษาโมเดลเล็กๆ อันนี้ไปเป็นแบบอย่างได้ครับ
ผมว่าถึงมันจะเล็กแต่มันก็ลีลาดีใช่ย่อยนะ

อ้อ พวกเว็บ thaifreelance ต่างๆ นั่นก็ทำเหมือนกันครับ แต่ผมว่าค่อนข้างเยอะไปหน่อย
เยอะในที่นี้คือเยอะในเชิงปริมาณ แต่หลายคนที่มาโพสต์เพื่อแสดงงานในนั้นกลับดูไม่น่าไว้ใจ กร๊าก
เอ้า นี่พูดจริงนะครับ คือบางทีงานวิชาชีพอย่างเราๆ เนี่ย การไว้เนื่อเชื่อใจกันก็สำคัญ
เขาเลยจำเป็นต้องจ้างคนที่มืออาชีพไงครับ เพราะหลายครั้งเหลือเกินที่เจอบ่นว่าโดนฟรีแลนซ์ชิ่ง

โอ้ว สนุก

ครับทีแรกกะว่าจะทำงานกราฟิกสิ่งพิมพ์ เพราะส่วนตัวทำงานแบบนี้มาตลอด ถึงตอนนี้จะมีตำแหน่ง "ผู้ช่วยวิจัย" แต่ก็ยังจัดหน้าหนังสือ ออกแบบปกอยู่เลยครับ (แม้ฝีมือจะไม่ค่อยเก่ง) แต่ตอนนี้กลุ่มที่ทำอยู่เป็นกลุ่มแปลภาษาต่างๆ ครับ (คือแปล DVD ไม่มีลิขสิทธิ์อยู่ที่เว็บแห่งหนึ่ง) อยากจะรับพวกกราฟิกมาร่วมเหมือนกัน ก็ไม่รู้จักใครเลย ไม่รู้จะทำไงดี

สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมรื้อโครงการนี้ขึ้นมา เพราะผมมีสมมติฐานอยู่อย่างหนึ่งว่า หาก NGO สามารถใช้ศิลปะ(ทุกแขนง) เข้าถึงสังคมได้ล่ะก็ การกระทำของพวกเขาน่าจะอยู่ในสายตาของคนทั่วไปมากขึ้น และสร้างผลกระทบได้มากขึ้นครับ

พูดง่ายๆ คือผมมาหาพวกที่เว็บนี้ หากจะให้ผมโพสผลงานของกลุ่ม ก็คงจะโพสได้แต่งานแปลหนัง(เถื่อน) ล่ะครับ ปกหนังสือที่ผมออกแบบมันไม่ได้เป็นผลงานของกลุ่มนะ และมันก็ดูธรรมดามากๆ เลยอ่ะ อ่ะ เขิน ให้ดู 1 ปก ก่อนล่ะกัน พอไปวัดไปวาได้มั้ยนะ

ถ้าเอาด้วยกับผม ผมจะกลับไปติดต่อมูลนิธิอาสาสมัครเพื่อสังคมที่เคยทำงานว่าจะพอมีลู่ทางยังไงบ้างครับ แต่ที่เคยคุยกันทางนั้นสนใจอยู่พอสมควรทีเดียว (แต่มันก็ตั้ง 2 ปีมาแล้วนะ)
NGO คืออะไร?

งง

แป่ว

GREAT PEOPLE WERE INSPIRED TO DO GREAT THING.
หน้า: [1]