หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: มาเรามาหัดทำ E-Magazine กันเต๊อะ  (อ่าน 178728 ครั้ง)
 กรี๊ดดดดด
มีปัญหากับตัวเล่นวีดีโอคะ อยากได้วิธีทำเฉพาะหน้าที่เล่นวีดีโอตั้งแต่ต้นเลยคะ ตั้งแต่ตอนอิมพอทเข้าต้องตั้งค่าอะไรบ้าง เพราะลองเดาๆทำดูบางทีคริบไม่ขึ้นบ้าง บางทีก็ภาพไม่ตรงกับเสียง

มั่วๆจาก code พี่แอนจนเปิดไปถึงหน้าคริบแล้วคริบจะเริ่มเล่นได้แล้ว แล้วพอเปลี่ยนไปอีกหน้าเสียงก็เงียบ แต่ปัญหาก็คือพอเปิดกลับคริบไม่ได้เริ่มเล่นใหม่คะมันเล่นต่อกันเหมือนเดิม แล้วภาพกับเสียงก็ไม่ตรงกันด้วย เลยปวดหัวคะ T^T
ไม่รู้จะแก้ยังไง

ตอนนี้ก็เลยคิดว่าในหน้าที่มีคริบจะทำใหม่เลยคะ เอาแค่แบบฟ้อนสุดๆก็พอแล้วคะ ที่เปิดหน้าไปที่หน้าคริบแล้วกด เล่น กับ หยุด ได้เลยคะ
อย่างนั้นสบายใจกว่า >//< ไม่วุ่นวายดี? แล้วปุ่มเล่นกับหยุดต้องใช้ code ว่าอะไรคะ ถึงจะบังคับคริบในหน้าได้ ลองใส่ play กับ stop แล้วมันไม่บังคับคริบอะคะ สงงสัยคงพลาดอะไรไป  - -.

ช่วยด้วยยยยยยย โฮกกกกกกกกก TT^TT    ฮือๆ~
ยากแฮะ  เฮ้ย!?
รู้สึกในแฟรชก็น่าจะทำได้ครับ

เคยลองทำดูเล่นๆ แต่นานมาละ

นานจนลืม ง่ะ

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
พอดี ไฟล์วีดีโอ ในฟ้อนสุดฯ ฉบับที่แล้วเป็นไฟล์จากกอลลั่มผมเอง   
เวลาทำ ผมก็ ใช้วิธี การโหลด wmv เข้าไปเลย หนักหน่อย
แต่ตอนเอาไปเข้าเล่มเนี่ย ไม่แน่ใจว่าพี่แอนใช้วิธีไหน
แต่รู้สึกว่าจะยังควบคุมเสียงไม่ได้เหมือนกัน พอเปิด ไปหน้าอื่นแล้ว เสียงก็ยังไม่หยุดนะ 
คงต้องหาวิธีแก้กันต่อไป แต่ไม่รุ้ว่าพี่แอน หาวิธีได้แล้วหรือยัง เดี๋ยวรอพี่แอนแล้วกันครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 กรี๊ดดดดด รออยู่ค้าาาาาาาาาาาาา (เหงื่อแตกพลั่ก)
 ง่ะ บังคับคริบได้แล้วคะกรี ภาพเสียงตรงเปะ!!!!
แต่พอรันในไฟล์หลักอะดิ ไม่มีเสียงซะงั้นนนนนนนน

อะไรกันนิ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
 (แจ๋ว แจ๋ว) ทำได้แล้ววววว คราวนี้ได้จริงๆ รันไฟล์ใหย่แล้วมีเสียงแล้วคะหลังจากมั่วๆไป  ยิ้มน่ารัก

function resetCache() {
   var init = (transparency)? 0 : 1;
   pageSounds = new Array();
   for(var k=init;k<pageClips.length;k++) {
      for(var m=0;m<pageOrder.length;m++) {
         var p = eval(pageClips[k]+".p"+(m+1));
         p._visible = 0;
         p.gotoAndPlay(1);
         //pageSounds[m+1] = new Sound(P);  ปิด pageSounds แล้วมีเสียงซะงั้น  อืมมมมห์   
         pageSounds[m+1].setVolume(O);
      }
   }
}
  ลันล้า อยากให้มีเสียงเวลาเปิดหน้ากระดาษค้าาาา  ไหว้
อยากให้มีเสียงแกร่บๆ ตอนเปิดจัง  ฮี่ๆ

ใส่เสียงใน shift+control

1  เอา sound ลงใน Library ก่อน
2 ทำการกำหนด ID ให้ sound โดยการคลิกขวา (ตัวไฟล์ใน library)  เลือก linkage

3. action frame 9 บรรทัดที่ 138 หลัง //_quality..... ให้ใส่
โค้ด:
var pturn_sound = new Sound();
pturn_sound.attachSound("s_id");
pturn_sound.start();

จบข่าว
ปล.ใช้ได้เฉพาะตอนที่เปิดที่มุมหนังสือเท่านั้น กดปุ่มพลิกแล้วไม่มีเสียงนะจ๊ะ  อืมมมมห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2008, 02:31 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อยากรู้ด้วยคนครับ

~:asinus:~
ไม่ได้ทำด้วยแต่มาแอบดูดความรู้ค่ะ ฮ่า ๆ

ขอบคุณสำหรับเทคนิคกำหนดจุดตัดนะคะ เกิดมาไม่เคยใช้มาก่อนเลย... ปรกติขี้เกียจ ก็โยน ๆ ภาพลงไปแล้วก็ขยับมั่ว ๆ ให้ได้ตามที่ต้องการก็พอแล้ว ไม่เคยได้ไปกำหนดรายละเอียดอะไรให้มันแจ่มขึ้นมาเลย
 ฮิ้ววว

ขอถามหน่อยนะค่ะ...ลองทำตามทุกอย่างแล้ว อ่านแล้วอ่านอีก แต่ก็ง๊ง งง ไม่รู้ว่าไฟล์ที่จะต้องไปแก้ไขให้พวกรูปภาพปุ่มมันเปลี่ยนไปเป็นอันที่ทำขึ้นมาใหม่เองเนี้ยต้องแก้ตรงไฟล์ไหนหรอค่ะ พวก เสียง ภาพพื้นหลัง ซูมเข้า ซูมออก อะไรยังงี้ด้วยอ่ะค่ะ ลองทำแล้วมันได้แค่เอาแต่ล่ะหน้าใสแค่นั้นเองอ่ะ..แง๊ๆๆ โปรดช่วยด้วยนะค่ะ
ขอถามหน่อยนะค่ะ...แบบว่า อ่านแล้ว อ่านอีก ลองมั่ว ๆ ดูก็แล้ว แต่ว่าไม่สามารถจริง ๆ พวกที่ใส่พื้นหลัง ใส่เสียง ซูมเข้าซูมออกนี่ ต้องไปแก้โคดตรงไฟล์ไหนหรอค่ะ..งมมานาน ขอถามหน่อยนะค่ะ...
ใช้โค้ดของเจ้าไหนครับ
ดูแล้วท่าทางเจ้าที่ฟ้อนสุดฯ ใช้ จะไม่ได้ทำฟังก์ชันที่ว่าเตรียมไว้นะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้ pageflip_v213_dynamic_v2_source ค่ะ....
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12336.msg814964.html#msg814964
อันนี้ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ต้องแก้ที่ไฟล์หลักครับ (.fla)
ทีนี้กก็ต้องว่ากันด้วย Actionscript ละ
รายละเอียดมันเยอะครับ เหมือนถามว่าภาษายาวีพูดยังไงคะ ผมก็อธิบายลำบาก (เหงื่อแตกพลั่ก)
การซูมวัตถุ การใส่เสียงประกอบ การทำปุ่มเบื้องต้น เหล่้านี้ลองไปอ่านได้ในห้องแฟลชนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 15