หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: มาเรามาหัดทำ E-Magazine กันเต๊อะ  (อ่าน 178769 ครั้ง)
..ลุง  เอือม

ทำตามที่ป้าก่อบอก ละกันครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อัพเดตตัวแก้ XML ของ shift+control Dynamic PageFlip 2 แล้วครับ  เจ๋ง

EDIT 6/8/08
- เพิ่มออพชั่นให้ปรับตัว Document ได้เยอะขึ้น (เช่น สีพื้นหลัง, แสดงโลโก้, แสดงเลขหน้า)
- แก้บั๊ก+ปรับโค้ดตัวเก่า (Optimize)

------------
ทำตามที่ป้าก่อบอก ละกันครับ
..ป้า.. ยิ่งกว่าเก่าอีก  เอือมอย่างแร็ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2008, 01:05 น. โดย korstudioXD [21] » บันทึกการเข้า

เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบพระคุณอย่างแรง  ลันล้า

KKMASTER 2F/1 ITE KMITL | ฝากเว็บเด็กลาดกระบัง สำหรับผู้ที่สนใจอยากเรียนต่อที่ลาดกระบัง : http://kmitlboard.packetlove.com
 ขอบคุณครับ  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เอามาฝากๆ
ที่ exteen ก็มี e-book ของชาว ex เค้าเหมือนกันนะ
ชื่อว่า e-bo นำทีมโดยคุณ i-phan
ลองโหลดมาอ่านกันนะคะ เดือนก็ยังไม่อ่านเลย กร๊าก

ไปเห็นวิธีการทำของเค้า น่าสนใจดี
http://i-phan.exteen.com/page/4
ลองอ่านดูละกันจ้ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
มีโปสเตอร์ที่ผมทำไปส่งด้วยนะครับ  เจ๋ง
แนะนำให้อ่านเลยครับ  กร๊าก

ความจริงหลายๆ หัวข้อในนั้นก็น่าสนใจนะครับ อย่าง วิธีการทำ Stop Motion เป็นต้น
มีสัมภาษณ์นักเขียนการ์ตูนดังๆ ด้วยครับ เิอิ้ก

คุณพระ!

นั่งอ่านมาตอนแรกๆ นึกว่าจะใช้ทำในแมคไม่ได้ซะแล้ว
แต่ก็มีเทพมาโปรด แต่ว่ายังไม่ได้โหลดมาใช้เลยครับ เพราะอาร์ตยังไม่เสร็จ  เอือม เอือม
จะพยายามทำง่ายๆก่อน แบบว่าภาพนิ่งเท่านั้น ฝ่งแฟลชอะไรเอาไว้ทีหลัง
(ความจริงทำไม่เป็น  กร๊าก กร๊าก กร๊าก      ....  เศร้า)

ขอเป็นคนตกยุคช่วงนึงไปก่อนนะครับ
อยากทำมากๆ
แล้วจะเอามาแปะใน DD โชว์เขินนะจุ๊ ลันล้า ลันล้า

DiggityDaw aka วัวโหดด
 แปลงไฟล์จาก .swf เป็น .exe แล้วผมก็อบแค่ไฟล์ .exe เท่านั้นเอง ปรากฏว่า ไม่มีอะไรมาเลย จะแก้อย่างไงดีคับ
แก้โดยการเอาไฟล์อื่นๆ ไปด้วยครับ

ผมอยากได้ codeที่ใช้สร้างโปรแกรม shift+control Dynamic PageFlip v2 XML Generator 1.2 by korstudioXD
ผมจะทำเป็นโปรเจ็ค เรื่อง e-magazine กรุณาติดต่อMSN (beer_gib@hotmail.com)ด้วยนะครับ
ติดต่อกลับไปแล้วนะครับ  ไหว้

ทำโปรเจคแล้ว สามารถนำเผยแพร่ให้ประชาชนตาดำๆ ที่เกาะขอบจอนี้ดูด้วยได้มั้ยคะ กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ไอ้ showPageNumber ของก่อมันทำงานได้หรือเปล่าหว่า? ในโค้ด pageflip มีด้วยเหรอ

pageFlip ตัวไม่ xml นี่มีตัวสุดท้ายก็ v225 อ่ะนะ

สำหรับเวอร์ชั่นที่เราคุยกันในกระทู้นี้ ข้อดีมันคือ เวลาเอาเมาส์ไปวางที่มุม มันจะไม่โดนรีเฟรชโหลดใหม่ ซึ่งสำหรับตัวเก่าที่เอาหน้าไปใส่ในแฟลชจะเจอปัญหานี้ และถ้าหน้าไหนมีการเคลื่อนไหว หรือวิดีโอ จะรู้ได้ทันที แต่ข้อดีมันคือในการทำงานจะไม่หนัก cpu มากเพราะว่ามันใช้แค่ไหนแค่นั้น (แต่ตอน publish เป็นร้อยหน้าคงจุกน่าดู คงแทบค้างไปเลย แต่ที่ผมเห็นก็มีหนังสือของ display ที่ใช้ตัวนี้ทำ เพราะโฆษณาเขาโดนรีเฟรชเวลาเอาเมาส์ไปวางที่มุมหนังสือ)

ส่วนเวอร์ชั่นปัจจุบันนั้นจะไม่เจอปัญหาเวลาเป็นอนิเมชั่นหรือวิดีโอ สาเหตุเพราะว่า หน้าที่ถูกใช้งานในการพลิกจริงๆแล้วมีแค่ 5 หน้า แล้วใน 5 หน้านี้ มันจะเอาจำนวนหน้าทั้งหมดของหนังสือลงไปยัด ไว้ในนั้นทั้งหมด (โอ้วจอรจ์ทำไปได้) มันก็เลยมีปัญหาทำให้การโหลดในตอนเริ่มต้นหนักมากๆ (แต่ตัวเก่าที่ไม่เป็น xml ก็อาจจจะมีปัญหาเดียวกันก็ได้ ไม่เคยลอง ซึ่งการเปิดทีแรกอาจจะรอนานกว่าจะขึ้นสาเหตุเป็นเพราะว่าต้องดึงทุกหน้าจากไลบราลี่ของแฟลชมาใช้งาน)  ฉะนั้นเมื่อเป็นดังนี้แล้ว  ถ้าหน้าแต่ละหน้าของเราเป็นไฟล์ swf หรือแฟลชนั่นแหละ แล้วไม่มีการ stop เอาไว้หรือใช้ฟังก์ชั่น onVisible กับ onInvisible มันจะทำงานในทันทีทุกๆหน้า และแน่นอนมันจะทำให้กิน cpu สุดๆ และเกิดอาการเครื่องแฮงค์ได้  ฉะนั้นควรจัดสรรปัญหานี้ให้ดี

จริงๆผมว่าตัวนี้ก็ยังแก้ปัญหาไม่ถูกจุดสักเท่าไรนัก เขาควรจะไปแก้ปัญหาที่ไม่ต้องรีเฟรชหน้าตอนเอาเมาส์ไปวางที่มุมหนังสือก็พอแล้ว (สาเหตุที่ตัวเก่ามีปัญหาเพราะเขาจะทำการเซตหน้าใหม่ทุกๆครั้งที่เปิดหรือปิดหน้า และในกระบวนการนั้นจะมีการสลับการใช้มูฟวี่คลิปเป็นคนละตัวเพื่อแสดงผล เพื่อการใช้งานแบบ หน้า transparent เกิดขึ้น ซึ่งจะต้องเพิ่มอีกสองหน้าซ้ายและขวาเผื่อไว้มองเห็นทะลุ)

แต่จะว่าไปเวอร์ชั่นนี้ก็ดีที่ทำระบบ fade เสียงมาให้หล่ะนะ (แต่ถ้าทำให้มันหยุดทุกครั้งที่ออกจากหน้าน่าจะดีกว่า)

ข้อปรับปรุงอื่นๆที่ขาดไปคือ ไม่ทำการ resize ตัว page ให้เท่ากับขนาดที่เซตไว้ ฉะนั้นเวลาแก้ต้นฉบับก็ต้องตามแก้ไขทุกไฟล์ให้เท่ากันหมด แต่อันที่จริงภาพต้นฉบับไม่ควรมีการย่อขยายจะดีที่สุด เพราะจะทำให้ภาพแตกได้
แต่ระบบที่เด่น คือการใส่ภาพแบบไม่ต้องตัดครึ่งได้เลยอันนี้ถือว่ามีประโยชน์ทีเดียว เพราะบางทีตัดมาสองหน้าไม่เนียนต่อกันไม่สนิท หรืออย่าง swf ที่ไม่เหมาะในการตัดแบ่งครึ่ง

งานที่ทำตอนนี้ สองร้อยกว่าหน้าแต่ยังพอเปิดไหวอยู่

ป.ล. หลังจากทดลองใช้แล้ว ถ้าจำนวนหน้ามีจำนวนมหาศาล และำนำไปทำเป็น exe ผมคิดว่าผมไม่สนับสนุนให้ใช้ page flip ตัวนี้เป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากว่า จะกินแรมในตอนเริ่มต้นประมาณ สามเท่าของตัว original จากเหตุผลที่ได้กล่าวไปแล้วว่าหนังสือเล่มนี้ใช้หลักการอะไร และมันจะทำให้คนที่เครื่องแรมช้าหรือโน๊ตบุ๊กแฮงค์ได้ (ไฟล์งานที่ผมทำออกมาขนาด 62 mb เปิดเครื่องที่ทำงานค้างนานมาก โดยเฉพาะโน๊ตบุ๊กยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ในขณะที่ตัว original นั้นไฟล์ขนาด 92 mb กลับเปิดได้รวดเร็วกว่าซะอีก แต่ก็ยังมีปัญหาเรื่องแรมอยู่บ้างในบางคราว)  อีกอย่างที่ไม่ควรทำคือ

ถ้าคิดจะใช้ไฟล์นี้ การใช้ preLoad ทุกหน้า อาจทำให้ค้างตั้งแต่แรก เนื่องจากว่ามีการตรวจสอบการโหลดแทบทุกหน้า และการเลือกใช้ isSpread เพื่อขยาย โดยขี้เกียจตัดหน้านั้น ถ้าใช้จำนวนมากจะทำให้หน้าช้าการโหลดแบบครึ่งหน้า เนื่องจาก flash จะมีการโหลดไฟล์แบบหนึ่งหน้าที่มีขนาดใหญ่กว่าถึงสองครั้งนั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2009, 20:21 น. โดย bubbleball » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15