หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: มาเรามาหัดทำ E-Magazine กันเต๊อะ  (อ่าน 178751 ครั้ง)
ทำไปให้เครื่อง MAC ดูต้องทำยังไงบ้างอะคะ
- ขอเบิ้ลหน่อยนะครับ -

เสร็จแล้วครับ โปรแกรมสร้าง/แก้ไขตัว XML ของ shift+control Dynamic PageFlip v2
ชื่อโปรแกรมคือ
shift+control Dynamic PageFlip v2 XML Generator 1.2 by korstudioXD
( โวย ชื่อยาวมากๆ)
มีทั้ง Mac OS X กับ Windows ครับ  ฮิ้ววว

>>SCDPF2XMLGen_Win32.zip v1.2<< [2.61 MB - Windows]
>>SCDPF2XMLGen_MacOSX.zip v1.2<< [5.42 MB - Mac OS X]

วิธีติดตั้ง
1. แตก Zip ไปไว้โฟลเดอร์เดียวกับไฟล์ FLA ของ shift+control PageFlip ครับ (ที่โฟลเดอร์นี้ จะมีโฟลเดอร์ย่อยๆ อีกเพียบ เช่น xml, pages, ...)
2. สำหรับของ Windows จะมีไฟล์เดียวคือไฟล์ exe ส่วนของ Mac จะมีไฟล์ app ครับ
3. เปิดไฟล์ใช้งานได้เลย  ฮิ้ววว

วิธีใช้
- New XML
สร้างไฟล์ XML ใหม่ครับ เริ่มจาก 0 เลย
- Open XML
เปิดไฟล์ XML เก่าที่เคยทำไว้ เปิดของตัวอย่างมาแก้ก็ได้นะครับ

ส่วนในหน้าหลักที่มันมีปุ่ม+ช่องเยอะๆ ก็ลองจิ้มจุ่มดูนะครับ มีไกด์ให้

มีปัญหาถามผมได้เลยนะครับ ผมทำเองเด้อ  ฮิ้ววว
ส่วนถ้ามีปัญหาเรื่องเงิน ขอโยนขี้ให้ป๋าแอนครับ  เฮ้ย!?

EDIT 6/8/08
อัพเดตเป็นเวอร์ชั่นใหม่ครับ (1.2)
- เพิ่มออพชั่นให้ปรับตัว Document ได้เยอะขึ้น (เช่น สีพื้นหลัง, แสดงโลโก้, แสดงเลขหน้า)
- แก้บั๊ก+ปรับโค้ดตัวเก่า (Optimize)

โหลดเวอร์ชั่น mac มาเเล้วเอาไปดูบน mac ได้มั้ยอะคะ วานหาผู้ตอบด้วยค่า
เป็นแค่ตัวแก้ XML ครับ ไม่ใช่ตัวที่ทำ E-Mag เป็น exe/app ครับผม

สรุปคือ ไม่ได้ช่วยให้ดูบนแมคได้ครับ แค่ช่วยให้แก้งานบนแมคได้เท่านั้น

งั้นก็ไม่มีทางเลยใช่มั้ยอะคะ
 ฮือๆ~
เก็บข้อมูล ยิ้มน่ารัก

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ฮือๆ~ ผมก็พยายามหาเหมือนกันครับแต่ว่ามัน..ไม่มีอะครับ

แอบเสียวอยู่เพียงลำพัง พร้อมรำพึงในใจว่า งานนี้กูตายแน่
แต่ดีที่ช่วงท้ายของหน้า 4 และช่วงต้นของหน้า 5 ได้ช่วยเอาไว้
ทำให้ขี้ที่เคยขึ้นสมอง ย้อนกลับไปอยู่ในที่ของมันเป็นที่เรียบร้อย
ไม่ต้องทำลงแฟลชก็ได้นี่หว่า คราวนี้ล่ะ เกย์แอบ

คราวนี้ล่ะ
มั่วเพลินคือเก่า เอือม

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,14789.0.html
อ่านจู๋นี้ต่อเลยครับ เป็นวิธีจัดหน้าแบบโปรฯ (ย่อมาจาก โปรแกรมฟรี)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตามไปล่ะนะ กรี๊ดดดดด

หน้ามึน หน้ามึน
มานั่งอ่านเรียงหน้าจาก 1 - 12 อีกครั้ง
ผมก็ยังงงเอามากๆครับ
ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเลย

เรื่องจัดอาร์ตและการเตรียมวัตถุดิบสบายมากครับ
แต่...
ขั้นตอนการจับยัดและทำออกมาเป็นเล่มๆนี่ ผมไมรู้จะเริ่มตรงไหนเลย
เพราะโหลดเดโมตัวฟรีของ FPF มาครับ

เข้าสู่คำถาม อ๊าง~
1. มันเริ่มแก้โค้ดในแฟลชใช่มัียครับ
2. พอแก้โค้ดในแฟลชแล้ว ก็เอาโค้ดไปแปะลงในดรีมวีฟเวอร์ เพื่อทดลองแมกกาซีนใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ไหว้

DiggityDaw aka วัวโหดด
1. ใช่ครับ ถ้าจะแก้โค้ดก็ทำจากในแฟลชเลย
2. ได้ครับ เพราะพอออกมาก็เป็นไฟล์ swf (แฟลช) เอาไปทำอะไรก็ว่าไป

แต่ FPF คืออะไรครับ

แต่ FPF คืออะไรครับ

FlashPageFlip อ่ะครับพี่แอน อ๊าง~
เนี่ยอ่ะพี่ http://www.flashpageflip.com/?ad1=page-flip&gclid=CJPfprrt1pcCFQkvpAodvBAGDg
ผมเอาตัวฟรีมันมาลองคลำๆดูก่อน
ลองอ่านใน read me แล้วด้วยครับ
มันก็บอกด้วยแหละว่าต้องเอาไฟล์ต้นตรงไหนมาแก้
แต่พอเปิดในแฟลชแล้ว

มึนตึ้บ โอ้ แม้จ๊าวววว แหยะ ไปไม่เป็นเลย

DiggityDaw aka วัวโหดด
สวัสดีค่ะชาวฟ้อนต์....

พอดีแอบติดตามแบบเงียบๆ มานานแล้ว...ตอนนี้กำลังทำ e-mag อยู่ค่ะ.....ใช้shift+control Dynamic PageFlip v2 XML Generator 1.2 by korstudioXD มาแปลงที่โหลดจาก shift+control PageFlip มาค่ะ

พอดีว่ามีปัญหาตรงที่ ทำหน้าที่เป็นไฟล์ .swf หลายหน้า+ใส่เพลงเข้าไปในหน้านั้นๆ ด้วย แต่พอเวลาเริ่มเปิด e-mag มันดันเล่นเพลงในไฟล์ .swf (ของทุกหน้า) พร้อมๆ กันตั้งแค่หน้าแรก ทั้งๆ ที่เรายังไม่ทันคลิกเปิดไปหน้าที่มีไฟล์นั้นๆ เลยค่ะ  ฮือๆ~... ขอรบกวนถามนิดนึงค่ะว่าต้องไปแก้ตรงไหน เพื่อให้ไฟล์ .swf มันเล่นตอนที่เราเปิดไปหน้านั้นเท่านั้น

ขอบคุณค่ะ
ใส่ตัวช่วยเข้าไปในหน้านั้นเลยจ้ะ
(ข้อความในนี้ก็อปมาจาก Read Me นะ)

โค้ด:
Ability to have pages perform actions when they're turned to:
Place functions called onVisible and onInvisible in your page SWFs.
(i.e.
function onVisible() {
trace("Just turned to this page!");
}

function onInvisible() {
trace("Just left this page!");
}
)

เปลี่ยนบรรทัด Trace เป็นคำสั่งให้ดนตรีนั้นเริ่มเล่นครับ
(ถ้าเขียน ActionScript ไม่เป็นเดี๋ยวมาว่ากันอีกที)

ป.ล.
ของ Shift+Control นั้น
ได้คุณ sovoฯ มาช่วยเขียนความสามารถเพิ่มเติมลงไปด้วยครับ
http://blog.sovoboys.net/?p=109 ลองโหลดมาใช้ดูนะ

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15