หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: มาเรามาหัดทำ E-Magazine กันเต๊อะ  (อ่าน 178770 ครั้ง)

สุดยอดคลังความรู้

ทำไมตูเพิ่งเห็น  โวย โวย โวย โวย

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ก็ตูเพิ่งเขียนไง โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้วๆๆ ตื่นเต้นๆ ทำได้ตั้ง 2 หน้าแน่ะ  กร๊าก

http://www.samooclub.com/book

พี่แอนครับ ผมไม่น่าเกลียดนะ ผมขอไฟล์  pageflip_v213_dynamic_smart.fla ที่ทำฟ้อนสุดฯหน่อยครับ (ถ้ายังอยู่นะครับ)

จะเอามาแกะโค้ดดูครับ เพราะผมใช้แฟลชไม่เป็นเลย

น้า  นะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2008, 13:34 น. โดย EaRthCh!E* » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ขออนุญาตเบิล

หลังจากงมกับ pageflip ไป 2 วัน

วันนี้ผมเลยจะพาคนที่คิดจะทำแต่เริ่มไม่ถูกมาช่วยกันดำน้ำครับ

ผมจะเสนอวิธีทำแบบง่ายๆ เบสิกๆ ไม่ต้องยุ่งกับโปรแกรมแฟลชเลยนะครับ ลุยกันเล้ย

ก่อนอื่นดาวนโหลดโค้ด page flip ขอทีม Shift+Control มาก่อนครับ

http://76design.com/shiftcontrol/index.php/2006/08/22/dynamic-page-flip-v2/

โหลดแสร็จแล้วแตกไฟล์ออกมาจะพบกับ   เฮ้ย!?

แล้วไปยุ่งกับอันไหนดี

กรณีที่ผมนำเสอนนี้ ยุ่งแค่ 3 ไำฟล์ครับ

1. เปิดออกมาจะพบกับ

2. เปิดออกมาจะเจอกับไฟล์เต็มเลย

ลบมันทิ้งให้หมดเลยครับ เพราะโฟลเดอร์นี้ใช้เก็บหน้าหนังสือแต่ละหน้า เราจะทำของเราใหม่ก็ลบทิ้งเลยครับ

3.และสุดท้ายพระเอกของงานนี้ ตัวรันหนังสือครับ

ใครไม่มีเครื่องเล่นแฟลชเอานี่ www.samooclub.com/books.exe ไปวางไว้ในโฟลเดอร์เดียวกันกับ pageflip_v213_dynamic_smart.swf แล้วรันจากตัวนี้แทนครับ

ขั้นตอนการทำงาน
1 เตรียมหน้าหนังสือ
2 แก้ไขไฟล์ xml
3 เสร็จแล้ว รันเลย

1. เตรียมหน้าหนังสือแต่ละหน้า (เป็นไฟล์ swf jpg หรืออะไรก็แล้วแต่แต่ที่ผมทำใช้ jpg ครับ)

โดยเราต้องวางแผนแล้วว่าจะให้หนังสือเรามีขนาดเท่าไหร่ (ผมจะใช้ 450x600 ครับ)

อันนี้เป็นภาพที่ผมเตรียมเอาไว้

อย่าลืมเตรียมหน้า prepage ด้วยนะครับ

2. แก้ไขไฟล์ xml

เปิดไฟล์ ด้วย notepad

จะเจอกับโค้ดแบบนี้

เราสามารถปรับขนาดได้ที่บรรทัดแรก ตรง

<content width="300" height="400"   

ผมเปลี่ยนเป็น  <content width="450" height="600"    นะครับ

จากนั้นมากำหนดแต่ละหน้ากัน โดย ที่ทำกรอบไว้นั่นคือคำสั่งในหนึ่งหน้านะครับ มี 10 หน้าก็ก๊อปไป 10 ชุดเลยครับ แล้วมาแก้ไขที่อยู่หน้าหนังสืออีกที

อันนี้แก้เสร็จแล้วครับ โดยหน้าหนังสือของผมแต่ละหน้าคือ 1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg .... ไปเรื่อยๆ

กด save แล้วรัน    ได้เลยครับ

จบขั้นเบสิก รอขั้น Advance จากผู้รู้ครับ

ไฟล์ประกอบการดำน้ำครับ  www.samooclub.com/page_flip.rar (1.69 MB)

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เยี่ยม เจ๋ง+
จบแล้วครับกระจู๋นี้ กร๊าก
ขอบคุณเอิร์ธที่ช่วยเขียนให้ครับ เพราะเนื้อหาสาระมันมีเท่านี้จริงๆ

จะว่าไปเดี๋ยวขออนุญาตย้ายเรื่องประชุมงานฝ่ายกราฟิกของฟ้อนสุดฯ ไปอีกจู๋ละกันนะครับ
เพื่อให้ที่นี่เป็นจู๋ของอีแม็กฯ และผู้สนใจด้านนี้โดยเฉพาะเลย มันจะได้ไม่ตีกัน
ส่วนตอนนี้ตูยังไม่ว่างจริงๆ ใครที่เคยทำอีบุ๊ก(จักรีไง) ช่วยเข้ามาตอบของหน้าก่อนๆ ก็ได้นะ ยินดีจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เห็นเว็บท่านนอยด์กำลังลองทำเหมือนกัน ไม่รู้ใช้ตัวเดียวกันหรือเปล่า

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ครับ  สวัสดีครับ ผมจะรับหน้าที่ตอบคำถามแทนพี่แอนเองนะครับ  ใครอยากรู้อะไรเกี่ยวกับการทำอีแม๊ก ่ีอันไหนผมรู้และอธิบายได้ผมจะบอกให้ส่วนอันไหนไม่รู้หรืออธิบายเป็นภาษาคนไม่ได้
ผมจะโยนกลับไปให้พี่แอนอีกทีละกันนะครับ   กร๊าก

เพราะสิ่งที่ผมรู้และพอทำได้ ก็อยู่ใน ติวเตอร์ ที่ เอิร์ธ  ทำมานั่นแหละครับ   หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

เขียนกอลั่มให้ดูหน่อยครับ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ทำไมผมกลับมาอ่านของตัวเองแล้วงงอ่ะครับ รูปเยอะเกิน รูปใหญ่เกินว่ามะ  กร๊าก

เฮ้ย ทำไมมันดูง่ายจังเนี่ย

ขอบคุณสำหรับ tutor ครับ  ไหว้

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
โอโห แต่ก่อนต้องมาทำทุกหน้าอัดเข้า flash ใส่ค่านู่นนี่เต็มไปหมด
ตอนนี้ไม่ต้องแตะ flash แล้วเหรอ เยี่ยมๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี

ก็ได้เท่านี้จากคราวก่อนนู่นนน  นั่นแหละ

รอภาคแอดว๊านซ์ จากพี่ๆ  กรี๊ดดดดด

จะใส่เพลงเอย ลิ้งค์หน้าจากสารบัญเอย อะไรทั้งหลายแหล่เนี่ย  อยากรู้.. กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ได้ไอเดียในการรวมแฟลชเป็นก้อนเดียวมาจากพี่โอ้เอ้ครับ
ขอเอามาแปะนี่เลยละกัน

มีโปรแกรม จำพวก flash projector หน่ะครับ ไม่รู้ว่าชื่ออะไรบ้าง
ลองกูเกิลดู

แต่มีอีกวิธีแบบลูกทุ่งคือ รวมไฟล์ทั้งหมดเป็น zip ไฟล์
แล้วเอาโปรแกรมจำพวก zip self-extractor มาทำเป็น exe
แล้วกำหนดให้หลังแตกไฟล์แล้วเรียกตัว exe ข้างในอีกที
แล้วก็ใช้ silent mode ไม่แสดงหน้าจอหลัก
แตกไฟล์ยัง temp folder
ซึ่งเป็นหลักการคล้ายๆ กันกับด้านบน
แต่ไม่สะดวกมากนัก

แต่ก็หาโปรแกรมฟรีๆ มาใช้ได้ง่ายกว่า
flash projector ส่วนมากไม่ฟรี

ไปหามาให้ครับ

http://www.zip-compression.com/zip-self-extractor.asp

กำหนด option ตามนี้

จะได้ exe มาอยู่ที่เดียวกับ zip
ไอคอนเป็นไปตามที่เลือก

ลองใช้ดูครับ

ลองทำที่ 100 หน้า เจอปัญหาโหลดช้าเหมือนกัน
อันที่จริงโคตรอืดครับ
แต่ไปเจอตัวให้โหลดฟรีที่เว็บ flashpageflip.com
มันเป็น  free version
ผมโหลดมาลองทำดู
มันแก้ปัญหาเรื่องโหลดช้าได้นะ
ลองเข้าไป test ดูกัน
http://www.newtrocaderogroup.com/tcbook//Free%20Version/Default.html

ตอนนี้กำลังหาทางอยู่ว่าจะทำให้มันขยายใหญ่พอจะอ่านตัวหนังสือออกได้อย่างไร
กับจะลบ เครดิต flashpageflip.com ออกดีมั้ย
ถ้าบรรทัดล่างสุดคงไม่อยากให้ลบออกแหละครับ
ถือว่าให้เกียรติคนสร้างสรรค์ละกัน

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 15