หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำยังไม่ให้ทารกแมวตาย  (อ่าน 26881 ครั้ง)
เมื่อกี้เจอทารกแมวโดนฝูงมดรุมสกรรมอยู่ใต้กองขยะในบ้านเลยไปช่วยมันออกมา สายสะดือและก้อนอะไรไม่รู้ที่ปลายสายสะดือยังไม่ขาดจากตัวแมว ตอนนี้ล่กมาก ทำอะไรไม่ถูก อยากขอคำแนะนำครับ (กลัวมันตายอ่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก))

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
เอาไปให้โรงพยาบาลสัตว์ด่วยเลยค่ะ ไม่งั้นก็เอามันไปล้างน้ำแล้วค่อยนำใส่กล่องส่งโรงพยาบาลด่วยเลยค่ะ!! (เหงื่อแตกพลั่ก)

เลขา Layiji Fanclub  กรี๊ดดดดด รับสมัครแล้ว วันนี้
ตอนนี้แม่ผมตัดสายสะดือมันแล้วครับ ลูกแมวก็หลับคร่อกไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร ท่าจะรอดละล่ะ

ประเด็นต่อไปคือเลี้ยงไม่เป็นครับ และที่บ้านไม่สะดวกที่จะเลี้ยง มีใครสนใจรับทารกแมวไปเลี้ยงมั้ยครับ

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
พอดีที่บ้านมีหมาอ่ะค่ะ เลี้ยงไม่ได้ ว่างๆจะดูให้อีกทีนะคะ ไปเรียนก่อน ไหว้

เลขา Layiji Fanclub  กรี๊ดดดดด รับสมัครแล้ว วันนี้
รับเลี้ยงสัตว์ .. ได้บุญนะ  เจ๋ง

บางทีอาจได้เป็นแม่ของลูกแมว
เหมือนกับในนิทาน  ฮี่ๆ

ตัวคนเดียว :]
อยากรับเลี้ยงนะ  ฮือๆ~

เอาเป็นว่าตอนนี้ถ้าไปโรงพยาบาล

ให้ซื้อนมผงสำหรับลูกแมวที่ยังไม่หย่านมมาใส่สลิงที่ละน้อยๆให้มันดูดไปก่อนค่ะ

โธ๊ไอ้เหมียวน้อย  ฮือๆ~

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
เคยเหมือนกันค่ะ
แม่มันคาบมาทั้งไว้ 2 ตัว
ตายังไม่เปิดเลย แต่พบช้าไป ตายไป 1 ตัว

ที่บ้านพยายามเลี้ยงแต่ไม่ค่อยมีความรู้ รู้สึกผิดด้วยที่ไม่ได้พาไปหาหมอ
สรุปก็ตายหมดค่ะ  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ไปไหนมาไหนก็พาใส่กล่องไอติมไป

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หมีเคยมีทารกนกที่เลี้ยงด้วยนี่
แล้วก็ตายเหมือนกัน ใช่ป่ะ ฮือๆ~

ฮือๆ~  :05:ใช่จ้ะ

มันยังเล็กเกินอ่ะ อะไรก็สู้แม่มันเลี้ยงไม่ได้  ฮือๆ~

แต่หมาที่บ้านอรแก๊แก่แหละ แข็งแรงมั่ก  หมีโหด~

บ้านอรเป็นดงสวนสัตว์เหรอ มีทารกสัตว์ชนิดต่างๆหลงมาเยอะ
สงสารลูกแมวปูนว่ะ แต่ส่วนใหญ่ไม่น่ารอดนะ ฮือๆ~

ก็สงสัยมันนึกว่าคนบ้านนี้ใจดี  กร๊าก

ไม่รู้เคยเล่ายัง ล่าสุดมีนกโตแล้วนิดหน่อยมีขนขึ้น)
ท่าทางจะบินไม่แข็ง มาหล่นแหมะอยู่หน้าบ้าน
ดูๆแล้วก็คือนกเอี้ยง (มันเลยชื่อเจ้าเอี้ยง)
เลยปล่อยเลี้ยงไว้ที่หลังบ้าน (ที่มีเครื่องซักผ้าอ่ะ แต่มันบินออกไปข้างนอกไม่ได้นะ ติดตาข่าย)
ก็เลยเลี้ยงให้มันดูแข็งแรงก่อน เดี๋ยวจะไปเป็นอาหารแมวแถวนั้น

เชื่องมากกก กินอาหารจากมือได้
ยิ่งกับแม่นะ บินเกาะไหล่เลย

พอซัก 2 วันแม่ก็พามาหน้าบ้าน ก็ปล่อยมันไป
มันรีบบินหนีเลย บินไปบ้านร้างตรงข้าม
แล้วมันก็บินคาบเอาหญ้าแห้งยาวมาก
เอามาให้แม่ แล้วเล่นกันพักนึง แล้วมันก็ไป

แล้วมันไม่มาเยี่ยมอรเลย  หมีโหด~

เอามันไปไกลๆมดก่อนนะครับ  ฮี่...

กำขี้ดีกว่ากำตด แต่ถ้ากำสดๆ กำตดดีกว่าครับ
เป็นยังไงบ้างแล้วครับ

ซื้อนมชนิดที่ให้ลูกแมวยังไม่หย่านม แบบที่ตาลบอกนั่นแหละครับ
ถ้าไหนๆได้ไปคลีนิกสัตวแพทย์แล้วก็ถามคุณหมอเลยว่าต้องระวังอะไรยังไงบ้าง

ผมว่าปูนต้องรับเลี้ยงเองไว้ก่อนแล้วล่ะมั้ง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ต้องนมสำหรับเหมียวทารกเท่านั้นนะคะ อย่าเอานมวัว นมธรรมดาให้เค้ากิน

ถ้าอยู่ใกล้ๆ ป้าจะไปขอมาเป็นลูกอีกตัวนึงเลยค่ะ อยากเลี้ยงมาก อืมมมมห์

รักแมวค่ะ
ตอนนี้มีอาการอะไรมั๊ย แต่ตอนนี้แมวก็วุ่นวายด้วย เลี้ยงได้ซะที่ไหน ก็มีปัญหาอะไรบ้าง จมล.หาตาล หาผมก็ได้ หมีโหด~

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7