หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไม่โอ ถามจานโอ(ดำ)  (อ่าน 1149052 ครั้ง)
คิดค่าแบบด้วยนะ หมีโหด~

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
อยากให้ห้องนอนไม่รก ก็แยกส่วนเตียงออกมาต่างหาก
ถ้าจะนอนเมื่อไร ค่อยเข้าไป

ลองหาพวกช่างทำกระจก แล้วให้เค้ามาวัดไปตัดฟิล์มตัดแสงมาแปะเอา ง่ายและลดความร้อนได้บ้าง รวมกับผ้าม่านก็โอเคขึ้นนะ ว่าแต่คอนโดไม่ใส่ฉนวนกันความร้อนให้เหรอ ง่ะ

ฟิลม์บนกระจกติดแล้ว ฝั่งนี้ไม่มีระเบียง กะจะเอาต้นไม้ไปขวางเลยทำไม่ได้ ออ..มีฝ้ากับฉนวนด้วย แต่เหมือนจะไม่ช่วยอะไรเลย อยู่ชั้นบนสุดงับ หมีโหด~ ตามรูปเลยครับ ด้านขวาของรูปจะมีหน้าต่างลักษณะเดียวกันอีกกับตรงกลางอีกสองบาน เช้าแดดจะเข้าบานซ้าย กลางวันเข้าบานกลาง เย็นเข้าบานกลางและขวา ปิดม่านห้องจะร้อนมาก... ห้องมันถูกครับ ก็ทำใจแล้ว แต่เผื่อว่าจะมีวิธีดีๆ ช่วยลดความร้อนได้นิดนึงก็ยังดี

where there's a will there's a way
ยังกะเมรุ เอือม

ขอโทษนะคะ แต่ขำจริงๆ  กร๊าก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

ถ้าละเมอเดิน มีหวังตกลงบ่อแน่เลยค่ะ  ไอ้มืดหมี

zz ขี้ลืม สุดๆ  zz
ฟิลม์บนกระจกติดแล้ว ฝั่งนี้ไม่มีระเบียง กะจะเอาต้นไม้ไปขวางเลยทำไม่ได้ ออ..มีฝ้ากับฉนวนด้วย แต่เหมือนจะไม่ช่วยอะไรเลย อยู่ชั้นบนสุดงับ หมีโหด~ ตามรูปเลยครับ ด้านขวาของรูปจะมีหน้าต่างลักษณะเดียวกันอีกกับตรงกลางอีกสองบาน เช้าแดดจะเข้าบานซ้าย กลางวันเข้าบานกลาง เย็นเข้าบานกลางและขวา ปิดม่านห้องจะร้อนมาก... ห้องมันถูกครับ ก็ทำใจแล้ว แต่เผื่อว่าจะมีวิธีดีๆ ช่วยลดความร้อนได้นิดนึงก็ยังดี

ปกติ ม่านจะมีสองแบบนะครับ ติดคู่ ๆ กัน คือ day curtain กัน night curtain
ใช้ม่านที่มี backing เป็นสีเงิน ๆ สิครับ มันจะลดการผ่านของแสงเข้าได้ดี
แต่รุ่นที่กันความร้อนได้จริง ๆ จะมีราคาสูงนิดนึง

โซฟาหนังมีส่วนเก๊บความร้อนเหมือนกันครับ เพราะจากข้อมูลไม่มีเวลาไหน ที่ไม่โดนแสงแดดเลยนิ

ห้องขนาด5*5 m มีเตียงเดี่ยว 1เตียง ตู้ขนาด0.5 m 1ตู้ ชั้นวางหนังสือ ขนาด1.5 m  แล้วก็ราวตากผ้า2ชิ้น โต๊ะ ขนาด1*1 m 1ตัว

จัดอย่างไรไม่ให้ดูรกคะ ดูเหมือนของมันเต็มไปหมด แต่จริงๆแล้วมีไ่ม่มาก  อุปกรณ์ในห้องเปลี่ยนแปลงไม่ได้ค่ะ ต้องคงเดิมห้ามลดและเพิ่ม

ห้องมีหน้าต่าง 2 ด้าน ค่ะ ประตูอีกด้านนึง  วาดรูปไม่เป็น เขียนบรรยายพอได้เปล่าคะ

เราจัดเองดูไงก็ของเต็มไปหมด 3รอบแล้ว เหนื่อย ฮือๆ~

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
โต๊ะ 1x1 เมตรเอาไว้่ทำไรคับ  งง

ส่วนป้าจอย

ทิิ้งอะไรหาอะไร อยู่มันในบ่อนั่นแหละ กร๊าก

กูตายตั้งแต่วันแรกที่ทำ ตกลงไปตายแน่ๆ  กรี๊ดดดดด
เติมน้ำลงไปในบ่อสิครับ จะได้อารมณ์มัลดีฟ  ปลื้ม

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!
พร้อมทั้ง ตกแต่งฟนังห้อง เป็นสีน้ำเงิน ๆ แบบทะเลด้วยนะคะ ได้อารมณ์มาก อืมมมมห์

And true love is the rule, and you're nobody's fool.
The ship's coming to the light and it was love at first sight...:D
โต๊ะ 1x1 เมตรเอาไว้่ทำไรคับ  งง

ไม่มีที่ไว้ค่ะเค้าเลยเอามายัดลงในห้องนี้ ตอนนี้วางคอมกับหนังสือ  ฮือๆ~

อ้อ ขนาดห้องแก้เป็น4*4 นะคะ หดลงมาแระ กรี๊ดดดดด

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
ตากแดดแล้วหดเหรอครับเจ๊  โห

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

ของปิ๊กนี่ฝั่งสวนนี่เป็นหน้าบ้านใช่มั้ย หรือฝั่งอื่น

หน้าบ้าน ถูกแล้ว บ้านเราหันหน้าทางตะวันตก ถนนมันอยู่ทางนั้น

ขอเชิญ บวบ และสถาปนิกท่านอื่นมาช่วยตอบด้วย

เผื่อได้ไอเดียหลายหลาก

จะบอกว่าตูยังเรียนไม่จบ ง่ะ
ช่วยอันไหนได้จะพยายามนะครับ

ให้ลิสต์คนจบถาปัดในนี้มั้ยครับ?
ลุงอ๋า พี่โอ พี่แอน พี่พลัม พี่เช่ พี่โจ้ พี่ชาญ เท่าที่นึกออกตอนนี้นะ

อันนี้ที่ตอบๆ กันไปแล้ว แต่ขอมาช่วยเสริมนะครับ

ปลวกกินบ้าน
ดีกว่าเหี้ยครองเมืองมั้ย...

เป็นคำถามที่ต้องการคำตอบ
 หมีโหด~
เท่าที่ทราบการแก้มักจะไม่ได้ผลดีเท่าไหร่นะครับ
เอาไว้เป็นอุทาเห่าสำหรับคนจะมีบ้านแล้วกันนะครับ ว่าถ้ามีโครงสร้าง หรือส่วนไหนก็ตาม ถ้าเป็นไปได้ให้ใช้ไม้้ที "่อาบน้ำยากันปลวก" มาแล้วจะชัวร์กว่ามากๆ ครับ  เคยเห็นมั้ยครับ ที่ปลวกมันกินวงกบจากข้างใน เหลือข้างนอกกรอบเป็นเวเฟอร์ เพราะนั่นมาทาทีหลังครับ

คอนโดร้อนเนื่องจากหน้าต่างห้องหันหน้าทางทางตะวันออกเฉียงใต้.... เปลืองค่าแอร์มาก มีวิธีแก้โดยไม่ต้องโบกปูนทับหน้าต่างมั้ยไหมครับ  หมีโหด~
ผ้าม่านตามที่ตาเอกแนะนำ ไม่ทราบว่าเคยเห็นแบบสองชั้นมั้ยครับ ที่กันนึงจะกันแสง(กับความร้อน) ส่วนอีกชั้นจะบางๆ แบบโปร่งแสง
อันนี้ช่วยได้ระดับนึงครับ แต่การแก้ปัญหาแบบนี้เราก็คงต้องเปิดแอร์อยู่ดี
ตอนแรกก็ว่าจะแนะนำให้ติดระแนงช่วยลดเรื่อง direct light ครับ แต่เพิ่งเห็นว่าเป็นคอนโดฯ (เข้าใจว่าดัดแปลงรูปด้านจะผิดกม.) อยากแนะนำให้ทำ "สวน" กระถางครับ เลือกต้นไม้ที่สูงโปร่งหน่อย ประมาณว่ากันแดด แต่ไม่กันลมครับ น่าจะช่วยประหยัดแอร์ได้ครับ
เพิ่งเห็นหน้าที่แล้วว่าไม่มีระเบียง ลองเปลี่ยนเป็นสวนแขวนมั้ยครับ? หาไอเดียได้ตามนิตยสารแต่งบ้าน

หมาหายค่ะ เดินหารอบบ้านแล้วยังไม่เจอ มันอยู่ไหนคะ ฮือๆ~
มันอยู่ในบ้านรึเปล่าครับ

ห้องขนาด5*5 m มีเตียงเดี่ยว 1เตียง ตู้ขนาด0.5 m 1ตู้ ชั้นวางหนังสือ ขนาด1.5 m  แล้วก็ราวตากผ้า2ชิ้น โต๊ะ ขนาด1*1 m 1ตัว

จัดอย่างไรไม่ให้ดูรกคะ ดูเหมือนของมันเต็มไปหมด แต่จริงๆแล้วมีไ่ม่มาก  อุปกรณ์ในห้องเปลี่ยนแปลงไม่ได้ค่ะ ต้องคงเดิมห้ามลดและเพิ่ม

ห้องมีหน้าต่าง 2 ด้าน ค่ะ ประตูอีกด้านนึง  วาดรูปไม่เป็น เขียนบรรยายพอได้เปล่าคะ

เราจัดเองดูไงก็ของเต็มไปหมด 3รอบแล้ว เหนื่อย ฮือๆ~
เอาทุกติดผนังครับ (ล้อเล้น)
นี่เป็นหอพัก ที่มีห้องน้ำในตัวรึเปล่าครับ? ถ้าใช่ผมว่า ถ้าให้เดา
ประตูมันต้องอยู่ริมห้องใช่มั้ยครับ
เอาโต๊ะไว้ด้านในสุดตรงกับประตู
เตียงไว้ติดมุม ด้านที่หลบประตู
ราวตากผ้ากับตู้ ไว้ด้านในสุด คนละฝั่งกับประตู (คนเปิดมาจะได้ไม่เห็น)
ส่วนชั้นหนังสือจะไว้ ใกล้ๆ โต๊ะ หรือ เตียงก็แล้วแต่นิสัยเถิะครับ

ปล.ผมไม่คิดว่าของทั้งหมดนั่นมันเยอะนะ แต่ที่พยายามบอกคือ อยากให้เหลือพท.ว่างๆ ไว้เป็นก้อนใหญ่ก้อนเดียว น่าจะทำให้รู้สึกกว้างกว่า ก็เลยอยากให้พยายามจัดเฟอฯไว้ริมๆ ห้องน่ะครับ

ของป้าจอยนี่ถ้าเอาเตียงออก บ่อนั่นจะลึกเพิ่มได้ 30-40 ซม.เลยนะ กร๊าก

ปล. บันไดขั้นละ 25 cm. มันบันไดวิหารขอมแล้ว โวย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 212