หน้า: 1 2 [3] 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: โลกกูตรรรกะ  (อ่าน 22584 ครั้ง)
ปัจจุบันนี้มีคนที่สงสัยว่าประเทศให้อะไรกับเราหรือแม้กระทั่งสถาบันให้อะไรกับเราเยอะขึ้น
เท่าที่ผมมองส่วนใหญ่จะเป็นพวกที่เกิดหลังยุคเข็ญที่เราต้องใช้ความสามัคคีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน
ของคนทั้งประเทศร่วมกันฟันฝ่า ยุคที่เราต้องการผู้มีความสามารถและตั้งตนอยู่ทศพิธราชธรรมเป็น
ผู้ชี้ทาง เพื่อนำพาผองเราให้รอดพ้นจากอันตราย  ซึ่งบุคคลที่มีความคิดเยี่ยงนี้มักจะนับถือศิลปินนักร้อง
เป็นประดุจโคตรเหง้าศักราชฝ่ายพ่อมัน ส่วนโคตรเหง้าศักราชฝ่ายแม่มันนั้นเล่าคงจะสถาปนาหนังสือดาราเดลี่
ขึ้นไว้เหนือหัวกบาล  เดี๋ยวมาเขียนต่อยังไม่จบ  หมีโหด~

ส่วนอุปนิสัยของไอ้พวกเหี้ยนี่มักจะเป็นบุคคลที่เคารพในสิทธิของตนเองโดยไม่เคารพในสิทธิของผู้อื่น
ไม่เข้าใจถึงคำว่าเสียสละ ไม่รู้จักคำว่าน้ำใจ เอาแต่บอกว่ากูแว้น กูแนว กูเก่ง กูรวย  กูไม่ได้พึ่งใคร
ไม่ได้คิดซักนิดเลยว่าแผ่นดินที่มันเหยียบอยู่ใครเป็นผู้ปกปักรักษา เอาชีวิตเข้าแลกมา 

ผมมีเรื่องจะเล่าเรื่องนึงให้แก่ผู้ที่ไม่เห็นความสำคัญของการเป็นชาติไทย ความสำคัญของเพลงชาติไทยฟัง
ช่วงที่ผมขึ้นไปเชียงรายผมได้ไปเที่ยวที่ดอยหัวแม่คำซึ่งก็อยู่ลึกเข้าไปในป่าดงดอยติดชายแดนพม่า
เมื่อไปถึงเด็กๆก็วิ่งล้อมหน้าล้อมหลัง   เด็กน้อยชาวอีก้อคนหนึ่งปุจฉากับผมด้วยความไร้เดียงสาว่า
"พี่ชายมาจากข้างล่าง พี่ชายเป็นคนไทยรึเปล่า"
"เป็นสิ ถามทำไมหล่ะ เราก็เป็นคนไทยเหมือนกันเหมือนใช่เหรอ"
เด็กน้อยยิ้มดวงตาสดใสแล้วส่ายหน้า
"ผมไม่ใช่คนไทย ผมเป็นอีก้อ"
พูดจบก็ชี้นิ้วไปที่เพื่อนอีกสามสี่คน
"สองคนนั้นเป็นมูเซอ  คนนั้นเป็นว้า"
"พี่ชายเป็นคนไทยนี่ดีนะลงไปข้างล่างได้"

ผมรู้สึกเหมือนโดนเด็กน้อยตบหน้าอย่างแรง ผมยิ้มตอบ แต่ในใจผมเศร้า
คนไม่มีชาติไม่มีศักดิ์และสิทธิ์  ใครไม่อยากเป็นคนไทยไม่สำนึกในความ
เป็นชาติไทย ไม่อยากร้องเพลงชาติไทย  ไม่อยากยืนตรงทำความเคารพ
ช่วยเอามาแลกกับน้องเค้าหน่อยเถอะครับผมขอร้อง เพราะคนที่รอคอย
โอกาสที่จะได้ยืนตรงเคารพธงชาติยังมีอยู่ 
พี่เช่ครับ   สุดยอดครับ 
มันทำให้ผมนึกถึงกอลลั่มที่ผมเขียน  และที่ผมได้มีโอกาสสัมภาษณ์พี่คนนึง 
ว่าก่อนที่เขาจะได้สัญชาติไทยเนี่ยเขาลำบากมากมีแต่คนตามแนวชายแดนที่
อยากได้สัญชาติไทย ไม่ใช่เพราะโก้เก๋แต่ทุกคนต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า
เพราะไทยเรามีในหลวง ครับ  เพราะอะไร คงไม่ต้องบอกเพราะเยอะเหลือเกิน

ผมเข้าใจ คนที่เกิดมาเพียบพร้อมนะครับมองเห็นจุดนี้ได้ยากมาก
แถมการศึกษาดีมีเงินใช้ไม่จำเป็นต้องมีชาติก็อยู่ได้
อ้างสิทธิอ้างความเสมอภาคเพื่อใช้เป็นเหตุผลในการแนว
และกระทำการที่คิดว่าตัวเองทำถูก

คนที่จะแสดงความเคารพต่ออะไรออกมาจากใจได้นั้น
จำเป็นจะต้องระลึกถึงคุณของสิ่งนั้นจากใจจริง
ซึ่งผมแน่ใจว่ามีหลายคนที่เล็งเห็นจุดนี้และทำมันออกมาจากใจ
รวมถึงเด็กๆและคนอื่นๆ ที่ได้รับโอกาสจากพระองค์ท่านด้วย ไหว้

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
แหม จู๋ดีๆ แบบนี้ ย้ายมาแตกฟองโลด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กร๊าก ขอบคุณแม่ไอ้เปอร์ที่ให้กำเนิดมุกนี้

ไม่เข้าใจอันนี้ครับ  ฮือๆ~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ก็มุกทองเหม็นมันมาจากไฟนอลสกอร์
ฉากที่ไอ้เปอร์เถียงกะแม่เรื่องโบราณ
นายทองดี นายทองเหม็น อะไรนี่ไง ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่เช่สุดยอดไปเลยครับ ไหว้

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol

ตรรกะ เรื่องต่อไปจากหนังสือเรื่อง as the future catch you ครับ

อาณาเขตของประเทศเราเหมือนไม่มีอีกแล้ว จากอินเตอร์เนต gdp ของบางประเทศน้อยกว่าบริษัทใหญ่ๆ บริษัทหนึ่งเสียอีก
คนเพียงคนเดียวหาเงินเข้าประเทศได้มากกว่าสิบประเทศรวมกันเสียอีก

ประเทศไม่มีความหมายอีกต่อไป มีแค่บริษัท และอื่นๆ อีกมากมาย

โลกเราเปลี่ยนแปลงไปแล้ว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อ๋อ หนังสือเล่มนี้คนมีตังค์เค้าซื้ออ่าน  หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
พวกที่ใช้เงินสูบฉีดโลหิตในร่างกายแทนหัวใจหน่ะเหรอแจ๊คกี้  กร๊าก

ตรรกะต่อไปครับ

ทรูจะปลูกฝังส่งเสริมสนับสนุนการเรียนรู้  กรี๊ดดดดด

โดยเอาช่องดีๆ ตามเคเบิ้ลที่ให้ดูเถื่อนๆ ถูกๆ มาเป็นถูกกฎหมาย ราคาพอประมาณ  กรี๊ดดดดด

แล้วเอามาติดตั้งตามโรงเรียน เพื่อให้เด็กติด แล้วก็ไปบอกคุณพ่อคุณแม่ที่บ้านให้ติดทรูวิชั่นด้วย

ดูบอลต้องติดเพิ่มด้วยนะ  กรี๊ดดดดด

เราจะกระจายความรู้ รู้ รู้  กร๊าก

ทั้งคุณเช่ คุณจักรีครับ สุดยอดครับ แอบชื่นชมและชื่นชอบ

รอคอย
การเคารพธงชาติ เป็นสิทธิและหน้าที่อันมิอาจเลี่ยง ที่ติดตัวชายไทยมาแต่กำเนิดครับ  หมีโหด~

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
กรี๊ดกร๊าด พี่เช่ พี่จักรี สุดยอดเลยครับ ชอบมาก

// แล้วมันกลายเป็นว่า มันทำให้คนยุคนี้ แบบที่พี่เช่บอก รู้จักแต่สิทธิ ที่ควรได้ ที่ควรมี และใครจะล่วงไม่ได้เลย แต่ไม่รู้จักหน้าที่(ถึงบางอย่างมันจะไม่เชิงเป็นหน้าที่ก็เถอะ)หรือเปล่าครับ
(หรือคิดไปว่า เฮ้ยนี่มันก็ไม่ใช่หน้าที่ตูสักหน่อย)(ไม่ใช่เคารพธงชาติที่หมอแมวบอกนะครับ เกย์ออก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2008, 23:11 น. โดย แทน ใ » บันทึกการเข้า
ในจังหวะหนึ่งของความเป็นชาติไทย
สมัยหนึ่ง เราเคยมีการแบ่งแยกสุโขทัย เชียงใหม่ อยุธยา พิษณุโลก
ครั้นต่อมามีการรบพุ่งอันเนื่องจากพม่า เราก็รวมกันเป็นหนึ่งเดียวได้ .... (รวมจริงๆคงสมัยร.5)
สมัยรัชกาลที่4-5-6 ความเป็นชาตินิยม มีไว้เพื่อให้คนในชาติเป็นหนึ่งเดียวกัน ต่อสู้กับฝรั่งตาน้ำข้าวและตาแซฟไฟร์บลู
เมื่อมาถึงสมัยต้นรัชกาลที่9 โลกอยู่ในภาวะที่สงบขึ้นพอสมควร ชาตินิยมเริ่มจางหาย วัตถุนิยมเริ่มเข้ามา คนมองถึงปากท้องกันเด่นชัดขึ้น ช่องว่างทางสังคมที่เหลื่อมล้ำกันแพร่ขยายเข้าไปในชนบทมากขึ้น ... ความต้องการอยู่ดีกินดีมีมากขึ้นโดยที่ระบบราชการไม่สามารถอำนวยได้ทัน
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และโครงการในพระราชดำริหลายโครงการได้มีส่วนช่วยพัฒนาสถานที่ต่างๆ และทำให้คนมีอยู่มีกินเพิ่มมากขึ้น ความ"รัก"ในพระเจ้าอยู่หัวของชาวไทยจึงออกมาในรูปปัจจุบันซึ่งแสดงออกในคนที่มีอายุมากกว่ารุ่นหลังๆ
สมัยแรกๆ เชื่อว่าไม่มีอย่างนี้ ดูอย่างครั้งหนึ่งที่พระองค์ท่านพูดถึงโครงการเกี่ยวกับการเพาะพันธุ์ปลาครั้งแรก(น่าจะเป็นโครงการแรกสุดของทุกโครงการ)ของท่านที่ไปสร้างบึงไว้ ... สร้างเสร็จเจอชาวบ้านในพื้นที่ด่า!
แต่หลังจากนั้นเมื่อมีโครงการหลากหลายออกมา สิ่งที่เห็นได้ชัดคือความพัฒนา และหลายๆสิ่งเป็นรูปธรรมเข้าไปเชื่อมโยงความพัฒนาที่เกิดขึ้นกับการมาของพระองค์ท่าน
ดังนั้นความรักสถาบันกษัตริย์ จึงไปพร้อมๆกับรักพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งเป็นผู้ที่ทำให้ประชาชนกินดีอยู่ดี

หลังยุค6ตุลา ผมว่าเมืองไทยหมดสมัยความคิดชาตินิยมไปเรียบร้อยแล้ว แต่เรามีสถาบันนิยมเกิดขึ้นมา
และเมื่อถึงปัจจุบันงานหลายอย่างที่ท่านสร้างไว้ได้ออกดอกผลเต็มที่ จนคนรุ่นหลังๆไม่เห็นภาพของความลำบากในสมัยก่อน ก็เลยเกิดลักษณะแบบปัจุบันเพิ่มขึ้นคือความรู้สึกเทิดทูนท่านที่ลดถอยลง ... ก็เพราะว่าเราเกิดมาก็สบายกันแล้ว

ยกตัวอย่างตามความรู้สึกผมนะ
อย่างฝนหลวง แต่ก่อนมันคือ Miracle มันคือสิ่งอัศจรรย์ที่มีเพียงที่เดียวในโลกจริงๆ
สมัยก่อนแห้งแล้งกันดาร มีฝนหลวงไปนี่นับว่าเป็นบุญครั้งนึงในชีวิต
ปัจจุบันดูคล้ายๆกับเป็นงานประจำที่จะต้องทำของหน่วยงาน 'เฮ้ย ต้องทำให้ตกแถวนี้นา ไม่งั้นข้าวโพดแห้งตายขาดทุน' .... อะไรประมาณนั้น

หรือพระราชพิธีแรกนาขวัญ ในหนังสือเรียนมานีมานะ เห็นได้ชัดว่าการเก็บข้าว ดูเป็นเรื่องของสิริมงคลในชีวิต
ปัจจุบัน เก็บแล้วเอาเมล็ดมาขาย

ใกล้ตัวที่สุด เรื่องการถ่ายรูป
ถ้าไปรับเสด็จพระองค์ท่าน ... ผมไม่กล้าถ่ายรูปท่าน ... คล้ายๆในครอบครัวจะถือ ... ร้านกรอบรูปแต่ก่อนอย่างมากก็กล้าเอารูปนายกไปติดกรอบโชว์หน้าร้านกัน ... แต่ไม่มีร้านไหนกล้าเอารูปพระมหากษัตริย์ไปติดหน้าร้าน
ปัจจุบัน  ง่ะ ขายที่ท่าพระจันทร์/วังหลัง ตรึม ... ส่วนร้านกรอบรูปก็ติดรูปพระเจ้าอยู่หัวขายกันเป็นธรรมดา

เห็นว่ายุคนี้คือยุคทุนนิยมเรียบร้อยแล้วครับ (แจ๋ว แจ๋ว)
ดังนั้นคนที่เห็นว่าไม่เคารพธงชาติก็ได้ ก็คงเป็นธรรมดาของสังคมเราแล้ว
แต่เอาเป็นว่าผมยืนตรงเคารพธงชาติบ้าง อาจจะไม่ทุกครั้ง(ดูสถานการณ์)
ถ้าครึ้มๆ ก็ยืนตรงในห้องคนเดียวเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 2008, 00:56 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เป็นเหมือนกันครับหมอแมว เปิดทีวีดูอยู่ในห้องพอเพลงชาติขึ้นก็ลุกขึ้นยืน
แต่ตอนนี้ผมชักกลัวว่าผมจะร้องเพลงชาติไม่ถูก สงสัยต้องหัดร้องประกอบ
ด้วยซักหน่อย   กร๊าก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6