หน้า: 1 [2] 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: โลกกูตรรรกะ  (อ่าน 22572 ครั้ง)
ผมกลับชอบภาพที่ พอเพลงชาติขึ้นปุ๊ป คนทุกคนก็ ยืนตรง เคารพธงชาตินะครับ
รู้สึกว่ามันน่ารักดี

รู้สึกคล้ายๆกันครับ ตอนที่อยู่ที่สถานีรถไฟ 8 โมงหรือ 6 โมงเย็น คนไทยพากันยืนตรง ส่วนชาวต่างชาติก็ตะลึงในความสามัคคี

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ถ้าพูดถึงเรื่องเแบบนี้นะครับ  สามารถลิ้งค์ไปยัง "จำเป็นไหม ที่ต้องยืนเมื่อมีเพลงสรรเสริญในโรงหนัง"
ลิ้งค์ไปยัง "จำเป็นไหมที่ต้องยกมือไหว้ เวลาพระเดินผ่าน"
"จำเป็นไหมที่ต้องเดินก้มหลังเมื่อเดินผ่านผู้ใหญ่ที่ไม่รู้จัก" และอื่นๆ

ก็จะแบ่งโลกออกเป็นสองฝ่าย

แต่...ที่นี่ฟร้อนดอทคอม อะไรก็เกิดขึ้นได้

ตอบ
จำเป็นครับ เพื่อให้แสดงถึงความรักชาติ ว่า อย่างน้อยกูก็เป็นคนไทยนะ ซึ่งมันมีไม่กี่อย่าง แทบจะหาไม่ได้เลยที่เราแสดงออกถึงความรักชาติ
(ในกระจู๋ของลุงอ๋าห์) แค่นี้คนไทยก็รักชาติน้อยอยู่แล้ว ถ้าไม่มีการยืนเคารพธงชาติ ความรักชาิติก็แทบจะหายไปเลย

เวลาไปในสถานที่หนึ่งๆ แล้วทุกคนพร้อมใจกันยืนตรงขึ้นมา แม้มันจะเป็นการกลัวการโดนมองจากสายตาจากคนรอบข้างว่าทำไมไม่ยืน
แต่มันก็ดูมีพลังยิ่งใหญ่อย่างบอกไม่ถูกนะครับ

ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย เราจงร่วมใจยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละของบรรพบุรุษไทยยย

ติ่ว ติ่ว ติว ติวตะดะดิติ้วติวติวติวติวติ่ว ...  ติ๊ก ตอก ติ๊ก ตอก ...เวลาแปดนาฬิกา....

กินรอบวง
ผมเฉยๆนะ แต่ก็รู้สึกไปในทางบวกเมื่อเห็นการเคารพธงชาติ
อ้าว งั้นก็ไม่เฉยสิ กร๊าก

การถกกันเรื่องการแสดงออกถึงการเคารพอะไรสักอย่าง บางครั้งนี่มันไม่เกิดประโยชน์
ยิ่งมันเกี่ยวลึกถึงวัฒนธรรม ประเพณี (อันนี้บางคนรู้เรื่องนะ แต่กลับไม่เข้าใจ ไม่รู้จะรู้ไปทำไมเหมือนกัน)
ประเทศชาติไม่ได้พัฒนาขึ้นเพราะเคารพธงชาติ หรือจะร่ำรวยเจริญขึ้นกับการเลิกเคารพธงชาติ

ยิ่งความรักใคร่ปรองดองแล้ว ยิ่งห่างไกลไปกันใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2008, 17:49 น. โดย ภูกระดึง » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ผมก็รู้สึกภูมิใจนะ  ที่เห็นคนทำอะไรพร้อมกัน  อืมมมมห์

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
แต่บางอย่างทำพร้อมกันไม่ได้นะครับ  กร๊าก

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!

เพราะรุ่นใหม่ที่ผลิตออกมาเป็นผลิตผลที่สมบูรณ์
จากความล้มเหลวของระบบรึเปล่าครับ

ชอบคำนี้ ไปจำมาจาก อ.เดฟ ที่พูดถึงระบบการศึกษาของไทย  อืมมมมห์

จากการสังเกตแบ่งง่ายๆ เลยครับ คนรุ่นใหม่กับรุ่นเก่าและรุ่นก้ำกึ่งจะแบ่งช่วงอายุได้ตามแนวความรู้็สึกนึกคิด
(ในที่นี้หมายถึงโดยส่วนใหญ่นะครับ เพราะว่ามันต้องมีเด็กแนวเกิดขึ้นมาทุกรุ่นอยู่แล้ว)

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เฉยๆ กับการเคารพธงชาติ 
ความรู้สึกไม่ต่างจากพิธีกรรมทางศาสนาต่างๆ ประเด็นมันอยู่ตรงที่เป้าหมายของมันมากกว่า พิธีกรรมเป็นเครื่องช่วยให้บรรลุเป้าหมาย แต่อาจจะมีทางอื่นๆ ให้บรรลุเป้าหมายได้
ถ้าเรารักชาติ สำนึกถึงแผ่นดินที่เราอาศัยอยู่ ทำคุณประโยชน์เพื่อชาติอยู่แล้ว เปลือกตรงนั้นก็ไม่ได้สำคัญมาก
แต่การที่คนอื่นเคารพกันหมดทั้งโรงหนัง เราไม่ยืน เป็นคนละเรื่อง แบบนั้นถือว่าตั้งใจไม่ให้เกียรติ + ไม่มีมารยาท
ยังไงก็ยังรู้สึกดีที่เห็นคนเคารพธงชาติเหมือนอ๋าห์
ธงชาติมีไว้ให้เด็กนักเรียนมาก่อนแปดโมง ไม่งั้นจะสาย หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เฉยๆ กับการเคารพธงชาติ 
ความรู้สึกไม่ต่างจากพิธีกรรมทางศาสนาต่างๆ ประเด็นมันอยู่ตรงที่เป้าหมายของมันมากกว่า พิธีกรรมเป็นเครื่องช่วยให้บรรลุเป้าหมาย แต่อาจจะมีทางอื่นๆ ให้บรรลุเป้าหมายได้
ถ้าเรารักชาติ สำนึกถึงแผ่นดินที่เราอาศัยอยู่ ทำคุณประโยชน์เพื่อชาติอยู่แล้ว เปลือกตรงนั้นก็ไม่ได้สำคัญมาก
แต่การที่คนอื่นเคารพกันหมดทั้งโรงหนัง เราไม่ยืน เป็นคนละเรื่อง แบบนั้นถือว่าตั้งใจไม่ให้เกียรติ + ไม่มีมารยาท
ยังไงก็ยังรู้สึกดีที่เห็นคนเคารพธงชาติเหมือนอ๋าห์

ผมเห็นด้วยกับป้าพี่หน่อยนะครับตรงจุดนี้  ยิ่งถ้าเหตุผลประมาณว่า ไม่เห็นด้วยทำไมต้องยืนไม่มีเหตุผลในการยืนเคารพเลย   สู้ตะโกน ด่าพวกที่ยืน
ว่าโง่ ซะ ยังจะดูจริงใจกว่า   หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ปัจจุบันนี้มีคนที่สงสัยว่าประเทศให้อะไรกับเราหรือแม้กระทั่งสถาบันให้อะไรกับเราเยอะขึ้น
เท่าที่ผมมองส่วนใหญ่จะเป็นพวกที่เกิดหลังยุคเข็ญที่เราต้องใช้ความสามัคคีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน
ของคนทั้งประเทศร่วมกันฟันฝ่า ยุคที่เราต้องการผู้มีความสามารถและตั้งตนอยู่ทศพิธราชธรรมเป็น
ผู้ชี้ทาง เพื่อนำพาผองเราให้รอดพ้นจากอันตราย  ซึ่งบุคคลที่มีความคิดเยี่ยงนี้มักจะนับถือศิลปินนักร้อง
เป็นประดุจโคตรเหง้าศักราชฝ่ายพ่อมัน ส่วนโคตรเหง้าศักราชฝ่ายแม่มันนั้นเล่าคงจะสถาปนาหนังสือดาราเดลี่
ขึ้นไว้เหนือหัวกบาล  เดี๋ยวมาเขียนต่อยังไม่จบ  หมีโหด~
รออ่านอยู่ครับพี่เช่

ต่อยังไม่จบ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แอบอ้าง
ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย เราจงร่วมใจยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละของบรรพบุรุษไทยยย

รู้สึกดีทุกครั้งนะครับที่ได้ยินเสียงนี้จากเครื่องกระจายเสียงของเทศบาล เพราะว่าเป็นเวลาตื่นนอนพอดี  เหลือบ

เรื่องการยืนตรงเคารพธงชาติเนี่ย น่าจะจัดอยู่ในหมวดสิทธิอันพึงกระทำ  มากกว่าจะอยู่ในหมวดหน้าที่ที่ต้องกระทำ
รักชาติน่ะรักนะ ไม่ใช่ว่าไม่รักไม่เคารพ แต่บางทีจิตสำนึกมันอาจจะถามว่าทำไปเพื่ออะไร

อยู่นอกบ้านเวลาได้ยินเพลงชาติเพลงสรรเสริญฯ ใคร ๆ ที่มีจิตสำนึก ก็ต้องหยุดและยืนตรงอยู่แล้ว
แต่ถามว่า ถ้าอยู่ในบ้านตัวเองหล่ะ จำเป็นมั้ย
เวลาเปิดทีวีแล้วเพลงชาติขึ้น ... 
เรานั่งดูการ์ตูนอยู่ เราจะยืนตรงมั้ย
ยืนตรงเพื่ออะไร  ยืนหรือไม่ยืนใครจะมารู้กับเรา 
หรือถ้ายืนแล้ว พ่อแม่พี่น้องหัวเราะเยาะ เราจะมานั่งอธิบายมั้ย

บางคนที่เห็นอยู่ข้างนอก อาจจะไม่ได้ยืนตรงเพื่อเคารพธงชาติก็ได้ แต่อาจจะยืนตรงเพราะคนอื่นยืนตรง

ปล. งง   ปลื้ม

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ

นี้ละครับ ที่ทำให้คนยุคนี้งงกัน

ไหนบอกให้รู้จักคิด แล้วยืนตรงทำไม
ไหนบอกให้นอกกรอบ แล้วยืนในโรงหนังทำไม

ยืนตรงเพื่อ ไม่ให้แตกแยกและแตกต่าง
ยืนไม่ตรงเพื่อเฉไฉ บ่ายเบี่ยง
ยืนทำไม ในเมื่อนั่งสบายกว่า

เอว่าน่าจะลองถามทหารดูนะครับว่า เวลาเพลงชาติขึ้นยืนตรงมั้ย แล้วรู้มั้ยว่าทำไมต้องยืนตรง  กรี๊ดดดดด
แล้วก็จะได้คำตอบแบบชาตินิยมมาเลยนะเอเดาว่า

ก็ทหาร ตำรวจ เค้าถูกปลูกฝังให้ยึดติดกับสัญลักษณ์มาตลอดนิครับ
ทำไมต้องดาว ทำไมต้องกระบี่
คิดว่าน่าจะเป็นการเอาวัตถุมาเป็นส่วนประกอบเพื่อยกระดับฐานะทางชนชั้นของตนเอง
ขนาดห้องน้ำ ยังมีห้องน้ำพลทหาร กับห้องน้ำนายพล นายพัน เลยครับ
อยากรู้จริงๆ ว่า ถ้าคุณนายพลคนนั้นปวดหนักมามาก ๆ
แล้วเผอิญห้องน้ำนายพลไม่ว่าง ว่างแต่ห้องน้ำพลทหารอย่างเดียว
เค้าจะยอมเสียเกียรติไปเข้าห้องน้ำพลทหารมั้ย
หรือว่าจะยอมขี้แตกใส่กางเกงเพื่อรักษาเกียรติตัวเอง

ค่ายอื่นไม่รู้จะมีแยกห้องน้ำหรือเปล่านะ แต่ มทบ.2x ติดป้ายไว้ชัดเจนเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6